Jump to content

เสียงดังที่หม้อน้ำ

Recommended Posts

เวลาดับเครื่องมีเสียงดังที่หม้อน้ำ ดังเหมือน น้ำเดือด เป็นเพราะอะไรคับ รบกวนหน่อย

ไม่เคยเจออาการนี้เลยไม่แน่ใจ โดยปกติถ้าหม้อน้ำเดือดน้ำจะดันมาที่ถังพักน้ำ (น้ำจะไม่เดือดถ้าระบบทุกอย่างปกติ) เกจ์ความร้อนต้องขึ้น เกิดความผิดปกติของระบบระบายความร้อน อาจเป็นไปได้ว่า ฝาหม้อน้ำเสียเพิ่งเริ่มเสียจึงทำให้น้ำในหม้อน้ำพร่องไปไม่ดูดน้ำจากถังพักเข้าหม้อน้ำ จึงได้ยินเสียงน้ำเดือดในหม้อน้ำ ลองสังเกตุดูครับว่าหลังจากเครื่องเย็นน้ำในหม้อพักหายไปหรือเปล่า ถ้าไม่หายสันนิษฐานว่าฝาหม้อน้ำเสียครับ

ขอบคุณครับ  น้ำไม่หาย ทุกวันนี้ ก็ยังขับได้ปกติ แต่อาการเสียงเหมือนน้ำเดือด ก็มีได้ยินเป็นบางวัน เด่วลองไปเช็ด ฝาหม้อน้ำคับ ขอบคุณมาก  ใครมีประสบการณ์ เคยเป้น รบกวนหน่อยนะครับ

อาจจะเสียงกระปุกพาวเวอร์คับ 

หม้อน้ำถ้ามีรั่วซึม น้ำยาเดิมเวลารั่วจะฝอย แห้งจะเป็นขุยฟ้าๆ

เอาไฟฉายส่องหากลางคืนจะชัดครับ กลางวันแสงเข้ารอบทางจะแยงตาทำให้เราโฟกัสไม่ชัด  :D

ถ้าหม้อน้ำจริงๆ ลองเปิดแผ่นครอบบนออกมา มีพุก 3-4 ตัวเองคับ เห็นทั้งตัวหม้อน้ำแล้วครับ 

ส่องได้รอบแล้ว ท่อเข้าออกเห็นหมด ยันด้านล่าง

ปุ้ดๆนี่คงไม่ใช่ที่ว่ามาละคับ ^_^ เสียงแปลกไปเลย

พยายามนั่งนึกอยู่เหมือนกันว่ามันควรจะมาจากไหน

น่านนะซิป๋า เอาไงดี ช่วยนึกหน่อยคับ  จะไป ร้านหม้อน้ำ กลัวไปถึงมันกลัวช่างไม่มีอาการอีก  เฮ้อ

• 3 weeks later...

ผมลองสังเกตุ มันไม่ได้ดังแถวหม้อน้ำ มันดังบริเวณ ฝั่งผู้โดยสาร จะเป็นเกี่ยวกะ น้ำตีกลับแถวหม้อพัก เป็นไปได้ไหมคับ

น้ำที่ออกมาที่หม้อพักพอได้คับ ตอนดับเครื่องใหม่ๆ น้ำจะร้อนสุด

เพราะไม่มีอะไรเป่าแล้ว อาจจะยังมีไอออกมาปุดๆที่หม้อพักได้ครับ

คงไม่ได้มีอะไรเสียคับ ถ้าระดับน้ำหม้อพักปกติตลอด

เปลี่ยน ฝาหม้อน้ำคับ  อาการหายไป ไปเปิดดู น้ำตรงที่หม้อพัก แห้ง สนิท  ไม่เคยเช็ดน้ำเลยตรู   เปลียนฝา  อาการ ก็หายไปแสดงว่า เป็นที่ฝาหม้อน้ำครับ ขอบคุณ ป๋ามากคับ ที่มีคำตอบ ให้ เสมอ  ขอบคุณจริงๆคับ

แชร์กันน่ะครับ ถูกมั่งผิดมั่ง 555 ยังดีกว่านั่งมองดูเฉยๆน่ะคับ :D  เพื่อนเดือดร้อน อย่างน้อยเป็นเพื่อนคุยก้อยังดี

เป็นฝาหม้อน้ำอย่างคุณนุว่าจริงๆ  ดีนะครับยังสังเกตเห็นก่อน ถ้าปล่อยนานๆ น้ำหายยันหม้อน้ำ จะอันตรายละคับ 

คราวนี้หมดห่วงเรื่องน้ำละ  :D