Jump to content

แลกเปลี่ยนประสบการณ์ จูนแก๊สด้วยตัวเอง

Recommended Posts

กำลังจะมาหาคำตอบเรื่อง

เกิดข้อผิดพลาด; LPG/CNG injectors full open !! - check lambsa sensor in full engine load.

ตอนนี้เป็นมันทุกคัน ทั้ง New Vios ทั้ง Civic FD พอใส่เกียร์ D แล้วลากรอบจนสุดจะเปลี่ยนเกียร์ กระตุก หน้าทิ่มเลยครับ T_T

ปัญหานี้ควรแก้อย่างไรครับ พี่เต้ย ???

ผมดันไปปรับตรง จุดเหลือง จุดแรก (ที่ผมวางแดงๆไว้)

ตรงเส้นแกนอ่ะครับ ถ้าผมปรับตรงนั้นให้อยู่ในค่าที่ถูกต้อง อาการ LPG/CNG injectors full open มันจะหายไหมครับ ?

รูปตัวอย่างของ New Vios ครับ !! อันนี้ก็กระตุกหัวทิ่ม เพราะ LPG/CNG injectors full open !! - check lambsa sensor in full engine load.

ทั้งๆที่กราฟสวยแล้วนะ T_T (อันนี้รถบ้านเดิมๆ ไมไ่ด้แต่งอะไรเลยครับ)

ดูแต่รูปมันตอบอะไรไม่ได้ เหมือนหมอรักษาคนไข้ดูแต่ผลการตรวจร่างกายอย่างเดียวก็บอกได้ว่ามีปัญหา แต่ระบุสาเหตุไม่ได้ครับ

ว่างๆ นัดมาจูนรถกันไหม เราขับแล้วให้พี่จูน จะได้ช่วยดูปัญหาตอนวิ่งจูนครับ

ใจพี่อยากจะทำ case study รถที่มีปัญหาที่เกิดจากการจูน ทำแบบก่อน-หลังการจูน เพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆ สามารถแก้ไขปัญหาที่เกิดจากการจูนแก๊สได้ครับ

เพิ่มเติมนะ

จุดแรกปรับไปไม่ได้เกี่ยวกับรอบปลายๆ ครับ

เท่าที่ดูนะ เราเติมปลายหนาไปยกขึ้นเยอะเลย ลากสุดน่าจะกระตุกละแก๊สหนาเกิน

ถ้าอยากลองแก้ปัญหาเอง แนะนำแบบนี้ครับ

1. บันทึกค่าการจูนปัจจุบันเก็บเอาไว้ก่อน

2. เอารถไปวิ่งสัก 20-30 นาทีให้เครื่องร้อน

3. ดูช่วงแรงดันที่ทำงานว่าอยู่เท่าไหร่ สูงจ่าจะประมาณ 1.1-1.2 ต่ำน่าจะประมาณ 0.7-0.8 แรงดันแก๊สน่าจะอยู่ประมาณ 1.0-1.2

4. Auto tune ใหม่ เนื่องจากของเก่าจูนปลายหนาไป และถ้าจูนแก้โดยลดแก๊สลงมาก็จำไม่ได้แล้วว่าของเก่าอยู่ประมาณไหน ฉะนั้น จูนใหม่ดีกว่าครับ

5. ลบกราฟน้ำมันและแก๊สออกไปให้หมด เพราะถ้าเก็บไว้เราจะไม่รู้ว่าจูนอยู่กับกราฟเดิมหรือกราฟใหม่ครับ

6. วิ่งจูนตามปกติ

7. กราฟหลังจาก 11ms ไม่ต้องให้ทับกันก็ได้ครับ (กราฟเริ่มดิ่งลง) เพราะถ้าเราอยากจะให้ทับกันมันต้องจูนหนาแล้วหน้าจะทิ่มตอนเหยียบสุดครับ

หรือถ้าอยากจะแก้จากของเดิมก็ได้นะ ให้ลด 2 จุดจูน ที่ 12ms กับ 13ms ลงให้เท่ากับจุดที่ 9ms ก่อน แล้วลองเอาไปลองวิ่งดูว่ากระตุกอยู่ไหม ถ้าไม่กระตูกค่อยๆ เติมแก๊สไปเรื่อยๆ พอเริ่มอืดก็หยุดเติมแก๊สแล้วปรับลดมานิดหน่อยครับ

เพิ่มเติมนะ

จุดแรกปรับไปไม่ได้เกี่ยวกับรอบปลายๆ ครับ

เท่าที่ดูนะ เราเติมปลายหนาไปยกขึ้นเยอะเลย ลากสุดน่าจะกระตุกละแก๊สหนาเกิน

ถ้าอยากลองแก้ปัญหาเอง แนะนำแบบนี้ครับ

1. บันทึกค่าการจูนปัจจุบันเก็บเอาไว้ก่อน

2. เอารถไปวิ่งสัก 20-30 นาทีให้เครื่องร้อน

3. ดูช่วงแรงดันที่ทำงานว่าอยู่เท่าไหร่ สูงจ่าจะประมาณ 1.1-1.2 ต่ำน่าจะประมาณ 0.7-0.8 แรงดันแก๊สน่าจะอยู่ประมาณ 1.0-1.2

4. Auto tune ใหม่ เนื่องจากของเก่าจูนปลายหนาไป และถ้าจูนแก้โดยลดแก๊สลงมาก็จำไม่ได้แล้วว่าของเก่าอยู่ประมาณไหน ฉะนั้น จูนใหม่ดีกว่าครับ

5. ลบกราฟน้ำมันและแก๊สออกไปให้หมด เพราะถ้าเก็บไว้เราจะไม่รู้ว่าจูนอยู่กับกราฟเดิมหรือกราฟใหม่ครับ

6. วิ่งจูนตามปกติ

7. กราฟหลังจาก 11ms ไม่ต้องให้ทับกันก็ได้ครับ (กราฟเริ่มดิ่งลง) เพราะถ้าเราอยากจะให้ทับกันมันต้องจูนหนาแล้วหน้าจะทิ่มตอนเหยียบสุดครับ

หรือถ้าอยากจะแก้จากของเดิมก็ได้นะ ให้ลด 2 จุดจูน ที่ 12ms กับ 13ms ลงให้เท่ากับจุดที่ 9ms ก่อน แล้วลองเอาไปลองวิ่งดูว่ากระตุกอยู่ไหม ถ้าไม่กระตูกค่อยๆ เติมแก๊สไปเรื่อยๆ พอเริ่มอืดก็หยุดเติมแก๊สแล้วปรับลดมานิดหน่อยครับ

เดี๋ยวผมลองตามที่พี่เต้ยว่าก่อนนะครับ แต่ผมสงสัย อยู่ 2 ข้อครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

1. ที่พี่ว่า หลังจาก 11ms ไม่จำเป็นต้องยกให้ทับก็ ผมสงสัยว่า ถ้าไม่ทับ มันไม่อืดเหรอครับ ในรอบสูงๆ ?

2. ถ้าผมลดจุด ตรง 12ms และ 13ms ลง ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมไมไ่ด้ปรับมันยกขึ้น ปรากฏว่า มันไม่กระตุก ครับ แต่เหมือนปลายมันตื้อๆ ไม่ไหล เหมือนจ่ายไม่พอ (หรือคิดไปเอง) แต่พอปรับขึ้นตามกราฟ ปลายไหลมากๆ แต่ถ้ารอบต้นกวาดแรงๆ กระตุกซะ T_T

พี่เต้ย รบกวนขอเบอร์โทรด้วยครับ ทาง pm ก็ได้ครับ โทรคุยง่ายกว่า ^^

เดี๋ยวผมลองตามที่พี่เต้ยว่าก่อนนะครับ แต่ผมสงสัย อยู่ 2 ข้อครับ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

1. ที่พี่ว่า หลังจาก 11ms ไม่จำเป็นต้องยกให้ทับก็ ผมสงสัยว่า ถ้าไม่ทับ มันไม่อืดเหรอครับ ในรอบสูงๆ ?

2. ถ้าผมลดจุด ตรง 12ms และ 13ms ลง ซึ่งก่อนหน้านั้น ผมไมไ่ด้ปรับมันยกขึ้น ปรากฏว่า มันไม่กระตุก ครับ แต่เหมือนปลายมันตื้อๆ ไม่ไหล เหมือนจ่ายไม่พอ (หรือคิดไปเอง) แต่พอปรับขึ้นตามกราฟ ปลายไหลมากๆ แต่ถ้ารอบต้นกวาดแรงๆ กระตุกซะ T_T

พี่เต้ย รบกวนขอเบอร์โทรด้วยครับ ทาง pm ก็ได้ครับ โทรคุยง่ายกว่า ^^

1. ต้องยกครับ แต่พี่เราเรายกมากไปหน่อยครับ

2. มันต้องหาจุดกึ่งกลางครับ(ทางสายกลาง) มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดีครับ

อย่างที่บอกครับ พี่อยากจะจูนเองมากกว่า เพราะจะได้เห็นข้อมูลระหว่างวิ่งจริงว่าแรงดันแก๊ส เวลาการฉีดแก๊ส ฯลฯ เป็นอย่างไร ดูแค่กราฟก็แก้ไขไปตามประสบการณ์ครับ

เบอร์พี่ PM ไปให้แล้วครับ

1. ต้องยกครับ แต่พี่เราเรายกมากไปหน่อยครับ

2. มันต้องหาจุดกึ่งกลางครับ(ทางสายกลาง) มากไปก็ไม่ดี น้อยไปก็ไม่ดีครับ

อย่างที่บอกครับ พี่อยากจะจูนเองมากกว่า เพราะจะได้เห็นข้อมูลระหว่างวิ่งจริงว่าแรงดันแก๊ส เวลาการฉีดแก๊ส ฯลฯ เป็นอย่างไร ดูแค่กราฟก็แก้ไขไปตามประสบการณ์ครับ

เบอร์พี่ PM ไปให้แล้วครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ หลังจากทีไ่ด้คุยกันพรุ่งนี้ว่างๆ ผมจะลองทยอยปรับจุดลงครับ จะกว่ามันจะไม่กระตุกตามที่พี่บอกครับ ^^

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ หลังจากทีได้คุยกันพรุ่งนี้ว่างๆ ผมจะลองทยอยปรับจุดลงครับ จะกว่ามันจะไม่กระตุกตามที่พี่บอกครับ ^^

ด้วยความยินดีครับ :)

กำลังจะมาหาคำตอบเรื่อง

เกิดข้อผิดพลาด; LPG/CNG injectors full open !! - check lambsa sensor in full engine load.

ตอนนี้เป็นมันทุกคัน ทั้ง New Vios ทั้ง Civic FD พอใส่เกียร์ D แล้วลากรอบจนสุดจะเปลี่ยนเกียร์ กระตุก หน้าทิ่มเลยครับ T_T

ปัญหานี้ควรแก้อย่างไรครับ พี่เต้ย ???

ผมดันไปปรับตรง จุดเหลือง จุดแรก (ที่ผมวางแดงๆไว้)

ตรงเส้นแกนอ่ะครับ ถ้าผมปรับตรงนั้นให้อยู่ในค่าที่ถูกต้อง อาการ LPG/CNG injectors full open มันจะหายไหมครับ ?

รูปตัวอย่างของ New Vios ครับ !! อันนี้ก็กระตุกหัวทิ่ม เพราะ LPG/CNG injectors full open !! - check lambsa sensor in full engine load.

ทั้งๆที่กราฟสวยแล้วนะ T_T (อันนี้รถบ้านเดิมๆ ไมไ่ด้แต่งอะไรเลยครับ)

ปรกติที่เห็นจูนวีออสกัน จุดแรกจะค่อยข้างสูงนะ เพราะเป็นรถขนาดเล็กเลยเลือกหัวฉีดที่เล็กตามอะครับ ค่ามันจะค่อนไปทาง 1.5 ด้วยมั้งเต้ย ส่วนจุดปลายๆ ปรับลงมาให้พอๆกับที่ 9.5ms ก็พอแล้วมั้งครับ ปลายๆตกนิดหน่อยมะเป็นไรนะ โดยเฉพาะ civic ปลายๆมันกินน้อยอะ

มาเพิ่มเติมอีกนิด เพราะพึ่งนึกออก

จุดสุดท้ายอย่าให้ตัวคูณ (Multiplier) เกิน 1.5 ครับ เพราะถ้าหัวฉีดแก๊สเปิดเกิน 20ms LPG/CNG injectors full open แน่นอนครับ

ปัจจุบันจุดสุดท้ายของเต้ยอยู่ที่ประมาณ 22.75ms (13ms * 1.75) ครับ

จูนแล้วเป็นอย่างไร ก็มาบอกกันด้วยนะครับ

ปรกติที่เห็นจูนวีออสกัน จุดแรกจะค่อยข้างสูงนะ เพราะเป็นรถขนาดเล็กเลยเลือกหัวฉีดที่เล็กตามอะครับ ค่ามันจะค่อนไปทาง 1.5 ด้วยมั้งเต้ย ส่วนจุดปลายๆ ปรับลงมาให้พอๆกับที่ 9.5ms ก็พอแล้วมั้งครับ ปลายๆตกนิดหน่อยมะเป็นไรนะ โดยเฉพาะ civic ปลายๆมันกินน้อยอะ

เสาร์-อาทิตย์นี้ ว่าง เมียไม่อยู่ อาจจะแวะไปหาเกรียงการาจนะ ถ้านายว่าง ??

มาเพิ่มเติมอีกนิด เพราะพึ่งนึกออก

จุดสุดท้ายอย่าให้ตัวคูณ (Multiplier) เกิน 1.5 ครับ เพราะถ้าหัวฉีดแก๊สเปิดเกิน 20ms LPG/CNG injectors full open แน่นอนครับ

ปัจจุบันจุดสุดท้ายของเต้ยอยู่ที่ประมาณ 22.75ms (13ms * 1.75) ครับ

จูนแล้วเป็นอย่างไร ก็มาบอกกันด้วยนะครับ

คำถามครับพี่เต้ย

1. จุดสุดท้ายที่พี่ว่านี่คือตำแหน่ง 13ms ใช่ไหมครับ?

2. จุดหลังสุดตรงเส้นแกนอ่ะครับ ถ้าปรับขึ้นปรับลง มันมีผลอะไรไหมครับ ? หรือตำแหน่งมันควรเท่ากับจุด 13 ms ??

ไปโพสถาม ใน CFDT มาด้วย รู้สึกเหมือนโดนพี่เบียร์ หลอกด่าว่าอย่าจูนเล่นเองเลย T_T

คำถามครับพี่เต้ย

1. จุดสุดท้ายที่พี่ว่านี่คือตำแหน่ง 13ms ใช่ไหมครับ?

2. จุดหลังสุดตรงเส้นแกนอ่ะครับ ถ้าปรับขึ้นปรับลง มันมีผลอะไรไหมครับ ? หรือตำแหน่งมันควรเท่ากับจุด 13 ms ??

1. ใช่ครับ

2. ปกติจุดแรกสุดและหลังสุดบนแกนแนวตั้ง เราจะไม่ไปปรับอะไรครับ

ไปโพสถาม ใน CFDT มาด้วย รู้สึกเหมือนโดนพี่เบียร์ หลอกด่าว่าอย่าจูนเล่นเองเลย T_T

ผมไม่ได้อ่านเนื้อหานะ เพราะไม่ได้เข้า CFDT แล้ว แต่ลูกค้ามีสิทธิที่จะปรับแต่งอะไรก็ได้ สินค้าซื้อมาแล้วมันเป็นสิทธิของเรา มีหรือครับซื้อของแล้วห้ามปรับแต่งอะไรทั้งสิ้น ใช้ไปตามมีตามเกิดอย่างนั้นหรือครับ ?

ซื้อรถไปใครแต่งรถหรือซื้ออะไรเพิ่มเติมเข้าไปในรถแล้วเวลาเข้าศูนย์ ศูนย์เค้าเคยหลอกด่าลูกค้าบ้างไหมครับ ?

ผมไม่อยากดราม่า แต่เจนตนาของคุณเบียร์ "อาจจะ" ไม่อยากให้ไปปรับแต่งอะไรเองโดยที่เรารู้ไม่เท่าทันจนอาจเกิดปัญหาก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมเอง ผมสนับสนุนให้เจ้าของรถที่อยากจูน จูนรถเองเป็นครับ แต่ต้องรู้ว่าหลักการปรับจูนคืออะไร อะไรปรับได้-ไม่ได้เสียก่อน จะได้ไม่เกิดความเสียหายในภายหลัง แค่นั้นเองครับ

มา Update ข้อมูลล่าสุดให้ทราบครับ หลังจากที่ไปวนที่สุวรรณภูิมิ เพื่อปรับจูนแก๊สประมาณ 5 รอบใหญ่ๆ

วิธีที่ 1 ที่ลองแก้ไข

คือปรับลดจุด ตำแหน่ง 12ms และ 13ms ปรับลงเรื่อยๆ จนมันเป็นเส้นเรียบ เท่ากับ ms10 ปรากฏว่า คิ๊กดาวแรงๆ มันก็ยังแจ้งว่า Full open เหมือนเดิม แถมกราฟแก๊ส ยังตกแบบ สุดๆ รับไม่ได้ ก็เลยต้องไปลองอีกวิธีตามที่พี่เต้ยแนะนำ

วิธีที่ 2 ที่ลองแก้ไข

คือ ลบกราฟแก๊ส, แล้ว Auto Tune จนกระทั่งประมาณ 1 นาที มันจูนเสร็จ ก็เอารถไปวิ่งเก็บกราฟแก๊ส ซักพัก ปรากฏว่า คิ๊กดาวน์ แรงแค่ไหนก็ตาม มันไม่ Full Open แล้ว แถมปลายกราฟก็ไม่ห้อย แถมกราฟยังไปทับเส้นน้ำมันพอดีเป๊ะ แล้วที่สำคัญมันไม่ Full Open แล้ว หายกระตุก เป็นปลิดทิ้ง เย้ !!

แถมรู้สึกว่าปลายมันไหลกว่าเดิมด้วยคงเพราะแก๊สไม่หนา เหมือนก่อน

จากนั้นพอซักพัก ลองมาดูกราฟ โอโห ตำแหน่งจุดมันเปลี่ยนไปหมดเลย พอเห็นตำแหน่ง ก็ถึงบ้างอ้อ เลยว่า รู้แล้วว่าทำไมของเดิมมัน Full Open

จากนั้นก็ วนอีกรอบใหญ่ๆ พยายามเก็บกราฟทุกอัตราเร่ง แล้วก็เริ่มปรับกราฟจนมันทับกันพอดี

จนกระทั่งผมทำเส้นมันทับ กันได้เป๊ะๆ เป็นอันจบพิธี

แต่สุดท้ายผมก็ยังมีคำถามอก 2-3 ข้อ ขอถามพี่เต้ยอีกนิดนะครับ ช่วยตอบเป็นข้อๆเหมือนเดิมครับ.

1. หลังจากจูนได้ซักพัก กราฟมันทับกันพอดีเป๊ะ จากนั้นเริ่มมืดผมเปิดไฟรถยนต์ พอวิ่งไปอีกซักพัก ค่ากราฟมันก็เปลี่ยนเหมือนจะบางลง ไม่ทับแล้ว อันนี้มันปกติไหม?

2. พอกราฟทับกันแล้ว พอไปซัดแรงๆ โหดๆ ซักพัก ค่ามันก็เปลี่ยนอีก เริ่มไม่ทับกัน มันปกติไหม ?

3. กราฟของผม มันเริ่มต้นที่ 2ms ตรงตำแหน่งนี้ผมไม่สามารถทำให้กราฟมันทับกันได้ แต่มันซีเรียสไหมครับ

เพราะเท่าที่สังเกตุดู รอบเดินเบาของผม มันจะอยู่แถวๆ 4ms มันไม่เคยตกลงไปถึง 2ms เลยยกเว้น ยกคันเร่ง

แล้วปล่อยรถไหล ขณะรถวิ่งอยู่ ดังนั้นผมจำเป็นต้องจูนให้ทับไหมครับ ?

ถ้ามีอะไรแนะนำ ยินดีรับฟังทุกเรื่่องครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. พรุ่งนี้ถึงคิว FD แล้ว งานนี้ มีวน 10 รอบ ห้า ห้า ห้า

1. ปกติครับ เส้นกราฟน้ำมันหรือแก๊สมันเปลี่ยนไปได้ตามลักษณะการขับขี่ มันไม่ได้ตายตัวเป็นค่าคงที่ครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นเราก็คงไม่ต้องมาจูนกันเอง ผู้ผลิตระบบแก๊สคงมีไฟล์จูนรถยนต์ตามแต่ละรุ่นมาแล้วละครับ จริงไหม ;)

2. ปกติครับ โปรแกรมจูนจึงมีหน้าจอ ความคลาดเคลื่อน (Deflection) โดยในคู่มือการจูนของ AC เองก็บอกเอาไว้ว่ากราฟแก๊ส บวก-ลบ ไม่เกิน 10% ของกราฟน้ำมันถือว่าปกติครับ

3. รอบเดินเบา (จุดแรกสุดที่ประมาณ 2ms) ต้องไม่เปิดแอร์หรือใช้ไฟฟ้าอะไรทั้งสิ้นนะครับ แต่ถามว่าจำเป็นต้องทับกันเลยไหม พี่ตอบว่าไม่ครับ แค่จูนตามวิธีด้านล่างที่พี่แนะนำก็พอแล้วครับ

เทคนิคการจูนรอบเดินเบา

1. ใช้น้ำมัน แล้วดูเวลาการฉีดน้ำมัน (Petrol) ว่าเป็นเท่าไหร่ เช่น 2.0 ms

ปล. พี่ไม่มีรูปตัวอย่างเวลาการฉีดน้ำมันที่ 2.0 ms แต่สมมุติว่ารูปมันเป็น 2.0 ms ละกันนะ

2. เลื่อนจุดจูนรอบเดินเบาไปที่ 2.0 ms หรือตามที่เราได้ค่ามาจากข้อที่ 1.

3. กดเปลี่ยนไปเป็นแก๊ส แล้วดูว่าเวลาการฉีดน้ำมัน ว่ามากขึ้นหรือน้อยลง

3.1 ถ้ามากขึ้น แสดงว่าแก๊สน้อยไปกล่อง ECU จึงสั่งให้ฉีดนานขึ้น เราก็ปรับจูนแก๊สโดยเพิ่ม multiplier (กดขึ้น) ให้มากขึ้น จนเวลาการฉีดน้ำมันเมื่อใช้แก๊ส เท่ากับเวลาการฉีดน้ำมันเมื่อใช้น้ำมัน

3.2 ถ้าน้อยลง แสดงว่าแก๊สมากไปกล่อง ECU จึงสั่งให้ฉีดสั้นลง เราก็ปรับจูนแก๊สโดยลด multiplier (กดลง) ให้น้อยลง จนเวลาการฉีดน้ำมันเมื่อใช้แก๊ส เท่ากับเวลาการฉีดน้ำมันเมื่อใช้น้ำมัน

กดสลับไป-มา เพื่อดูว่าค่าเวลาการฉีดน้ำมันเท่ากันเมื่อใช้น้ำมันและแก๊ส และเมื่อใช้แก๊สเครื่องยนต์เดินเรียบเหมือนใช้น้ำมัน สังเกตุได้จากพวงมัยลัยสั่นเหมือนกันทั้งน้ำมันและแก๊สก็ได้ครับ

ยินดีด้วยที่รถวิ่งดีเป็นปกติแล้วนะครับ :)

เพิ่มอีกนิด

อยากให้ลองดูด้วยว่าแก๊สถังนึงวิ่งได้เท่าไหร่ ตอนนี้น่าจะประหยัดขึ้นแล้วนะครับ

แต่ถ้าขับซัดๆ ก็คงไม่ประหยัดละ :lol:

โหยพี่เทคนิคสลับ ดูเวลาการฉีดน้ำมันคิดได้ไงเนี่ย ผมคิดไม่ถึงเลยอ่าครับ เดี๋ยวสายๆขอไปลองหน่อย

ขอบคุณมากๆครับพี่

และแล้ว ก็ได้ฤกษ์งามยามดี ไปจูน Civic จนได้ เริ่ม Step เหมือน Vios เลยคือ ลบ กราฟแก๊ส แล้ว Auto tune ก่อน

จากนั้นวิ่งเก็บกราฟแก๊ส ปรากฏว่า กราฟแก๊ส ต่ำกว่าน้ำมันมากๆ ทุกช่วง ยกเว้นรอบเดินเบา T_T

ก็เลยค่อยๆปรับจูนแก๊สตามระเบียบ จนลงเอยอย่างที่เห็น (ตามภาพ) จูน Civic นั้นยากกว่า Vios มากมาย ตรงที่ ถ้าปรับอะไรมากเกินไป แล้วไปคิ๊กดาวแบบ มิด Teen มันจะแจ้ง "ข้อผิดพลาด Full open warning ทันที"

อีกเช่นเคยครับพี่เต้ย ผมมีคำถามมาฝากอีกแล้ว....

1. ตรงตำแหน่งที่ 14.5 ms ถ้าผมปรับจุดขึ้น อีกแค่ครั้งเดียว พอรอบกวาดไปที่ 6500 รอบ มันจะ แจ้งข้อผิดพลาด Full open injection ทันที

แต่มันจะไม่กระตุกครับ เปลี่ยนเนียนๆลื่นเลย ดังนั้นมันมีผลเสียไหมครับ ถ้าผมจะดันมันขึ้นอีกนิด ??

2. ถ้ามีผลเสีย หรือไม่มีก็แล้วแต่ ตำแหน่ง 14.5 ms ในปัจจุบันนี้ มันไม่ แจ้งเตือนข้อผิดพลาดแล้ว แต่เหมือนความเร็วปลายมันจะหายๆ

กว่าจะ 200 km / hr ได้นี่เล่นเอา ปาดเหงื่อ T_T ถ้าผมขยับมันขึ้นไป มันก็จะแจ้งเกิดข้อผิดพลาด แต่คำถามคือปลายมันจะไหลกว่านี้ไหมครับ

ดูจากกราฟพอตอบได้ไหมครับ?

3. ผมลองจูนรอบเดินเบา ตามที่พี่บอก เมื่อเช้าคือลองกับ Vios ก่อน ง่ายมากๆครับ สลับ น้ำมัน - แก๊ส แล้วค่าแทบจะพอดีกัน คือ 3.1 -3.2

แต่พอมาลองกับ civic ปรับตำแหน่ง 2ms เหมือนกัน เดิมๆ เหมือน แก๊สหนาอยู่มากๆ เพราะน้ำมันฉีดน้อยกว่าในระบบแก๊ส

จนผมต้องกดจุดเหลืองลง ประมาณ 15 ครั้ง จนกราฟมันน่าเกลียดแบบนี้ ค่าถึงจะใกล้กับน้ำมัน คำถามคือ แบบนี้มันปกติไหมครับ ?

รบกวนช่วยตอบคำถามอีกซักหน่อยนะครับพี่ อย่าเพิ่งเบื่อผมนะ ใกล้ไปถึงฝั่งแล้วครับ ^^

และตาที่ได้คุยกัน หลังปีใหม่ อาจจะขอเข้าไปคาราวะ ซักหน่อย อยากรู้เรื่องแรงดัน แก๊ส และอื่นๆครับ เผื่อ FD ผมมันจะไปได้แรงกว่านี้

ขอบคุณครับ

1. มีผลในระยะยาวครับ เพราะถ้าหัวฉีดเปิดสุดก็หมายถึงเปิดค้างไม่ปิดเลยหัวฉีดก็จะไหม้ได้ นั่นเป็นเหตุผลให้กล่อง ECU แก๊สตัดไปเป็นน้ำมันเพื่อป้องกันไม่ให้หัวฉีดแก๊สไหม้ครับ ถ้าเป็นไปได้จูนให้มันเกิด error เลยจะดีที่สุดครับ

2. ดูจากกราฟ ตอบไม่ได้ครับ ข้อนี้ต้องนั่งจูนเองถึงจะรู้ครับ เพราะพี่ต้องดูค่าหลายๆ อย่างทางด้านขวาของโปรแกรมประกอบการจูนด้วยครับ เช่น หัวฉีดแก๊สเปิดสุดที่กี่ ms แล้วจึงแจ้งเตือน, แรงดันแก๊สตอนนั้นเป็นเท่าไหร่, ตอนที่เปิดสุด แก๊สฉีดที่กี่ ms เป็นต้นครับ ถ้าให้พี่แนะนำจากรูปที่มีอยู่ ก็แนะนำให้เลื่อนจุดจูนที่ 14ms ไปไว้ที่ 17ms แล้วลองปรับตัวคูณขึ้นดูครับ

3. จากจุดจูนจุดแรกบนแกน multiplier แสดงว่าหัวฉีดค่อนข้างใหญ่ วิ่งดีแต่จะมีปัญหาตรงรอบเดินเบานี่แหละครับ เพราะแก๊สมันจะเยอะไปจูนลำบาก ถ้าพี่เจอแบบนี้ก็จะไม่ได้ปรับให้มันเท่ากันเป๊ะๆ ครับ ต่างกันนิดหน่อยได้ เช่น น้ำมันฉีด 2.0-2.2 ตอนใช้แก๊สอาจจะฉีด 1.9-2.1 ก็ได้ครับ ห่างกันแค่ 0.1 ไม่เป็นไรครับ

ใกล้จะได้อย่างที่ต้องการแล้ว อดใจอีกนิดครับ ;)

ช่วงนี้พี่ออกต่างจังหวัดบ่อย เอาไว้หลังปีใหม่แวะมาให้พี่ช่วนจูนให้ได้ครับ :)

1. มีผลในระยะยาวครับ เพราะถ้าหัวฉีดเปิดสุดก็หมายถึงเปิดค้างไม่ปิดเลยหัวฉีดก็จะไหม้ได้ นั่นเป็นเหตุผลให้กล่อง ECU แก๊สตัดไปเป็นน้ำมันเพื่อป้องกันไม่ให้หัวฉีดแก๊สไหม้ครับ ถ้าเป็นไปได้จูนให้มันเกิด error เลยจะดีที่สุดครับ

2. ดูจากกราฟ ตอบไม่ได้ครับ ข้อนี้ต้องนั่งจูนเองถึงจะรู้ครับ เพราะพี่ต้องดูค่าหลายๆ อย่างทางด้านขวาของโปรแกรมประกอบการจูนด้วยครับ เช่น หัวฉีดแก๊สเปิดสุดที่กี่ ms แล้วจึงแจ้งเตือน, แรงดันแก๊สตอนนั้นเป็นเท่าไหร่, ตอนที่เปิดสุด แก๊สฉีดที่กี่ ms เป็นต้นครับ ถ้าให้พี่แนะนำจากรูปที่มีอยู่ ก็แนะนำให้เลื่อนจุดจูนที่ 14ms ไปไว้ที่ 17ms แล้วลองปรับตัวคูณขึ้นดูครับ

3. จากจุดจูนจุดแรกบนแกน multiplier แสดงว่าหัวฉีดค่อนข้างใหญ่ วิ่งดีแต่จะมีปัญหาตรงรอบเดินเบานี่แหละครับ เพราะแก๊สมันจะเยอะไปจูนลำบาก ถ้าพี่เจอแบบนี้ก็จะไม่ได้ปรับให้มันเท่ากันเป๊ะๆ ครับ ต่างกันนิดหน่อยได้ เช่น น้ำมันฉีด 2.0-2.2 ตอนใช้แก๊สอาจจะฉีด 1.9-2.1 ก็ได้ครับ ห่างกันแค่ 0.1 ไม่เป็นไรครับ

ใกล้จะได้อย่างที่ต้องการแล้ว อดใจอีกนิดครับ ;)

ช่วงนี้พี่ออกต่างจังหวัดบ่อย เอาไว้หลังปีใหม่แวะมาให้พี่ช่วนจูนให้ได้ครับ :)

ขอบคุณครับพี่เต้ยตอนนี้พักรบ ไว้ก่อน ไว้ว่างจะลองปรับจุด 14ms ไป 17ms แล้วลอง เคาะขึ้นซัก 1 จุด อยากรู้เช่นกันว่า จะ error ไหม

แต่ที่แน่ๆ ลากจนหมดความสามารถแล้ว ทำไมกราฟแก๊ส มันไม่ยาวไปถึงเส้นน้ำมัน ซักที หมดแรง ก่อนทุกที อิอิ

แสดงว่ายังขับไม่โหดพอ :lol:

อันนี้ FD ที่เคยจูนมา คนแถวนี้แหละ

โหยพี่ ทำไมกราฟยกแบบนี้ เกียร์ธะมดาเป่านี่ ?

แสดงว่ายังขับไม่โหดพอ :lol:

อันนี้ FD ที่เคยจูนมา คนแถวนี้แหละ

อันนี้รถบอลอะป่าว ฟังเทพเต้ยสองคนคุยกันมันส์จริงๆ

อันนี้รถบอลอะป่าว ฟังเทพเต้ยสองคนคุยกันมันส์จริงๆ

ถูกต้องนะคร้าบ :0025:

ได้ข่าวว่าคนขับคันนี้ อวสาน เลิกแต่งไปแล้ว 5555

หลังปีใหม่ เจอกันครับ พี่เต้ย ^^