Jump to content

รถสั่นตอนปล่อยไหลคับ

Recommended Posts

ตอนนี้รถผมเวลาเข่าเกียร์ทั้ง R และ D แล้วค่อยๆให้มันไหลรถมันจะสั่นๆมากเลยคับ หรือบางทีปล่อยไหล แล้วเบรกมันก้สั่นคับ เป็นหลังจากไปล้างลิ้นกับเปลี่ยนปั้มติ๊กมาอ่าคับ ทำ idel learn แล้วก้ไม่หายอ่ะคับ

ผมคิดอยู่ว่า สงสัยจะแท่นเครื่อง ใช่ไหมอ่ะคับ แต่ผม งง ที่ว่ารถผมก่อนหน้านี้มันเคยเสีย เวลาลงลูกระนาดหรือพื้นไม่เรียบ มันจะเหมือนเครื่องหลวมดังกึ้งๆๆ แต่นี้ไม่เป็นอะคับ เลยไม่รู้ว่าใช่รึเปล่าคับ

เป็นจากหลังล้างลิ้นเปลี่ยนปั๊มติ๊ก ถ้าก่อนล้างไม่เป็น จำเลยก็คือ ล้างลิ้นเปลี่ยนปั๊มติ๊ก เป็นไปได้ว่าอาจเกิดการผิดพลาดจากการทำงานของช่าง ตัดประเด็นหลังไปก่อนเดี๋ยวจะหลงทางไปใหญ่

2สมมติฐานที่ว่ามามันคนละสั่นนะคับ ลองแยกอาการดีๆคับ

สั่น เพราะรอบตกวูบวาบนั่นไปเครื่อง ไปลิ้นไปปั้มที่ทำมา

สั่น รอบไม่ตกแต่สะเทือนยันคอนโซล ค่อยไปยางแท่นทั้งหลายคับ

จับอาการดีๆ เดี๋ยวหลงทางอย่างเพื่อนว่าไว้คับ

คือรถผมมีกล่องจุนด้วยอ่าคับ

คือตอนนี้ลองต่อบายพาสกล่อง อาการมันหายเลยคับ ขับปกติ ไม่มีอาการสั่นเลย ตอนนี้ผมคิดๆว่ามันน่าจะเป็นเพราะว่าเปลี่ยนปั้มไป แรงดันเลยสูงกว่าเดิม น้ำมันเลยเข้าไปเยอะกว่าเดิมค่ามันเลยเพี้ยนรึเปล่าอ่าคับพี่ๆ

ยางแท่นเครื่องผมลองๆดูแล้วมันก็ยังไม่ทรุดลงมาแตะยางด้านล่างคับ แต่ก้เหลือที่ไม่มาก

แต่ถ้าเอากล่องออกแล้วอาการหายคงต้องไปเช็คที่ค่าจูนแล้วแน่ๆเลย ใช่ป่าวคับพี่ๆ

ขอบคุณมากค้าบบ ^^

รู้เรื่องเลยคร๊าบพี่ 5555 ต้องจูนใหม่ทั้งหมดเลยใช่ไหมคับ คือตอนนี้มันเปนแค่ตอนไหลๆคับ

ขับไปแล้วปกติเลยอะคับ

หรือถ้าจูนใหม่หมดมันจะมีแรงมากขึ้นไหมอาาคับ

ขอบคุณมากเลยคร้าบบ

พี่ๆคับ วันนี้ไปจูนมาใหม่เรียบร้อยแล้วคับ อาการหายแล้วคับ

แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่อ่ะคับ

เวลาเครื่องร้อนแล้ว พอจอดทำธุระสัก 1-2 ชม. เครื่องมันจะสตาร์ทลากยาวมากเลยอะคับ แต่ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทปกติเลยอะคับ มันเป็นที่อะไรหรอคับ

ขอบคุณคร๊าบบพี่ๆ^^

น้ำมันตอนสตาดบางครับ. แต่ก็เป็นปกติของe85ที่คนจูนมักจูนแบบนี้. เพราะถ้าสตาดแล้วน้ำมันหนาจะสตาดง่ายแต่มันจะเร่งไม่ได้แต่สมารถกดคันเร่งไล่ได้. แต่ถ้าสตาดแบบบาง สตาดปุปรอแปป แล้วซิ่งได้เลย555

อ่ออ เข้าใจแล้วคับพี่ ตอนเช้าที่สตาร์ทง่ายเพราะมันฉีดน้ำมันเผื่อใช่ไหมคับ ตอนแรกผม งง เลยนึกว่ารถเสียเพราะเวลาดับเครื่องปุ๊บ แล้วสตาร์ทเลยดันไม่เป็น ตอนแรกคิดว่าคอยร์เสียสะแล้ว

ขอบคุณมากคับพี่ สบายใจขึ้นเยอะเลย ^^

พี่ๆคับ อาการมันมาอีกแล้วคับ ตอนนี้ทุกครั้งก่อนที่รถจะสตาร์ทยาก เวลาบิดกุญแจไป on ปุ๊บ จะมีเสียงดังปั้บ เหมือนเสียงลมหรืออะไรสักอย่างในห้องเครื่องคับ รู้สึกได้นิดๆว่ามันสั่นๆ(เครื่องยังไม่ติดนะครับ) จากนั้นพอบิด สตาร์ทจะสตาร์ทยากเลยคับ

แต่ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทเลย หรือแค่แปบเดียว อาการไม่เป็นอะไรเลยอะครับ ตอนแรกๆก็ปลงๆเรื่องสตาร์ทยาวแล้ว พอตอนนี้มีเสียงแปลกๆอีก มันหลอนๆอะครับ กลัวขับๆไปพัง 

ผมไม่รู้จะไล่เฃ็คยังไงดีเลยคับ เพราะอาการเป็นแค่ตอนทิ้งไว้สัก 1 ชม.ชึ้นไป พอติดแล้วก็ติดเลย ขับก้เนียนปกติ จูนเนอร์ก็บอกให้ทำใจคับถ้าคิดจะทำแล้ว แต่เหมือนม่นั่งคิดยังไงก็รู้สึกเหมือนรถเราไม่ปกติอะครับ เพราะก่อนหน้านี้ไม่เป็นเลยคับ 

คือรถผมมีกล่องจุนด้วยอ่าคับ

คือตอนนี้ลองต่อบายพาสกล่อง อาการมันหายเลยคับ ขับปกติ ไม่มีอาการสั่นเลย ตอนนี้ผมคิดๆว่ามันน่าจะเป็นเพราะว่าเปลี่ยนปั้มไป แรงดันเลยสูงกว่าเดิม น้ำมันเลยเข้าไปเยอะกว่าเดิมค่ามันเลยเพี้ยนรึเปล่าอ่าคับพี่ๆ

ยางแท่นเครื่องผมลองๆดูแล้วมันก็ยังไม่ทรุดลงมาแตะยางด้านล่างคับ แต่ก้เหลือที่ไม่มาก

แต่ถ้าเอากล่องออกแล้วอาการหายคงต้องไปเช็คที่ค่าจูนแล้วแน่ๆเลย ใช่ป่าวคับพี่ๆ

ขอบคุณมากค้าบบ ^^

ถ้าไปเปลี่ยนปึ๊มมา ไม่รู้ว่าได้เปลี่ยน Regulator หรือเปล่า มันมีหน้าคุมแรงดันน้ำมันครับ ถ้าทำเยอะขนาดนี้ดู Regulator ด้วย