Jump to content

วิธีดูค่าฟิล์ม 40 60 80% ดูยังไงครับ

Recommended Posts

• 3 weeks later...

อ่านจากฟิล์ม ยากมากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ

ควรหาเบอร์ฟิล์ม ซึ่งผมแนะนำดังต่อไปนี้ครับ

1. ดูที่เนื้อฟิล์ม หากยังไม่ลบยี่ห้อ + รหัสฟิล์ม ให้จดแล้วไปหาใน Google ครับ

2. ดูจากใบรับประกันฟิล์ม ว่าเป็นยี่ห้อไหน รุ่นอะไร แล้วเอารหัสไปหาคุณสมบัติที่ต้องการจากใน Internet ครับ

เอาตัวเลขเรื่อง 40 60 80 ออกไปก่อน
ตัวเลขพวกนี้ทำไง งง และสับสน เพราะจริงๆ ฟิลม์แต่ละตัว แสงส่องผ่านจะต่างกันอยู่แล้ว
อยากได้แบบไหน ลองเข้าไปดูที่เวปละกัน

จากตัวอย่างที่ให้มา ให้ดูที่ช่อง แสงส่องผ่าน ตัวเลขยิ่งน้อย แสดงว่ายิ่งมืดครับ

เช่น R90HC แสงส่องผ่านได้ 5% ถ้าเทียบกับตัวเลข 40 60 80 ที่คุณยกมา ฟิลม์ตัวนี้ต้องบอกว่า 95 เลยครับ

แต่ภาษาร้านฟิลม์จะไม่เรียกแบบนี้ก็จะเรียก 80 แทน

ประมาณว่า มืดสนิท 80 , มืดกลาง 60 , ไม่มืดเลย 40   

ฟิล์ม  40%  หมายถึงฟิล์มใส  ที่มีค่าของแสงส่องผ่านได้ประมาณ 35% ขึ้นไป  ซึ่งหากเป็นรหัสฟิล์มของลามิน่าจะเป็นรหัสฟิล์มเบอร์  35  ขึ้นไป เช่น APL35N, POP35N, APL45NX, L80BLฯลฯ

ฟิล์ม 60%  หมายถึงฟิล์มเข้ม  ที่มีค่าของแส่งส่องผ่านได้ประมาณ  20%   ซึ่งหากเป็นรหัสฟิล์มของ   ลามิน่าจะเป็นรหัสฟิล์มเบอร์  20 เช่น ANL20N, ARL20C, ARL20BX, L20N, POP20N ฯลฯ

ฟิล์ม 80%  หมายถึงฟิล์มเข้มที่สุดที่มีค่าของแส่งส่องผ่านได้ประมาณ  5%   ซึ่งหากเป็นรหัสฟิล์มของ  ลามิน่าจะเป็นรหัสฟิล์มเบอร์  05   เช่น  ARL05C, ANL05N, POP05C, L05 Digital CTX  ฯลฯ

ดังนั้นหากท่านต้องการติดฟิล์มแนะนำให้ดูรหัสฟิล์มสีฟิล์มจากทางร้านและสั่งกับทางผู้ติดตั้งตามรหัสฟิล์มที่ระบุในตัวอย่างฟิล์ม เนื่องจากลามิน่ามีฟิล์มให้เลือกถึง 5  Series  43  รุ่นและเพื่อเป็นการป้องกันการสับสนระหว่างเจ้าของรถกับทางผู้ติดตั้ง
เอาข้อมูลมาแชร์วิธีดูค่าต่างๆจากเว็บลามิน่าครับ อ่านแล้วเก็ตขึ้นเยอะมั๊ยครับ ^^

ของผมติดมาจากโชว์รูมเค้าเลือกแบบ 40/60 มาให้ตั้งแต่ตอนแจกของแถมกับรถ เป็นยี่ห้อไฮคูล ติดแรกๆมันก็สวยดีครับกันร้อนดี พอหลังจากครบปี ฟิล์มเสื่อมอย่างเห็นได้ชัด ทั้งพอง ทั้งร่อน บอกรับประกัน 7 ปี ใช้งานปีเดียวก็เสื่อม 

ปกติทั่วไปทางร้านติดตั้งก็แนะนำให้ติดความเข้มบานหน้า 40% ความเข้มรอบคัน 60% แต่ถ้าพิเศษขึ้นมาหน่อยก็จะมีการใช้พวกระบบ Digital พวก Easy Pass หรือ GPS ถ้าจำเป็นต้องติดจริงๆก็ต้องเพิ่มเงินในส่วนนี้ครับ ของผมใช้ GPS นำทางบ่อย เลยขอติดเป็นฟิล์มพิเศษมาเป็นรหัส L40GigitalCTX ส่วนรอบคันก็ติดฟิล์มดำปกติครับรุ่น ARL20C ยี่ห้อลามิน่าทั้งคู่ ส่วนตัวผมว่ามันใช้ได้ค่อนข้างนานและทนดี เทียบกับรุ่นเก่าที่เคยใช้คุณภาพค่อนข้างแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด แนะนำยี่ห้อนี้ใช้คุ้มจริงๆ 5-7 ปีก็ยังใช้ได้อยู่ไม่เชื่อลอง ผมติดที่บ้านทุกคันครับ