Jump to content

ล้างปีผีเสื้อแล้วเจอปัญหาครับ ช่วยชี้แนะที...

Recommended Posts

หาสาเหตุ ไม่เจอนะครับ ช่วยหาแนวทางแก้ไขที 

รถ Civic FD 2.0 (2007) เครื่อง K20Z2... ครับผม ก่อนล้าง อาการทุกอย่างของรถปกติสุขดีนะครับ

สิ่งที่ผมได้ทำไปนะครับ ... คือ รื้อออกมาเพื่อล้าง ทั้งชุด ระหว่างนี้ถอดขั้วแบตรอไว้เลย เพื่อ Reset ECU

หลังจากประกอบเสร็จ... อาการคือ เครื่อง วอมจนร้อนสุดแล้ว ไม่ยอมลงมาต่ำที่รอบเดินเบาปกติสักที ~800

ค้าง อยู่ที่ 1000 รอบตลอดเวลา ตอนแรกก็ ... ไม่คิดอะไร คิดว่า ประเด๋ว ECU มันคงเรียนรู้อยู๋ แต่ขับมา 1 วันเต็มๆ

อาการดังกล่าวก็ยังคงเหมือนเดิม ..... รถเร่งตลอดเวลา รู้สึกกินน้ำมันมาก 

แถมเข้า D และปล่อยไหลไปเอง ก็ไวกว่าปกติเยอะ มีอาการรอบสวิงบางครั้งคราว 1500 - 1000 - 1500 - 1000 ประมาณนี้

เช็คทุกอย่างเบื้องต้นแล้ว คิดว่าไม่น่าจะประกอบอะไรพลาด ประเก็นปีกผีเสื้อก็ใช้อันเก่า แต่ตอนประกอบกลับ 

ใช้กาวประเก็นช่วยบางๆอีกที เนื่องจากมันเก่าคงหมดสภาพแล้ว ติดเครื่องเอา น้ำฟองสบู่ หยอดบริเวณ สายแว็คคัมรอบบริเวณที่ทำการรื้อและประกอบ

รอบๆ ประเก็นปีกผี้เสื้อก็ด้วย ปรากฏว่าก็ไม่มีอะไรรั่ว ปกติดีทุกอย่า... แต่ทำไมอาการรถเรามันไม่ปกติหล่ะ ?

อยากสอบถามแนวทางคับ... ถ้ามันเซ็ตเองไม่ได้ ต้องทำอย่างไร แก้ไขอย่างไรดีคับ 

ต้องหาอู่ที่มี OBD2 เสียบเพื่อ ปรับค่ารอบเดินเบาไหม? ต้องมีวิธีการ Reset ปีกผีเสื้อหรือป่าว?

หรืออย่างไรก็รบกวนชีแนะด้วยคับ .... งงจริงๆ ว่าทำไมมันไม่กลับสู่ปกติเอง มอเตอร์รอบเดินเบาก็ไม่ได้เสียนะครับ (คิดว่าเพราะมนก็ยังทำงาน)

........   :o:(:o:(:o:(  ........ 

เข้าใจว่า จขกท คงหาอ่านวิธีมาอย่างดีแล้วนะครับ  :D

ถ้ามีเวลาว่าง ลองถอดแบตไว้อีกทีนะครับ ซัก 30 นาที ใส่กลับ  สตาร์ท รอจนพัดลมหม้อน้ำทำงาน 

ระหว่างรอ ลองเอามืออังปลายท่อไอเสีย แล้วลองดมกลิ่นไอน้ำมัน ซัก 2-3 ครั้ง มันจะเข้มซัก 15 วินาทีแรก แล้วจางหายจนหมดไป ถ้าแบบนี้ ไม่ต้องวอรี่เรื่อง VAC รั่วครับ 

เดินเล่น อ่านหนังสือ รอไปสัก 10-15 นาที พอได้ยินเสียง พัดลมหม้อน้ำทำงานแล้ว ลองดูรอบเครื่องถ้าลงมาได้ระหว่าง 750-800 โอเคแล้วครับ เดี๋ยวใช้สักพักจะลงมาเองจนนิ่ง 

ให้ดับเครื่องเลย เพื่อให้ ECU จำค่าเดินเบาใหม่  แต่ถ้ายัง 1000 อยู่ ณ เวลานั้น เข้าศูนย์รีเซตเลยครับ 440 บาท 

ปกติรถผมตอน idle learn จบ จะลงมา ที่ช่วง 740-760 ครับ แต่พอเอาไปวิ่ง แตะคันเร่งปั๊บรอบจะกดไป 1000 1200 เลยเหมือนกันนี่แหละ พุ่งสนุกมาก ชอบ  :D

หลังจากอาทิตย์นึงผ่านไป ความสนุกผมก้อหมดลง กลับมาประหยัดอืดๆ เหมือนเดิม มันจะเป็นประมาณนี้ครับ 

ผมเข้าใจว่า ฐานข้อมูลการขับใน ECU ยิ่งเยอะ ยิ่งTrim นานครับ แต่สุดท้ายยังไงก้อลงมาต่ำสุดจนรอบแทบตกครับ เค้าออกแบบมาให้ประหยัดตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

ถ้าอยากเช็ค OBDII มาให้ผมเสียบดูได้ครับ

บางทีเกิดจากสิ่งสกปรกที่ลิ้นมันหายไปทำให้

อากาศผ่านเยอะ เกินไปทำให้รอบสวิงครับ

ทางแก้คือปรับตั้งระยะเปิดปิดลิ้นใหม่

ซึ่งการตั้งเป็นสกรูว์อยู่ที่ลิ้นครับ

ใช้ 6 เหลื่ยมในการไข

ลองดูครับ ได้ผลยังไง แจ้งด้วยครับ

เพื่อเป็นวิทยาทานแก่ท่านอื่นๆ ต่อไป ^^

ไม่ต้องทำอะไรครับ ทำตามที่พี่ทอมมี่แจ้งเลย

เดียวมันจะปรับของมันเอง ถ้าให้เดาทิ้งไว้นานมากกว่าจะล้างทีใช่ไหมครับ

3-4 วันหลายครับ ecu จะค่อยๆปรับเอง เคยเป็นเหมือนกัน ผมล้างเองตลอดครับ

เคยไปล้างปีกผีเสื้อ แล้วใช้ตัว Software ไม่ตรงรุ่น เครื่องเอ๋อ รอบสูง จากนั้นไปที่อู่ทำ Honda เฉพาะๆ

เสียบสาย reset ecu ใหม่ จบเลยครับ ทุกอย่างกลับมาปกติ ลองดูนะครับ เผื่อมีประโยชน์ :D :D

ก่อนอื่น  ขอบคุณทุกคำตอบ ทุกความคิดเห็นนะครับ

เพื่อเป็นวิทยาทาน แก่ท่านต่อๆไปในการจะล้างแล้วกันนะครับ

แนะนำใช้น้ำยาล้าง เป็นกระป๋อง ฉีดแล้วเป็นโฟมขาวๆ ล้างแล้วเกลี้ยงเหมือนกันไม่ต้องเสียงแบบผมด้วย 5555+

แต่ทำยังไงได้ ผมมันแนวลูกทุ่ง คนโบราณครับ ก็เลยทำแนวลูกทุ่งๆไป 

สาเหตุ... ECU ไม่สามารถ รู้ตำแหน่ง องศา ของปีกที่เปิดอยู่ จึงไม่สามารถ Learning ได้ด้วยตัวมันเอง เรียนจบแล้ว็เลยยังคงสภาพเดิม

เนื่องจาก ผมล้างแบบถอดหมด ถอดแบต ถอดปลั๊ก .... แถมที่สำคัญที่สุด ตอนล้าง ผมทำการเอามือ กดลิ้นที่ปีก เพื่อทำการล้างอีก

พอซึ่ง องศาปีกตอนที่เด้งกลับมาด้วยแรงสปริง เปลี่ยนไปแน่ๆ ถ้าถอดล้างแต่ ไม่เอามือไปกดอะไรที่ปีกเลย ก็จะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ 

การถอดล้างที่อันตรายอีกอย่างก็คือ ปีกผีเสื้อจะมีสาร เป็นฟิล์ม ดำๆ เคลือบอยู่ที่ปีก ซึ่งถ้าล้างด้วยเบนซินและขัดจนแรงไปอันนี้ งานเข้าแน่ๆนะครับ

มันจะทำให้ปริมาณอากาศ ในปีก การไหลผ่าน เปลี่ยนไป จนอาจไม่สามารถทำได้ค่าเดิมจากโรงงาน อย่างมากก็ได้แค่ใกล้เคียง... ระวังด้วยนะครับ

วิธีที่สามารถแก้อาการนี้ก็คือ หาอู่ ต่อ OBD2 Reset ครับ จะใช้กล่องฮอนด้า หรือ แค่มีโปรแกรม ของฮอนด้าก็ได้

ต้อง Reset ระบบ ปีกผีเสื้อไฟฟ้า (ETC = Electronic Throttle Control ) เนี๊ยหล่ะครับ หาย 100% แต่จะกลับไปเหมือนเดิมได้ขนาดไหนขึ้นอยู่กับสภาพอุปกรณ์ด้วย

บ้างอู่ มีกล่อง H มีโปรแกรม แต่ทำไม่ได้ก็มี เนื่องจากไม่ทราบว่าต้องไป Reset ตรงไหน พอ Reset ไม่ได้ไม่เป็น ก็เชียร์ลูกค้าเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

อ้างว่ามันเสียแล้วจากการที่คุณไปถอดล้างมานั้นแระ อันนี้พึงระวังอู่ที่แสวงหาผลประโยชน์อย่างนี้กันไว้หน่อยนะครับ

บางอู่คิดว่าการ เคลียนโค้ด, Reset ECM, PCM-Fi ก็น่าจะหายแล้ว ผมบอกเลย อาการนี้ยังไงก็ไม่หายครับ

ยังไงก็หวังว่าจะได้ความรู้ กันมากขึ้นสำหรับเพื่อนๆที่ยังไม่รู้นะครับ  

ปล. ขอบคุณพื้นที่ดีๆ สำหรับข้อมูลดีๆ

ปล2. มีปัญหาอะไรช่วยแก้ไขแนะนำได้จะพยายามอย่างเต็มที่ครับ จริงๆ ถ้าเป็นอย่าง Altis ซ่อมง่ายไม่จุกจิกเหมือน FD เลยครับ ลายละเอียดต่างกันเยอะ 

ปล3. เพิ่งถอยมือสองมา เนื่องจาก เห็นว่าปีนี้ราคามันพอแตะต้องไหวแล้ว ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ 5555+

ของผมก็ล้างเอง คล้ายๆของ จขกท. แต่มันแปลกตรงที่ของผมพอแอร์ตัด รอบมันดันเด้งขึ้นที่ 1000 รอบแล้วค่อยๆลงมาอ่ะสิครับ