Jump to content

รบกวนพี่ๆครับ : น้ำในหม้อน้ำหาย, มีน้ำมันหยดใต้เครื่อง

Recommended Posts

รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ทีครับ

เกริ่นนำ รถผมมีอาการน้ำในหม้อน้ำหาย และมีคูลลิ่งหยด เปิดดูพบว่าหม้อน้ำแตกขอบบน จึงไปเปลี่ยนหม้อน้ำ กลับมา น้ำก็ยังหายจากหม้อน้ำเรื่อยๆ แต่ไม่มีรอยหยดใดๆ จึงนำไปเช็คอีกรอบ ช่างบอก ฝาสูบโก่ง จึงปาดฝา และเปลี่ยนประเก็นฝาสูบ รวมถึงเปลี่ยน นมค หลังจากนำมาใช้ น้ำในหม้อน้ำก็ยังคนหายอยู่

15/03/2015 

วันนี้ตรวจดูหม้อน้ำ น้ำก็ยังคงหายอยู่ จึงก้มไปดูใต้เครื่อง พบว่ามีน้ำมันหยดใต้เครื่อง พี่ๆคนไหนเคยเจออาการแบบนี้มั่งครับ 

FD 2007 วิ่ง 100000 โล รถน้ำมันครับ

รูปนี้ถ่ายเมื่อ 14/03/15

เช้ามา 15/03/15 ลดอีก จอดเฉยๆ

ส่วนนี่คราบน้ำมันใต้เครื่อง

11073534_951404914894341_1718667914_n.jp

จิงๆน้ำหายควรเช็คที่หม้อพักน้ำข้างๆนะคับ ตรงจุดนี้มันอาจจะมีขึ้นลงนิดหน่อยอยู่แล้วคับผมว่า

ลองเอาปากกาขีดไว้ที่หม้อพักน้ำตอนเครื่องเย็นไว้คับ แล้วใช้ไป พอเครื่องเย็นอีก ก็มาดูว่ามันลดจากที่ขีดไว้หรือเปล่าคับ ถ้าให้ดูจากปากตรงนี้ถือว่าปกติน้ำไม่ได้หายนะคับ ผมว่าลองดูในถังพักชัวกว่าคับ

ส่วนน้ำมันเครื่องอันนี้น่าจะคนละปัญหากันคับ อันนี้น่าจะซีลอะไรสักตัวน่าจะรั่วคับ

เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วได้เช็คปริมาณน้ำยาตอนเติมกลับเข้าไปหรือเปล่าครับ ว่าใส่ไปกี่ลิตร และได้รอจนวาล์วน้ำเปิดหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ต่อให้เติมน้ำยาในถังพักไว้เต็มยังไงก็หายครับ แต่ถ้าทำถูกแล้ว ต้องลองตรวจเช็คพวกท่อน้ำแต่ละเส้นดูด้วยครับว่ามีรั่วซึมตรงไหนป่าว ฝาปิดหม้อน้ำก็ด้วยควรจะเปลี่ยนใหม่เลย น้ำยาก็ควรใช้ type2 แบบไม่ผสมน้ำนะครับ เพราะถ้าผสมจุดเดือดมันต่างกันส่วนที่เป็นน้ำจะค่อยๆระเหยไปสุดท้ายเหลือแต่น้ำยาจริงๆเลยดูเป็นว่าน้ำยาหายเยอะ ส่วนน้ำมันเครื่องจากตำแหน่งที่รั่วจากด้านบนแล้วไหลอาบลงมาใต้เครื่อง น่าจะเป็นตัวซีลแคมชาร์ฟที่พี่ทอมมี่เคยทำรีวิวไว้ลองหากระทู้ดูครับ ส่วนอีกรอยน้ำมันที่เห็นใต้เกียร์เลยอันนั้นน่าจะซีลคันเกียร์ครับ

จิงๆน้ำหายควรเช็คที่หม้อพักน้ำข้างๆนะคับ ตรงจุดนี้มันอาจจะมีขึ้นลงนิดหน่อยอยู่แล้วคับผมว่า

ลองเอาปากกาขีดไว้ที่หม้อพักน้ำตอนเครื่องเย็นไว้คับ แล้วใช้ไป พอเครื่องเย็นอีก ก็มาดูว่ามันลดจากที่ขีดไว้หรือเปล่าคับ ถ้าให้ดูจากปากตรงนี้ถือว่าปกติน้ำไม่ได้หายนะคับ ผมว่าลองดูในถังพักชัวกว่าคับ

ส่วนน้ำมันเครื่องอันนี้น่าจะคนละปัญหากันคับ อันนี้น่าจะซีลอะไรสักตัวน่าจะรั่วคับ

จอดทิ้งไว้มันมีรอยน้ำหม้อน้ำหยดลงพื้นบ้างไหมคับ

ไม่มีรอยน้ำหม้อน้ำหยดครับพี่โอ๊ต พอดีจอดไว้เฉยๆ แต่ก็ยังหาย ยิ่งขับเสร็จเครื่องเย็น เปิดดู หายเกลี้ยงเลยครับ แต่น้ำหม้อพัก ดูจะปกติครับ หรือเพราะมันมองลำบากเลยมองไม่เห็น :wacko:

ตอนนี้ให้ช่างเขาไปไล่เช็คดูแล้วครับ ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทครับ ขอบคุณครับ :)

เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วได้เช็คปริมาณน้ำยาตอนเติมกลับเข้าไปหรือเปล่าครับ ว่าใส่ไปกี่ลิตร และได้รอจนวาล์วน้ำเปิดหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ต่อให้เติมน้ำยาในถังพักไว้เต็มยังไงก็หายครับ แต่ถ้าทำถูกแล้ว ต้องลองตรวจเช็คพวกท่อน้ำแต่ละเส้นดูด้วยครับว่ามีรั่วซึมตรงไหนป่าว ฝาปิดหม้อน้ำก็ด้วยควรจะเปลี่ยนใหม่เลย น้ำยาก็ควรใช้ type2 แบบไม่ผสมน้ำนะครับ เพราะถ้าผสมจุดเดือดมันต่างกันส่วนที่เป็นน้ำจะค่อยๆระเหยไปสุดท้ายเหลือแต่น้ำยาจริงๆเลยดูเป็นว่าน้ำยาหายเยอะ ส่วนน้ำมันเครื่องจากตำแหน่งที่รั่วจากด้านบนแล้วไหลอาบลงมาใต้เครื่อง น่าจะเป็นตัวซีลแคมชาร์ฟที่พี่ทอมมี่เคยทำรีวิวไว้ลองหากระทู้ดูครับ ส่วนอีกรอยน้ำมันที่เห็นใต้เกียร์เลยอันนั้นน่าจะซีลคันเกียร์ครับ

นมค. ที่หยดอาจเป็นซีลเพลาขับก็ได้ครับลองดู

เรื่องปริมาณนี่ผมไม่ทราบเลยอ่ะครับ พอดีตอนนั้นทิ้งรถไว้ให้ช่างทำ เรามีวิธี เช็คเองไหมครับ ว่าปริมาณน้ำ พอเหมาะหรือไม่ครับ

เคส นมค เป็นไปได้ไหมครับ ที่ช่างเขาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วเกิดเคสนี้ครับ เพราะเพิ่งเกิดหลังช่างเปลี่ยน นมค

ลองใหม่คับ

1. เช้าๆ เติมน้ำยาในหม้อน้ำให้เต็ม ปิดฝา เติมน้ำยาในหม้อพักให้เต็ม ขีดMax  ปิดฝา 

2. ขับไปไหนก้อไปเลยครับ กลับมาบ้าน เอาไฟฉายส่องข้างๆ ดูระดับน้ำยาในหม้อพัก ว่ามันสูงเกินขีด Max ขนาดไหน จำไว้ อย่าเปิดฝานะคับ 

3. ตอนเช้าอีกวัน มาส่องดูระดับน้ำให้หม้อพักอีกครับ ถ้ายังขีด Max ก้อปกติ ถ้าต่ำกว่าไปหน่อย ก้อเติมให้ Max 

4. ทำซ้ำ 1-3 อีกครั้ง ถ้าคราวนี้ ทุกเช้าน้ำอยู่ที่ Max ก้อปกติละคับ 

5. ถ้าผิดไปจากนี้ รบกวนแจ้งมาหน่อยครับ 

ส่วนคราบน้ำมันเครื่อง ดูจากคราบมันใสมาก และกระจายหยด หลายจุดเลย น่าจะทำกระฉอก แล้วมันไหลลงไปเรื่อยคับ 

เอาง่ายๆ เอาน้ำฉีดๆ ใต้ท้อง แล้วขับไปก่อน ถ้ายังหยดทุกวันค่อยมาหาจุดเอา 

แต่ตำแหน่งที่ถ่ายมาน่าสงสัยซีลคันเกียร์จังเลย ผมพึ่งเปลี่ยนมา เดี๋ยวรีวิวให้ดู

ของผมก็มีรอยน้ำมันแบบนี้อะครับ ที่ศูนย์เช็คก็แจ้งอาการมาว่ามีซีลคันเกียร์รั่วนี่แหละครับ นอกจากนี้ ผมยังเจอซีลวงเดือน ซีลเพลาขับ ซีลวีเทคอีก

ไหนจะแร็ครั่ว ปั๊มพาวเวอร์อีก

ผมขับๆไปมันจะระเบิดรึเปล่าเนี่ย ผมละสงสัยจัง