Jump to content

Recommended Posts

อยากรีวิวให้ชมครับกับยาง model ที่เปน flagship ด้าน premium sport ของ BS

s001 ที่ผมจะมารีวิวเป็นขนาดยอดนิยม 215/45/17 ซึ่งเป็นยาง civic fb รถอีกคันที่บ้านครับ สภาพเดิมสนิทมีเพียงแค่ล้อ 17 ของตัวท๊อปเท่านั้น  

ก่อนที่ผมจะมีโอกาสได้ลอง ตัวผมเองก็มีงงๆกับการวางตัวของยาง s001 คือตกลงมันจะเกาะกว่า re002 มั้ย เงียบแค่ไหนเพราะในตารางบอกว่าเงียบและเกาะ และติดในรถสมรรถนะสูงหลายๆรุ่น ราคายางไม่ได้เป็นมิตรกับผู้ใช้นัก ราคาวางใน range เดียวกับ re11 เบอร์นี้ราคาคอกพิทมีหกปลาย :( 

แต่ด้วยความโชคดีของผม ไปเจอยางปลายปี13 ราคา4ต้นๆ เลยตัดสินใจได้อย่างไม่ต้องคิดเลย มีโอกาสได้ลองซะที

ดอกยางลายบ้าน ไม่ดุดัน ดูแล้วไม่น่าจะเกาะเหมือน re002 เลยครับ

แก้มยางจะค่อนข้างตั้งตามสไตล์ BS

ตัวยางมี Treadware 280 ซึ่งมากกว่าทั้ง Re002 และ RE11 เรื่องเทรดแวร์อยากแค่เอาไว้แค่ ref ครับเพราะไม่สามารถบอกได้ว่ายาง A เกาะกว่ายาง B เสมอไป เพราะคอมปาวด์ยางมันคนละอย่าง แต่ที่เชื่อได้คือ ใครจะหมดก่อนกัน  :D 

ขอเทียบกะยางต่างๆที่เคยได้ลองนะครับ

1.ทางแห้ง ความคม เรสปอนด์แก้มยาง ( ขอเอา PS3 เข้ามาร่วมวงด้วยครับ )
  re11>s001>re002>PS3
2.เปียกไม่มีโอกาสลองเลย แต่คิดว่า ( PS3 เด่นด้านทางเปียกมากครับ เลยไม่รู้จะลงตรงไหนขอข้าม )
  s001>re002>re11
3.เงียบ 
  PS3>s001>re002>re11 

4.ความนุ่มของแก้ม

PS3>re002>s001=re11 ข้อนี้แอบตกใจตรงความแข็งของแก้ม คือ มันไม่นุ่มเลย เหมือนขับ 11 ที่เงียบ 55

โดยรวมโครตชอบเลยครับ มันเกาะใกล้ re11 คม และเงียบ ตอนนี้ความรู้สึกคือยางเกาะเกินรถไปเยอะเลย ความคมความแม่นยำ อาการหน้าดื้อตอนเข้าโค้งความเร็วสูงนิดๆ ไม่มีหลงเหลือ มุมพวงมาลัยตอนเข้าโค้ง ไม่ต้องเพิ่มองศาการเลี้ยว แยกออกยากว่าจะเกาะน้อยกว่า 11 แต่เงียบกว่า 11 คนละเรื่องครับ

ถ้าเทียบด้านความนุ่มกับ re002 แล้ว s001 กระด้างกว่า เนื่องจากแก้มยางแข็งกว่า จะกระด้างกว่า แต่ก็ทำให้มันคมกว่าด้วยเช่นกัน ชอบยางสปอร์ตที่ติดนุ่ม และ เงียบ ( เงียบในกลุ่มยางสปอร์ตนะครับ เทียบกะสายเงียบไม่ได้ ) มองไปที่ PS3 ได้เลยครับ

ถ้าถามว่า s001 เหมาะกับใคร

ผมคงตอบว่า คนที่หวังยางที่เกาะกว่า re002  ที่ใช้งานทุกวันวิ่งเยอะ อยากได้ยางที่เกาะและมีความเงียบ

ถ้ารถเดิมสนิทไม่ค่อยแนะนำ ( ยกเว้นได้มาราคาเร้าครับ ) อย่างที่ผมใส่กับ fb ยางเกาะเกินช่วงล่าง พูดง่ายๆรถมัน Roll เอียงมากเกิน (ตอนเปลี่ยนเลนไวๆ) ถ้าได้ช่วงล่างซักชุด  ตอบโจทย์กับยางตัวนี้ครับ

สรุป ถ้าราคายาง s001 มันอยู่ในราคาหกพันปลาย ผมว่ามันก็แพงไปครับ ไม่น่าใช้ ใช้พวก RE002 ( RE003 ใกล้มาละ ) , GYAssymetric2 ( ยางตัวนี้ตัวชน S001 แต่ราคาอยู่ใกล้ 002 ) ,PS3 ดีกว่าครับ ถ้า S001 เจอราคาใกล้ตัวเลือกที่บอกมา คงไม่ต้องลังเลครับ ยางมันดีมากๆครับ สุดท้าย รีวิวนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ไม่จำเป็นต้องเชื่อจนกว่าจะได้ลองด้วยเองครับ :) 

ขอบคุณคับ :D

คิดง่ายเลยผม กะลังจะเปลี่ยนยาง

PS3 แหงๆ

พี่ทอมมี่ลอง GY Assymetric2 เลยครับ มารีวิวให้ผมฟังบ้าง อิอิ

ปัญหาผมนี่ สมรรถนะเป็นรอง ความเงียบเป็นหลักน่ะสิคับ อ.ตู้  :P

เห็น PS3 นำโด่งนุ่มเงียบในยางสปร์อต ผมนี่พุ่งไปหาเลย 555 

บางทีผมก็งงๆกับ review เมืองนอก

ยางตัวนี้คะแนนน้อยกว่า re002 เยอะ

ตอนนั้นเลยทำให้ตัดสินใจเอา re002 มา

• 2 months later...

ใช้ 002 อย่างนี้อยากลดความกระด้าง คงไป s001 ไม่ไหวใช่ไหมครับ แล้ว re003 ตจะเป็นยังไง

ผมไม่รู้รถผมกระด้างเพราะช่วงล่างหรือเปล่า กำลังจะลงชุดใหม่ (ตอนนี้ KYB+สปริงพี่ทศ)

• 1 month later...