Jump to content

ช่วยด้วยค่ะ รถสตาร์ทติดบ้างไม่ติดบ้าง เข้าศูนย์มา 5 ครั้งยังไม่หายเลยค่ะ

Recommended Posts

สวัสดีค่ะ ต้องขออภัยล่วงหน้าเลยนะคะถ้าหากมีข้อผิดพลาด พอดีเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่เลยค่าา :) รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ พอดีหนูไม่มีความรู้เรื่องรถมากเท่าไหร่เลย เจออาการแบบนี้งงจริงๆค่ะ อ่อ รถหนูติดแก๊ส LPG ด้วยนะคะ รถปี 2010 ค่ะ

- วันแรกที่รถเริ่มมีอาการ เสียงสตาร์ทคล้ายๆว่าจะติด แต่ไม่มีเสียงฮึ่มสุดท้ายตามมา เป็นเสียงสตาร์ทแห้งๆ ลองรบกวนเพื่อนบ้านจั้มแบตดูก็ไม่ติดเลยค่ะ พอผ่านไปซักพักเริ่มหมดความหวังว่าจะสตาร์ทติดแล้ว อยู่ๆมันก็ติดขึ้นมาค่ะ (แต่ตอนติดกลิ่นน้ำมันแรงมากเลยค่ะ ช่วงลองสตาร์ทแต่ยังไม่ติดก็เริ่มมีกลิ่นน้ำมันออกมาด้วย) ลองขับไปห้างเผื่อเป็นที่แบตยังไงจะได้ชาตไฟ พอจอดที่ห้าง ทานข้าวเดินเล่นกลับมาก็สตาร์ทติดปกติค่ะ เหมือนพอมันติดแล้วมันก้จะติดยาวๆเลย แต่ถ้าเว้นช่วงนานถึงข้ามคืน อาการก็จะมาเยือนค่ะ แล้ววันต่อมาก็เป็นแบบเดิมเลยค่ะ คราวนี้ไม่จั้มแบตลองสตาร์ทซักพักแบบมีหยุดพักบ้าง อยู่ๆก้ติดเองค่ะ

- ไปเช็คที่ศูนย์วันแรก : เค้าบอกว่าแบตเสื่อม ก้เลยเปลี่ยนแบตลูกใหม่มาให้ค่ะ แต่พอกลับมาบ้านจอดไว้หลายชั่วโมงอยู่แต่ยังไม่ข้ามวันอาการเดิมก็มาค่ะ แล้วรอซักพักก็ติดแบบเดิมค่ะ

- ไปศูนย์ครั้งที่ 2 : ครั้งนี้ทิ้งรถไว้ให้เช็ครอเครื่องเย็นเลยค่ะ แบบข้ามคืน พอวันมารับรถ ทางศูนย์แจ้งว่าได้ล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาล์ว แล้วก็ตัวโอริงบวม ปรับเปลี่ยนและแก้ไขให้หมดโดยไม่มีค่าใช้จ่าย เนื่องจากประกันการซ่อม 6 เดือน วันที่รับรถมาก็ยังติดดีปกติค่ะ เช้าวันถัดมาก็ติดปกติ แต่อีกวันนึงนี่สิคะ อาการเดิมกลับมาค่ะ

- ไปศูนย์ครั้งที่ 3 : ทางศูนย์รีเซตระบบเซนเซอร์วัดระดับน้ำมาให้ แจ้งว่าเนื่องจากระบบขัดข้อง ไม่เสียค่าบริการเช่นเดิม พนักงานบริการดีมากๆค่ะ

- ไปศูนย์ครั้งที่ 4 : ทิ้งไว้ให้เช็คข้ามคืนอีกรอบค่ะ ช่วงบ่ายทางศูนย์แจ้งว่าเป็นที่ตัวเรกกูล่าในถังน้ำมันบริเวณใกล้ๆปั้มติกค่ะ จัดการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ เช้าวันถัดมาที่ศูนย์แจ้งว่ารถสตาร์ทติดแล้ว ครั้งนี้ใจคิดว่าหายชัวร์ๆ แต่ไม่ค่ะ ไหง๋กลับมาที่บ้านแล้วมันเป็นอาการเดิมเลย แอบมีเสียงสตาร์ทแปลกไปจากเดิมนิดหน่อยด้วย แล้วก็กลับมาเป็นเสียงเดิม หนูเลยคิดสงสัยนิดนึงว่าทำไมอยู่ที่ศูนย์มันหายนะ แต่พี่พนักงานที่ศูนย์ก็ยังคงบริการดีมากค่ะ ที่สำคัญคือครั้งนี้จอดไม่กี่ชั่วโมงมันก้ไม่ติดแล้วค่ะ แน่นอนว่าเครื่องยังไม่ทันเย็นเลยค่ะ เริ่มปวดหัว งงไปหมดแล้วค่ะ ทำยังไงก้ไม่หาย ไม่ว่างไปซ่อมทุกวันด้วย จนกระทั่งอีกวันมันไม่ติดเลยค่ะทำยังไงก้ไม่ติด พี่ที่ศูนย์เลยมาดูอาการให้ที่บ้านเลย สรุปว่าน่าจะเป็นที่ปั๊มติกค่ะ ตกลงกันว่าพรุ่งนี้จะมาเปลี่ยนให้ที่บ้านเลย ไม่เสียค่าใช้จ่าย

- ครั้งที่ 5 ช่างศูนย์มาซ่อมที่บ้าน : หลังจากเปลี่ยนปั๊ม ปรากฏว่า ปั๊มไม่ทำงานค่ะ ปั๊มเป็นตัวใหม่เลยด้วย ช่างเลยลองจะสตาร์ทด้วยแก๊ส เลยกดปุ่มเปิดปิดแก๊ส อยู่ๆก้มีเสียงปั้มทำงานค่ะแล้วก้สตาร์ทติดเลย ช่างจึงคาดเดาว่า เกี่ยวกับสวิชต์ปุ่มเปิดปิดแก๊สขัดข้องหรือไม่ หลังจากวันนั้นเวลาสตาร์ทไม่ติด ถ้าลองกดสวิชต์แก๊สเล่นดู มันก้ติดค่ะ แต่มาวันนี้มันไม่ติดเลยอีกแล้วค่ะ TT

หนูไม่รู้จะทำไงแล้วเลยค่ะ เพื่อนเลยแนะนำให้ลองมาสอบถามพี่ๆในนี้ ยังไงก็รบกวนหน่อยนะค๊าา ช่วยหนูด้วยค่าาา ขอบคุณค่ะ

ระบบแก๊สเป็นของรุ่นไหน ยี้ห้อ หลักการทำงาน  อาจต้องลองให้ข้อมูลตรงส่วนนี้เพิ่มเติมด้วยครับ เผื่อมีสมาชิกที่ใช้แก๊สอยู่ เจอปัญหาเดียวกันแล้วแก้ได้แล้วจะได้มาช่วยตอบนะครับ ขอให้พบสาเหตุนะครับ :) 

ระบบแก๊สเป็นของรุ่นไหน ยี้ห้อ หลักการทำงาน อาจต้องลองให้ข้อมูลตรงส่วนนี้เพิ่มเติมด้วยครับ เผื่อมีสมาชิกที่ใช้แก๊สอยู่ เจอปัญหาเดียวกันแล้วแก้ได้แล้วจะได้มาช่วยตอบนะครับ ขอให้พบสาเหตุนะครับ :)

ทราบแค่เป็นของ M AUTO GAS ติดมาจากแถวดอนเมืองอะค่ะ รายละเอียดนอกนั้นไม่ทราบจริงๆค่ะ TT

ไม่แน่ใจว่าลองวิ่งน้ำมันอย่างเดียวหรือยังครับ ประมาณว่าตัดระบบ Gas ออกไปก่อน จะได้ค่อยๆตัดไปทีละประเด็น ^^

เปลี่ยนปุ่มสวิชต์แก๊ส ไปเลยคับ หน้าคอนแทคอาจจะแย่แล้ว

ขอบคุณนะคะยังไงจะลองไปเปลี่ยนดูค่ะ เห็นช่างเค้าก้พูดๆเหมือนกันคะ แต่หนูก้งงๆว่ามันเกี่ยวกันยังไง 55555 แต่ทางช่างเค้าก้ไม่มั่นใจ ยังไงก้ขอบคุณนะคะ :))

ไม่แน่ใจว่าลองวิ่งน้ำมันอย่างเดียวหรือยังครับ ประมาณว่าตัดระบบ Gas ออกไปก่อน จะได้ค่อยๆตัดไปทีละประเด็น ^^

ลองแล้วค่ะๆ ใช้น้ำมันยาวๆเลยค่ะหลังเกิดปัญหา เข็ดแล้วว เพราะใช้น้ำมันน้อยไปหน่อย 555555

สรุปเป็นที่อะไรคับ ระบบแก๊ชเปล่าคับ

ตอนนี้ยังไม่ทราบเลยค่ะ วันนี้สตาร์ทไม่ติดเลยซักครั้งเลยด้วยค่ะ กำลังรอช่างจากศูนย์มาที่บ้านค่ะ แต่โทรไปถามทางร้านที่ติดตั้งแก๊สเค้าก็ยืนยันว่าไม่เกี่ยวกับระบบแก๊ส ไม่รู้จะยังไงดีเลยค่ะ :((

ขอข้อมูลเพิ่่มเติมนะ...

รถติดระบบกันขโมย หรือ Locktech ที่มีระบบตัดสตาร์ทหรือป่าว

อาการคล้ายกับที่ผมเคยเป็น ปัจจุบันหายเป็นปกติแล้ว

ของผมแก้ไขที่ Locktech ก่อน อาการก็หายไปพักใหญ่ๆแล้วก็มาเป็นอีก

ช่วงนั้นก็เครียดมากเหมือนเจ้าของกระทู้

สุดท้าย..รื้อระบบกันขโมยที่แถมติดมาตอนซื้อรถ หายเป็นปลิดทิ้งจนถึงทุกวันนี้นานมากล่ะ

มีอีกทางนึงคือติดตั้งรีเลย์ช่วยสตาร์ท บางคนเห็นบอกว่าหายเหมือนกัน

ยังไงลองดูนะ ถ้าแก้ที่อื่นหมดแล้วไม่หาย

แก้ไขแล้วเป็นไงมาช่วยแชร์ให้เพื่อนๆทราบด้วยนะ

ขอข้อมูลเพิ่่มเติมนะ...

รถติดระบบกันขโมย หรือ Locktech ที่มีระบบตัดสตาร์ทหรือป่าว

อาการคล้ายกับที่ผมเคยเป็น ปัจจุบันหายเป็นปกติแล้ว

ของผมแก้ไขที่ Locktech ก่อน อาการก็หายไปพักใหญ่ๆแล้วก็มาเป็นอีก

ช่วงนั้นก็เครียดมากเหมือนเจ้าของกระทู้

สุดท้าย..รื้อระบบกันขโมยที่แถมติดมาตอนซื้อรถ หายเป็นปลิดทิ้งจนถึงทุกวันนี้นานมากล่ะ

มีอีกทางนึงคือติดตั้งรีเลย์ช่วยสตาร์ท บางคนเห็นบอกว่าหายเหมือนกัน

ยังไงลองดูนะ ถ้าแก้ที่อื่นหมดแล้วไม่หาย

แก้ไขแล้วเป็นไงมาช่วยแชร์ให้เพื่อนๆทราบด้วยนะ

ระบบกันขโมยเป็นเดิมๆเลยค่ะ ตั้งแต่ซื้อมาไม่ได้ปรับเลย แถมรถหนูไม่มีระบบล็อคอัตโนมัติซะด้วย แล้วที่แก้ไขตรงระบบกันขโมย คือรื้อออกไปหมด กลายเป็นไม่มีสัญญาณกันขโมยเลยหรอคะ

ขอบคุณนะคะ เหมือนเริ่มมองเห็นทางขึ้นเยอะเลย 555555 ยังไงถ้าหายจะมาแจ้งให้ทราบเลยค่าา

เสียงตอนบิดกุญแจสตราท เป็นยังไงนะครับ อ่านๆดูอาการคล้ายๆชุดไดสตราทเสียเหมือนกันนะ ที่ผมเคยเป็นก็แบบนี้ แต่รถผมไม่ได้ติดแก๊ส อาการเริ่มแรก คือจะสตราทได้มั่งไม่ได้มั่งแล้วแต่จังหวะ แต่กลับไปมองว่าแบตฯเสีย เอาอย่างนี้ครับ ลองไปสังเกตดูตอนบิดกุญแจสตราทตามนี้ครับ

1. ถ้าบิดกุญแจสตราทมีเสียงดังแก๊กครั้งเดียวแล้วไม่มีเสียงอะไรต่อเลยแนวโน้มเป็นที่ชุดไดสตราทเสียมีสูงครับ ไม่โซลินอย ก็ตัวทุ่นไดสตราทเลย อันนี้ผมเคยเป็นและเปลี่ยนมาแล้ว

2. ถ้าบิดกุญแจสตราทแล้วเสียงแชะๆๆยาว คือดังแบบตอนสตราทรถปกติ แต่เครื่องไม่ติด อันนี้ค่อยไปดูอย่างอื่นต่อครับ

แต่ทั้งสองข้อต้องชัวร์ว่าแบตฯไม่มีปัญหานะครับ จะได้ไม่หลงทาง เอาใจช่วยขอให้เจอสาเหตุไวๆ แล้วมาอัปเดทข้อมูลให้ด้วยนะครับอยากรู้ด้วยคน :)

พอดี เรียนอยู่ศิลปากร ตรงนครปฐม มีใครพอแนะนำอู่ไว้ใจได้บ้างไหมคะ อยากลองเช็คที่อื่นนอกจากศูนย์ด้วยค่ะ ขอบคุณค่าาา :)

เสียงตอนบิดกุญแจสตราท เป็นยังไงนะครับ อ่านๆดูอาการคล้ายๆชุดไดสตราทเสียเหมือนกันนะ ที่ผมเคยเป็นก็แบบนี้ แต่รถผมไม่ได้ติดแก๊ส อาการเริ่มแรก คือจะสตราทได้มั่งไม่ได้มั่งแล้วแต่จังหวะ แต่กลับไปมองว่าแบตฯเสีย เอาอย่างนี้ครับ ลองไปสังเกตดูตอนบิดกุญแจสตราทตามนี้ครับ

1. ถ้าบิดกุญแจสตราทมีเสียงดังแก๊กครั้งเดียวแล้วไม่มีเสียงอะไรต่อเลยแนวโน้มเป็นที่ชุดไดสตราทเสียมีสูงครับ ไม่โซลินอย ก็ตัวทุ่นไดสตราทเลย อันนี้ผมเคยเป็นและเปลี่ยนมาแล้ว

2. ถ้าบิดกุญแจสตราทแล้วเสียงแชะๆๆยาว คือดังแบบตอนสตราทรถปกติ แต่เครื่องไม่ติด อันนี้ค่อยไปดูอย่างอื่นต่อครับ

แต่ทั้งสองข้อต้องชัวร์ว่าแบตฯไม่มีปัญหานะครับ จะได้ไม่หลงทาง เอาใจช่วยขอให้เจอสาเหตุไวๆ แล้วมาอัปเดทข้อมูลให้ด้วยนะครับอยากรู้ด้วยคน :)

เป็นเสียงเหมือนสตาร์ทปกติเลยค่ะ แต่ว่าเครื่องไม่ติด แบตทางศูนย์ก้เปลี่ยนให้ใหม่เรียบร้อยแล้ว เสียงมันปกติมากๆ แค่ขาดช่วงฮึ่มตอนหลังที่เป็นเสียงรถสตาร์ทติดเท่านั้นเลยค่ะ ขอบคุณมากเลยนะคะที่มาช่วย :) คืบหน้ายังไงจะมาอัพเดตค่าา

ลองแล้วค่ะๆ ใช้น้ำมันยาวๆเลยค่ะหลังเกิดปัญหา เข็ดแล้วว เพราะใช้น้ำมันน้อยไปหน่อย 555555

ลองดูนะ ตัดระบบ Lpg ทั้งหมด ไม่ใช่รื้อออกจากรถนะครับ ถังก๊าซ กล่องก๊าซ อยู่เหมือนเดิมนะครับ แค่ถอดปลั๊กของระบบก๊าซออกให้หมด แล้วต่อให้เป็นสแตนดาร์ดเหมือนเดิม แล้วใช้รถดู ถ้าเป็นปกติ สรุปได้ว่า เป็นที่ระบบก๊าซ รถ 2เชื้อเพลิงเช็คง่าย ถ้าใช้น้ำมันแล้วมีปัญหา ก็เป็นที่ระบบน้ำมัน ถ้าใช้ก๊าซแล้วมีปัญหา ก็เป็นที่ระบบก๊าซ แต่ที่บอกให้ตัดระบบก๊าซออก อาจเป็นไปได้ว่า Ecu กล่องก๊าซมีปัญหา ส่งผลไปถึง Ecu หลักของเครื่องทำให้ทำงานผิดเพี้ยน

โอเคค่ะ ขอบคุณมากนะคะ :))) ตอนนี้ช่างตัดสินใจทำแบบคอมเม้นด้านบนแล้วค่ะ มารอดูกันว่าจะเพราะแก๊สหรือระบบไฟอะไรกันแน่ 555555

ถ้ามาแถวดอนเมือง จะให้เอาไดสตาร์ทไปลอง :)

หูยย ยังไม่สะดวกเข้าไปเลยคะ ใกล้สอบแล้วว ไม่มีเวลาเลย TT ยังไงก้ขอบคุณนะคะ :)

อัพเดตด้วยนะคับ ลุ้นช่วยอยู่  :D

ใจผมยังคิดว่า ตรงสวิทช์แกส น้ำมันนั่นแหละ ตอนทำมันมีการตัดต่อสายไปคุมปั๊ม 

ไม่คอนแทคก้อสวิทช์ หรือรีเลย์เสื่อม(ถ้ามี) หรือจะสายหลุด อะไรซักอย่าง แถวๆนั้น 

คงไม่ได้ลามไกล ถ้าเป็นผมคงไล่ดูตรงนั้นก่อนน่ะ