Jump to content

Recommended Posts

ใครเปลี่ยนสายเบรคถักแล้วบ้าง ? B)

รบกวนช่วยแชร์ฟิลลิ่งหลังเปลี่ยนทีครับว่า....

- มันมีดีอย่างไร ?

- ควรเปลี่ยนไหม ?

- ถ้าเปลี่ยน ต้องทั้งหน้าหลังเลยป่าว ?

- แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้าง ?

ถ้าได้คนที่เคยใช้แล้วมาบอกจะดีมากๆครับ :D

อยากรู้ความแตกต่างในเรื่องของประสิทธิภาพจากของเดิมขนาดไหน

( เอาแบบไม่เข้าข้างตัวเองนะครับ )

ไม่ต้องเป๊ะก็ได้ครับ

แค่อยากทราบข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

ปล.ปั้มของผมไม่ใช่ปั้มเดิมครับ

ขอบคุณครับ.. :P

ผมเปลี่ยนตั้งแต่ทีแรกที่ใส่เบรคโตเลยครับ

เป็นสายถัก Brembo ความรู้สึก ผม ไม่รู้สิ คงเพราะเปลี่ยนทั้งสายถักทั้งเบรค

เลยไปรู้สึกกับความสามารถในการเบรคมากกว่า

อยากรู้ด้วยคนครับ ตอนใส่ปั้มเบรคใหม่ ร้านก็แนะนำให้ใช้สายถัก แต่พอดีงบหมด เลยไม่ได้เปลี่ยน

ตอนนี้ใช้สายเดิมอยู่

ขับเรื่อยๆก็ไม่ค่อยเห็นผลอย่างมีนัยสำคัญ

แต่เวลาเบรคแรงๆ หรือแบบกระทันหัน รู้สึกว่ามันกระชับดีกว่าเก่านิดนึง เวลาเบรคแล้วมันรู้สึกแน่นๆ แป้นเบรคไม่จม ถ้าถามว่าจะเสียเงินเปลี่ยนเพราะอยากเพิ่มประสทธิภาพเบรค ผมว่ายังไม่คุ้มเท่าไหร่ เอาเงินไปเพิ่มในส่วนผ้าเบรคดีๆ จะดีกว่าครับ แต่ที่ผมเปลี่ยนเพราะมองในเรื่องของความปลอดภัยมากกว่าครับ

ปล.ผมใช้ของ BF ครับ ใส่แต่หน้าอย่างเดียว ยังไม่ใส่ข้างหลังเพราะขี้เกียจรื้อ เดี๋ยวไว้เปลี่ยนจานขยายด้านหลังก็คงจะเปลี่ยนสายถักเหมือนกันครับ

เปลี่ยนพร้อมเบรคเหมือนกันครับ จัดกับพี่เสือตั้งแต่สามปีก่อนได้ มันน่าจะรองรับแรงดันน้ำมันเบรคได้ดีกว่าของติดรถครับ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้วอีกไม่เท่าไหร่ครับ ^ ^

ใน Motor track มีการน้ำสายเดิมไปตัดต่อแบบอัดสายไฮดรอริก...ไม่แน่ใจว่ามันจะดีกว่าเดิม แล้วมีผลอะไรหรือไม่...

ผมเปลี่ยนตั้งแต่ทีแรกที่ใส่เบรคโตเลยครับ

เป็นสายถัก Brembo ความรู้สึก ผม ไม่รู้สิ คงเพราะเปลี่ยนทั้งสายถักทั้งเบรค

เลยไปรู้สึกกับความสามารถในการเบรคมากกว่า

เหมือนบอลอ่ะ ไม่รู้จะบอกยังไงเพราะมันเปลี่ยนทั้งเบรคอ่ะครับ

แต่ผมว่ามันไม่น่าจะรู้สึกอะไรมากหรอกนะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆๆๆครับ ได้ข้อมูลประปอบการตัดสินใจที่ดีครับ :0032:

สรุปแล้ว เดี๋ยวเสาร์นี้ผมจะลองเปลี่ยนดูบ้างครับ หน้าหลังเลย....

(จิงๆก็แอบอยากติดนานแล้วคับ) 555++ :D

ของอย่างงี้มันต้องลองเองถึงจะรู้ว่ามันต่างกันมากขนาดไหน...อย่างน้อยก็เพื่อความอุ่นใจครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆๆๆครับ ได้ข้อมูลประปอบการตัดสินใจที่ดีครับ :0032:

สรุปแล้ว เดี๋ยวเสาร์นี้ผมจะลองเปลี่ยนดูบ้างครับ หน้าหลังเลย....

(จิงๆก็แอบอยากติดนานแล้วคับ) 555++ :D

ของอย่างงี้มันต้องลองเองถึงจะรู้ว่ามันต่างกันมากขนาดไหน...อย่างน้อยก็เพื่อความอุ่นใจครับ

มาแจ้งด้วยนะครับ ว่ามันรู้สึกแบบไหนหลังเปลี่ยนสายถัก

มาแจ้งด้วยนะครับ ว่ามันรู้สึกแบบไหนหลังเปลี่ยนสายถัก

ได้เลยครับพี่

ท่อเทฟล่อน ทนความร้อนดีกว่า เป็นผลดีต่อการใช้งานอย่างหนักหน่วงและต่อเนื่อง ที่ทำให้เกิดความร้อนสะสม

การยืดตัวน้อยกว่า เมื่อเกิดแรงดันในท่อน้ำมันเบรค การขยายตัวของท่อน้อยกว่าท่อยาง ส่งผลให้มีแรงดันในลูกสูบเบรคได้เต็มประสิทธิภาพ

ทนต่อสารเคมีดีกว่า ส่งผลให้ท่อมาอายุการใช้งานที่นานกว่าท่อยาง

ภายนอกจะถูกห่อหุ้มด้วยลวดถัก เพื่อให้ทนต่อการเสียดสีหรือการกระแทก

ชั้นนอกสุดมักจะมีท่อยาง pvc อีกชั้นเพื่อปกป้องสิ่งสกปรกที่จะเข้าไปสะสมรอบๆท่อเทฟล่อน

ปล โปรดใช้วิจารณญาณในการเสียตัง :P

ผลคือ ทนกว่า ยืดหยุ่นน้อยกว่า แต่ถ้าขับถนน

ไม่ได้ขับลงเขา แบบอัดเต็ม ของเดิมก็เพียงพอครับ

ท่อเทฟล่อน ทนความร้อนดีกว่า เป็นผลดีต่อการใช้งานอย่างหนักหน่วงและต่อเนื่อง ที่ทำให้เกิดความร้อนสะสม

การยืดตัวน้อยกว่า เมื่อเกิดแรงดันในท่อน้ำมันเบรค การขยายตัวของท่อน้อยกว่าท่อยาง ส่งผลให้มีแรงดันในลูกสูบเบรคได้เต็มประสิทธิภาพ

ทนต่อสารเคมีดีกว่า ส่งผลให้ท่อมาอายุการใช้งานที่นานกว่าท่อยาง

ภายนอกจะถูกห่อหุ้มด้วยลวดถัก เพื่อให้ทนต่อการเสียดสีหรือการกระแทก

ชั้นนอกสุดมักจะมีท่อยาง pvc อีกชั้นเพื่อปกป้องสิ่งสกปรกที่จะเข้าไปสะสมรอบๆท่อเทฟล่อน

ปล โปรดใช้วิจารณญาณในการเสียตัง :P

ขอบคุณครับท่านปรมาจารย์