Jump to content

แก้ปัญหา ไฟบอกตำแหน่งเกียร์ Auto ติดๆดับ

Recommended Posts

รถผมปี 2007 มีอาการเวลาเข้าเกียร์ D หรือ N จะพบปัญหาไฟที่หน้าปัดบอกตำแหน่งเกียร์

ติดๆดับๆ ต้องคอยขยับก้านเกียร์ไปมา เลยลองรื้อ Sensor บอกตำแหน่งเกียร์ออกมาลองดู

ตำแหน่งจะอยู่ท้ายเกียร์ ถ้าง้างพลาสติกใต้ซุ้มล้อก็จะเห็นครับ

ให้ถอดน็อตออกมาครับ มีสองตัว เบอร์ M6 ใช้ประแจเบอร์ 10 ขันออกได้เลย

เปิดฝาครอบออกมาก็จะเห็นตัว sensor แล้วครับ

ให้ถอดปลั๊กไฟออก และถอดน็อตยึดอีกสองตัวออก เบอร์เดียวกับฝาครอบแหละครับ

ถอดออกมาแล้วก้จะเห็นแกนที่ยื่นออกมาจากชุดเกียร์ แกนอันนี้เวลาเราเข้าเกียร์มันก็จะมาหมุน

ให้ sensor เปลียนตำแหน่งตามคันเกียร์ที่เราขยับ ดูแล้วยังแห้งดีอยู่เลยครับ

wp_20150221_15_41_51_pro.jpgถอดน็อตยึดฝาครอบ sensor ออกมาก็จะเห็นแผงทองแดงของ sensor ดูแล้วสกปรกมากเลยครับ

จัดการล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อย และทาจารบีเคลือบไว้ ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิม

แล้วประกอบ sensor เข้าไปยังตำแหน่งเดิม เสร็จแล้วลองทดสอบ เข้าเกียร์ดู

ทดสอบแล้วสามารถเข้าเกียร์ แล้ว ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ก็ไม่มีการกระพริบติดๆดับอีกเลยครับ

ลองขยับคันเกียร์ไปมาก็ปรกติดีทุกอย่างเลยครับ

โห้ ความรู้ใหม่ผมอีกแล้ว  :D

ขอบคุณคับ เดี๋ยวรื้อ มาเช็ดมั่ง กำลังจะยกเปลี่ยนโอริงคันเกียร์พอดี น่าจะติดๆกันเลย  :lol:

แอบซุ่มทำอีกแล้วพี่หมี งวดหน้าล่างให้ผมด้วยนะพี่ :P

ว่าแต่แอบเห็นมีซีลยางด้วยอะ รูปที่4 มันเสื่อมไหมอะพี่ต้องเปลี่ยนใหม่ป่าว เห็นมีคราบน้ำมันไปเลอะอยู่นะนั่น

หา Part Number รอเลยก็ดีนะครับ

ซีลตรงก้านเหล็กยังแห้งดีอยู่ครับ

ที่เลอะๆน่าจะมาจากจารบีใน sensor เป็นจารบีขาวที่ไว้ทาหน้า contact

ผมเห็นมันเยิ้มๆออกมาที่ซีลฝาครอบ sensor น่าจะไฟเลอะกับแกนเหล็กนะครับ

แต่จารบีที่ผมทาไว้แทนจารบีขาวที่แห้งไปแล้ว ผมใช้จารบีสลักเบรคที่เหลืออยู่

เห้นคุรสมบัติมันทนความร้อนได้ดี ขนาดปั้มเบรคร้อน จารบียังไม่แห้งเลย

แต่คุณสมบัติการนำไฟฟ้าไม่แน่ใจว่า นานๆมันอาจจะเคลือบหน้า contact

อาจทำให้หน้าสัมผัสไม่ถึงกันก็ได้ ต้องลองดูไปนานๆก่อนครับ

มีข้อระวังนิดนึงนะครับ

ตอนถอด sensor ออก ก่อนถอดออกมาให้ mark ตำแหน่งของเสื้อ sensorไว้ด้วนะครับ

เพราะมันขยับ ซ้าย-ขวาได้นิดหน่อยนะครับ ตรงรูน็อตนะครับ

ถ้าใส่ไม่ตรงดำแหน่งเดิม เดี๋ยวเวลาประกอบเข้าไป เข้าเกียร์แล้ว sensor จะไม่ตรงตำแหน่งล็อคเดิม

อาจจะเวลาเข้าเกียร์แล้วไฟอาจไม่ติดนะครับ

จากรูป รูน็อตมันจะเลื่อนไปมาได้นะครับ

ช่างที่อู่เคยรื้อมาทำความสะอาดตอนสตาร์ทไม่ค่อยติด ต้องระวังด้วยน่ะครับ เหมือนมันจะเป็นสปริงเดี๋ยวดีดหาย ตัวเล็กมากเจ้าเหล็ก 3 ตัวนั้น

• 1 year later...

ล้างแล้วอาการหายสนิทเลยครับ แหล่มมาก ขอบคุณมากค้าบ

ของผมล้างด้วย Contact Cleaner ด้านที่เป็นเหมือนลายวงจร แล้วเอาจารบี ทาบางๆ บางมปากๆเอาไว้ครับ ส่วนเหล็ก3จึด ผมเอาตะไบทูเบาๆพอให้หน้าสัมผัสมันเป็นรอยๆ แจ่มมากๆเลยครับ

เพิ่มเติมหน่อยนะครับ หากท่านใดใช้น่ำยา contact cleaner ล้างด้านที่เป็นทองเหลือง3จุด ให้แกะซีลยางออกก่อนน่ะคับ ของผมไม่ได้เอาออก บอกเลย บวมครับผม โชคดีที่ของผมเอาไปล้างสบู่แล้วตากแดด มันกลับมาเท่าเดิม แต่ไม่รู้ว่าซีลยังเหมือนเดิมไหม ค่อยว่ากันครับ ถ้าซีลไม่อยู่เดี๋ยวเอากาวทาประเก็นทาเอาครับ

อีกจุดดนึง คือปลั๊กน่ะครับ รถอายุเยอะแล้ว พลาสติกพวกนี้กรอบสะส่วนใหญ่ ระวังด้วยครับ