Jump to content

เบรคควันขึ้นครับ

Recommended Posts

พี่ครับพอดีผมไปเที่ยวภูหินร่องกล้ามา แล้วจังหว่ะลงขากลับ ลงมาได้ ไม่เกิน 5-6 กิโล เป็นช่วงที่ยังไม่ลงหนักเท่าไหร่ แต่มันเริ่มมีกลิ่นเหม็นไหม้ขึ้นมาแล้ว ซึ่งเหลือระยะทางอีกเยอะพอสมควร ถ้าจำไม่ผิด เกือบ 20 กิโลได้ และใช้เวลาประมาณครึ่ง ชม ผมก็เลยพยายามไม่แตะเบรคลงมา แต่รถเยอะมาก ผมก็ทำใจไว้แล้วล่ะ ปิดแอร์เปิดกระจกดมมาตลอดทาง พอถึงข้างล่างผมก็รีบหาที่จอดรถทันที สิ่งที่เห็นคือ ควันขึ้นที่เบรคหน้าขวา ขึ้นไม่เยอะเท่าไหร่ แต่ขึ้นข้างเดียวนะครับ พักรถซักแปบแล้วผมก็ไปต่อ ให้ลมเป่า เพราะหลังจากนี้ไม่มีเขาแล้ว

-ผมเลยอยากถามว่า มันมีอะไรผิดปกติหรือปล่าวครับ เพราะออกมายังไม่ทันถึงครึ่งทางเลย กลิ่นก็มาแล้ว

-แล้วเบรคควันขึ้นข้างขวาหน้าข้างเดียวมันเป็นเพราะอะไรครับ

-ผมต้องเช็คอะไรมั้ยครับ

ปล.รถผมพึ่งซื้อมือ 2 มาครับ ซื้อได้ 2 สัปดาห์พาไปลองเขาเลย ก่อนขึ้นไปเช็คเบรคมาแล้วก็ไม่ได้บอกว่ามีปัญหาอะไร เบรคเหลือเยอะอยู่ แต่ลงมาแล้วผมยังไม่ได้เช็คครับ เพราะใช้ในชีวิตประจำวันไม่มีปัญหาอะไร 

ปล.รถผมนั่งไปทั้งหมด 4 คน แล้วก็มีของอยู่ท้ายรถ แล้วก็เต้นอีก เต็มท้ายพอดี

มีควันข้างเดียวแสดงว่าเบรคทำงานหนัก ไม่เท่ากันหรือเปล่าครับ แล้วตอนขับทางปกติเวลาเบรค รถมีอาการดึงไปด้านใดด้านนึงไหมครับ เพราะจากที่เล่าดูเหมือนเบรคมันจะทำงานไม่เท่ากันน่าจะพอจับอาการได้บ้าง ถ้าผ้าเบรค สลักเบรคทำงานปกติ ลองดูที่ระบบลูกสูบเบรคเพิ่มเติมด้วยก็ดีครับว่าทำงานปกติไหม

น่าจะปกตินะคับ เพราะรถน้ำหนักเยอะอยู่พอสมควร เบรกยิ่งรับภาระเยอะขึ้น แต่ถ้าควันขึ้นข้างเดียว บางทีมันก็อาจเป็นไปได้ว่า เบรกทั้ง2ข้างจับไม่เท่ากัน

แต่ผมว่า อีกข้างอาจจะใกล้ควันขึ้นแล้วก้ได้คับ แต่มันยังไม่ทันไหม้เลยเห็นว่ามันไม่ขึ้น

มันไม่มีปัญหาหรอกคับ แต่ถ้าเข้าเช็คระยะครั้งต่อไปก้ลองเน้นเค้าเรื่องเบรกหน่อยก้ได้คับ หรือถ้าไม่มั่นใจก้หาที่เช็คก่อนก้ได้คับ

เพราะผมเคยขับวีโก้พ่อลงดอยอินทนน ขับลงมาตอนแรกไม่สังเกตุพอถึงจุดพักรถควันพุ่งออกมาเลย ดีเบรกไม่ตาย(วีโก้จอดควันขึ้นทุกคัน555) พอกลับมาปรากฎว่าเนื้อผ้าเบรกแตกรายงา จานคด แต่ก็ขับไปได้อะคับ

ทางลงนี่ ลงทางไหนครับ

เรื่องควันขึ้นข้างเดียว เหมือนเบรคจับไม่เท่ากันอย่างด้านบนๆบอกแหละครับ แล้วตอนขับลงเขานี่เบรคค้างไว้เหรอครับ

• 2 weeks later...

ไปภูหินร่องกล้า แล้ว ลงทางทับเบิก หรือเปล่าครับ ?

ขับแล้วผ้าเบรคไหม้ แสดงว่า ขับผิดวิธีครับ ผมเคยเอา CITY ตัวที่แล้ว แบกไป 5 ชีวิต ลงทับเบิกมา ไม่มีไหม้ ไม่มีกลิ่นครับ ทั้งที่ปกติ เบรค City สำหรับผมนี่ "ห่วยมาก" ครับ

ยังไง เอาเข้าร้านเช็คด้วยนะครับ เบื้องต้น ทำความสะอาดจาน กับ ผ้าก่อน คงไหม้เละไปแล้ว รวมถึง ตรวจสอบการกินของผ้าเบรคด้วยว่า กินเท่ากันซ้ายขวาไหม ครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ ไงถ้าเช็คระยะครั้งต่อไป ก็จะลองเซ็คเบรคดูละกันครับ เพราะตอนนี้ใช้งานในเมืองนอกเมือง รถติด ยังปกติดีอยู่

ปรกติครับ พวกผมเรียกว่าปรากฏการณ์ไก่ย่าง

สาเหตุเกิดจากการใช้เบรคหนักเกินไป

(ส่วนใหญ่ที่เจอเป็นกับผ้าเบรคเดิมติดรถ)

สาเหตุก็เกิดจากความร้อนหรือเรียกว่า

Overheat นั่นเองครับ

แนวทางแก้ไข ดีที่สุดคือขับเหยาะๆ

ให้ลมผ่านระบบเบรคเพื่อระบายความร้อน

ถ้าเป็นทางลงเขา ควรจอดข้างทางให้เบรคได้พัก

หากขับต่อไปเสียงกับอาการเบรคแตกครับ

ดีที่สุดคือหลีกเลี่ยง โดยใช้ Engine Brake

ช่วยเวลาลงทางชัน ไม่ควรเลี้ยงเบรคเป็นระยะทางยาวๆ

http://www.facebook.com/knimaru

บ้านผมอยู่ อ. นครไทย ภูหินร่่องกล้า พอดีครับ ถ้าลงทางทับเบิก จะชันมากๆ แต่ถ้าลงมาทางตัว อ. นครไทย ไม่ชันเท่าไร 

วิเคระห์แล้ว น่าจะเกิดจากความไม่ชินทางครับ  อาจจะไม่ได้ Change Gear D3 หรือ 2 ลง แทนการเบรก ทำให้เกิดอาการความร้อนสะสม จนผ้าเบรคทนความร้อนไม่ได้เลย มีกลิ่นไหม้ จนควันลุก

วิธีก่ารขับ ให้ลง D3 เป็นหลักครับ ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง ปล่อยไหล D3 ไปเรื่อยๆ ควบคุมความเร็วไม่ไห้เกิน 60 

พอถึงช่วงโค้ง ให้ทำการเบรค ก่อนถึงโค้ง จนได้ความเร็วประมาณ 20-40 ตามความาแรงของโค้ง ถ้าโค้งมากๆ พวกหักศอก แนะนำ Change เป็น เกียร์ 2  แล้วหักเข้าโค้ง ไม่แนะนำไห้เหยียบเบรค ขณะหักพวกมาลัยนะครับ...

จากนั้น แนะนำ ให้ถอดผ้าเบรค มาขัดผิวหน้าสัมผัสออก เช็คจานเบรคมีรอยใหม้ หรือเปล่า  

ที่สำคัญ สลักเบรค กับ จารบี ให้ช่างถอดเช็คดูเลยครับ ถ้าเสื่อมสภาพ ก็จัดการเปลี่ยนใหม่   จารบีที่ใช้ ให้ใช้กับจารบีที่หล่อลื่นเลรคโดยเฉพาะ

จารบี ทั่วไป ทนความร้อนสูงจากการเบรค ไม่ได้ครับ....

ขอบคุณครับ.........ผิดพลาดตรงไหน ชี้แนะ ด้วยครับ

• 1 month later...