Jump to content

ช่วยแนะนำพักกลางให้หน่อยครับ

Recommended Posts

1.8 Auto เดิมๆครับ ไม่ได้โมเครื่องอะไรเลย เปลี่ยนเฉพาะปลายท่อ HKS Hipower แบบตรงรุ่นมา ก็ได้เสียงที่เพราะถูกใจดี แต่รู้สึกว่าช่วงเกียร์ 4 ไป 5 ความเร็วแถวๆ 60-80 km/h. มีอาการอื้อๆค้างๆเหมือนรอรอบเสียงท่อเหมือนรถไม่มีแรง ต้องกดคันเร่งเพิ่มให้เกิน 2000rpm ให้ผ่านจุดนี้ไป พอเปลี่ยนเป็นเกียร์ 5 ก็ไหลลื่นปกติ ลองหาข้อมูลดู เห็นมีบ้างว่าต้องเปลี่ยนพักกลางช่วย แต่ไม่มีข้อมูลว่าพักกลางตัวไหนที่เหมาะกับปลายท่อตัวนี้บ้าง คงต้องสอบถามเอาจากผู้ใช้งานจริงนี่แหละน่าจะดีที่สุด :D  มีท่านไหนใส่มาคล้ายๆแบบนี้บ้างและแก้ไขแล้วช่วยแนะนำด้วยครับ เน้นขับประหยัดแบบลื่นๆต่อเนื่องนะครับ ไม่ได้ใส่เพื่อให้ดังหรือแรงอะไร :) ของผมล้อ 18 นะครับ มีผลอะไรหรือป่าวที่เกี่ยวกับอาการนี้ แต่ตอนใส่ปลายเดิมอยู่ก็ไม่เป็นอาการนี้ครับ อาการที่ว่ามาเป็นเฉพาะตอนขับแบบเรื่อยๆให้ความเร็วค่อยๆขึ้นไปจนถึงเกียร์ 5 นะครับ แต่ถ้าขับแบบเดินคันเร่งลึกหน่อย รอบเกิน 2000rpm ขึ้นไป ก็ต่อเนื่องดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

พักกลาง จุดประสงค์ไม่ได้ช่วยให้ช่วงต้นรถวิ่งดีขึ้น

แต่เพื่อลดเสียงให้ดังน้อยลง ดังนั้น หากต้องการได้ต้น

แต่ใช้การเพิ่มพักกลาง จะทำให้เสีย ช่วงปลายไปครับ

เพราะพักกลางจะทำให้รอบต่ำไอเสีย ไหลลื่นกว่าเดิม (ตอนนี้โล่ง)

แต่จะอั้น เมื่อไปรอบสูง (เนื่องจากต้องผ่านพักกลางก่อน)

ดังนั้น หากจุดประสงค์อยากได้ต้น

ลองเปลี่ยนกรองแผ่น K&N ดูก่อนมั้ยครับ ?

พักกลาง จุดประสงค์ไม่ได้ช่วยให้ช่วงต้นรถวิ่งดีขึ้น

แต่เพื่อลดเสียงให้ดังน้อยลง ดังนั้น หากต้องการได้ต้น

แต่ใช้การเพิ่มพักกลาง จะทำให้เสีย ช่วงปลายไปครับ

เพราะพักกลางจะทำให้รอบต่ำไอเสีย ไหลลื่นกว่าเดิม (ตอนนี้โล่ง)

แต่จะอั้น เมื่อไปรอบสูง (เนื่องจากต้องผ่านพักกลางก่อน)

ดังนั้น หากจุดประสงค์อยากได้ต้น

ลองเปลี่ยนกรองแผ่น K&N ดูก่อนมั้ยครับ

ขอบคุณครับพี่ อาการที่เป็นอยู่ตอนนี้คือต้นหายเนื่องจากปลายโล่งไปใช่ใหมครับ แต่ผมชอบเสียงปลายตัวนี้จัง มีวิธีแก้อย่างอื่นอีกไหมครับ นอกจากเปลี่ยนกรอง

ถ้าชอบเสียงปลายตัวนี้ ใส่พักกลาง เสียงมันจะเงียบลงครับ

ระบบเครื่องยนต์ มันก็มีแค่ ดูด อัด ระเบิด คาย

- อัด (เป็นที่ลูก กะข้อเหวี่ยง)

- ระเบิด (น้ำมัน, องศาไฟจุดระเบิด) เราทำอะไรไม่ได้อยู่แล้ว เพราะกล่องเดิมมันปรับไม่ได้

- คาย ชอบเสียงนี้อยู่แล้ว ปรับเปลี่ยนท่อ ก็เสียงเปลี่ยน

- เหลือก็แค่ดูดนั่นแหละครับ

ยังไงลองฟังความเห็นท่านอื่นๆ ดูก็ได้ครับ

สูตรของผมนะ กรองเเผ่น k&n มีเเอร์ดักด้วย เส้นกลางยิงสด2นิว+ปลายใบจิ๋ว 

ผลที่ได้ เสียงดังมาก ต้นหายเล็กน้อย กลางปลายไหลต่อเนื่องโดยรวใถือว่าขับสนุ๊กครับ

สเตปต่อไปจูนกล่องอีกนิดนึงผมว่าโอเคเลยหละ