Jump to content

แลกเปลี่ยนประสบการณ์ จูนแก๊สด้วยตัวเอง

Recommended Posts

เฮ้ย นี่มัน กราฟ เทพ ชัดๆๆ

หัวฉีดเปิดสุดไหมครับ เวลา kick down ?

ตอนขับไม่ได้เช็คอะครับ กลับมาบ้านเปิดดูก็แบบนี้อะครับ แต่ดูเหมือนมันจะไม่มีอะไรเตื่อนว่าเปิดสุดนะ

ช่วงเดินเบาผมจูนให้เท่ากับน้ำมันก็พอครับ ส่วนช่วงอื่นอาจจูนให้มากกว่าได้ โดยดูหน้าจอความคลาดเคลื่อนประกอบการจูนครับ

คุณเต้ย สอบถามนิดนึง สายจูนแก๊ส AC สามารถนำไปจูนแก๊ส AG กับ Versus ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ผมก็จูนตามที่คุณเต้ยบอกละครับ ว่าแต่สายจูนแก๊สของ AC มันเอาไปใช้กับ AG หรือ Versus ได้ไหมครับ

จำได้ว่าใช้กับ AG ได้ แต่ต้องสลับสายจูนครับ

ตอนขับไม่ได้เช็คอะครับ กลับมาบ้านเปิดดูก็แบบนี้อะครับ แต่ดูเหมือนมันจะไม่มีอะไรเตื่อนว่าเปิดสุดนะ

เช็คได้ครับ ลองดูในหน้า ข้อผิดพลาด ว่ามีแจ้งว่า LPG injectors fully open หรือไม่ครับ

แต่ตานี่ขับขนาดนี้ยังไม่เปิดสุดเลยครับ เจาะหัวฉีดมาใหญ่ด้วยครับ ขับกระจาย :lol:

จำได้ว่าใช้กับ AG ได้ แต่ต้องสลับสายจูนครับ

เช็คได้ครับ ลองดูในหน้า ข้อผิดพลาด ว่ามีแจ้งว่า LPG injectors fully open หรือไม่ครับ

แต่ตานี่ขับขนาดนี้ยังไม่เปิดสุดเลยครับ เจาะหัวฉีดมาใหญ่ด้วยครับ ขับกระจาย :lol:

เท่าที่ลองหาข้อมูลเห็นว่าต้องสลับสายเหมือนพลิกปลาอะครับ

กราฟนั่นของซีวิคเหรอครับ ผมเปิดแค่ 13 มิลลิเซค ของเขา 15 เลย

เท่าที่ลองหาข้อมูลเห็นว่าต้องสลับสายเหมือนพลิกปลาอะครับ

กราฟนั่นของซีวิคเหรอครับ ผมเปิดแค่ 13 มิลลิเซค ของเขา 15 เลย

ถ้าจะใช้จริงๆ เดี๋ยวถามพ่อให้ครับ ผมจำไม่ได้อะ

FD ตาบอลเรานี่แหละ เพียงแต่ถ้าข้อมูลส่วนไหนไม่ได้ใช้มันก็จะลบเส้นกราฟออกไปครับ ถ้าขับไม่เร็วก็เปิดแค่ 13ms แต่เร็วมากหน่อยก็ไปถึง 15ms ได้ครับ

ถ้าจะใช้จริงๆ เดี๋ยวถามพ่อให้ครับ ผมจำไม่ได้อะ

FD ตาบอลเรานี่แหละ เพียงแต่ถ้าข้อมูลส่วนไหนไม่ได้ใช้มันก็จะลบเส้นกราฟออกไปครับ ถ้าขับไม่เร็วก็เปิดแค่ 13ms แต่เร็วมากหน่อยก็ไปถึง 15ms ได้ครับ

ของผมวิ่ง 190 ก็เปิดแค่ 13ms นี่ละครับ ผมว่ามันขึ้นกับหัวฉีดด้วยละมั้งครับ

ของผมวิ่ง 190 ก็เปิดแค่ 13ms นี่ละครับ ผมว่ามันขึ้นกับหัวฉีดด้วยละมั้งครับ

มันอยู่ที่โหลดของเครื่องยนต์ครับ ถ้าโหลดไม่เยอะขับไปเรื่อยๆ ค่อยๆ เร่ง หัวฉีดไม่เปิดนานหรอกครับ แต่ถ้าลอง "กระแทก" คันเร่งดู รับรองว่าเปิดนานแน่ครับ ;)

มันอยู่ที่โหลดของเครื่องยนต์ครับ ถ้าโหลดไม่เยอะขับไปเรื่อยๆ ค่อยๆ เร่ง หัวฉีดไม่เปิดนานหรอกครับ แต่ถ้าลอง "กระแทก" คันเร่งดู รับรองว่าเปิดนานแน่ครับ ;)

สงสัยต้องลอง "กระแทก" บ้างแล้วครับ :D

เจ๋งอ่ะ อยากได้แบบนี้บ้างจัง ^ ^

อ้าวแล้วที่มีเป็นแบบไหนครับ เอามาลงให้ดูกันได้นะครับ

อ้าวแล้วที่มีเป็นแบบไหนครับ เอามาลงให้ดูกันได้นะครับ

ยังไม่เคยทำเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่ได้แบบนี้แน่ๆ รู้สึกมันสะอึกบ้าง บางครั้ง

ยังไม่เคยทำเหมือนกันครับ แต่คิดว่าไม่ได้แบบนี้แน่ๆ รู้สึกมันสะอึกบ้าง บางครั้ง

ใช้ของ AC หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ วันงานดูให้ได้ครับ

ผมได้คุยกับทางร้านติดแก๊สแบบจังๆแล้วครับ เขาแนะนำ AC 300 premium ครับ แต่ใจผมอยากได้ ER ADVANCE OBD ครับ ผมถามเขาว่าทำไมถึงแนะนำ AC เขาบอกว่า บ้านผมอยู่ไกล คงแทบจะไม่มีโอกาศมาเซอวิส อยู่แล้ว ที่เขาแนะนำ เอซี เพราะ เขาสามารถเปิดโปรแกรมการจูนแก๊ส

แล้วจูนออนไลมาหารถผมที่จอดอยู่ที่บ้านได้เลยครับ โดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปที่ร้าน ผมละดีใจมากเลยครับ แต่เอ๊ มันมีการจูนแบบนี้ด้วยหรือครับ

ผมไม่เคยได้ยิน เคยเห็นแต่เอารถเข้าไปจูนที่ร้าน นะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

•  

ผมได้คุยกับทางร้านติดแก๊สแบบจังๆแล้วครับ เขาแนะนำ AC 300 premium ครับ แต่ใจผมอยากได้ ER ADVANCE OBD ครับ ผมถามเขาว่าทำไมถึงแนะนำ AC เขาบอกว่า บ้านผมอยู่ไกล คงแทบจะไม่มีโอกาศมาเซอวิส อยู่แล้ว ที่เขาแนะนำ เอซี เพราะ เขาสามารถเปิดโปรแกรมการจูนแก๊ส

แล้วจูนออนไลมาหารถผมที่จอดอยู่ที่บ้านได้เลยครับ โดยที่ผมไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปที่ร้าน ผมละดีใจมากเลยครับ แต่เอ๊ มันมีการจูนแบบนี้ด้วยหรือครับ

ผมไม่เคยได้ยิน เคยเห็นแต่เอารถเข้าไปจูนที่ร้าน นะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ฟังดูแล้วน่าจะเป็นการ remote login เข้ามาที่เครื่องคอมเราที่ต่ออยู่กับกล่องแก๊ส ดังนั้นน่าจะต้องมีสายจูนด้วยอยู่ดี หรือไม่ก็ต้องมี wifi interface ถ้ามีแบบนั้นแล้วผมว่าจูนเองเอาเลยดีกว่าไหม ไม่ยากครับ

ช่วยอธิบายให้ฟังอีกได้ไหมครับผมไม่เข้าใจเลยครับ

ยังงี้ครับ พวกอุปกรณ์แก๊สที่เป็นแบบ OBD จะนำค่าที่อ่านได้จาก port OBD2 ของรถ แล้วนำไปปรับแต่งอัตโนมัติในทันทีที่มีการใช้งาน (Real-Time) จึงไม่จำเป็นต้องเข้าศุนย์บ่อยๆครับ

แต่ในกรณีที่จำเป็นต้องตั้งค่าต่างๆหรืิอปรับจูนโดยละเอียดอาจจะจำเป็นต้องเข้าศุนย์ โดยอุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็มีคอมพิวเตอร์ 1 เครื่อง (โดยส่วนใหญ่ใช้โน๊ตบุ๊ค เพราะพกพาสะดวก แล้วขับไปจูนไปได้) อีกอย่างที่ต้องมีคืออุปกรณ์ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ โดยทั่วๆไปก็จะเป็นสาย USB ที่ข้างนึงเสียบกับกล่องแก๊ส อีกข้างเสียบกับคอม หรืออาจจะเป็นแบบ wifi ที่เสียบเข้ากับกล่องแล้วปล่อยสัญญาณ wifi ออกมา

ขั้นตอนการจูนก็เสียบสายพ่วง เข้ากับกล่อง แล้วนำ USB มาเสียบกับคอม เปิดโปรแกรมก็จูนได้ทันที แต่ถ้าทางร้านไฮโซพอ ก็น่าจะทำการ remote access เข้ามาที่โน๊ตบุ๊คเราได้ เพื่่อเปิดโปรแกรมจูน โดยที่เราไม่ต้องไปที่ศูนย์ แต่อย่างไรก็ดี ผมว่าทางคุณก็ต้องมีคอมพิวเตอร์และสายจูนอยู่ด้วย ผมถึงบอกว่าถ้าไหนๆมีคอมและสายจูนอยู่แล้ว น่าจะลองจูนเองเลยจะดีกว่า ได้เรียนรู้ไปด้วยครับ

ผิดถูกประการใด รอคุณเต้ยมาคอนเฟิร์มอีกทีครับ ไม่แน่ AC อาจจะมี technology ใหม่ที่ผมไม่รู้ก็ได้ครับ ^_^

ใช้ของ AC หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ วันงานดูให้ได้ครับ

ใช้ AC premium อยู่ครับ วันงานน่าจะได้ไปกับเค้านะงานนี้

ใช้ AC premium อยู่ครับ วันงานน่าจะได้ไปกับเค้านะงานนี้

จัดไปครับ :D

• 1 month later...

พี่เกรียงยอดเยี่ยมจริงๆครับ ผมตกลงติด AC stag 300 premium. ครับ

เยี่ยมเลยครับ ประหยัดกว่าเดิมแน่นอน

แน่นอนครับ ผมไปงานแต่งที่หัวหินไปกลับ 1200 โลครับ

อัด 120 130 ครับ ค่าแก๊ส 1300 เองครับ สุดยอดครับ

• 3 weeks later...

จูนเนอร์บ้าอะไร แก๊สโลละ 3 บาท บ้าไปแล้ว!

แวะมาอัพเล่นๆ ว่าแต่ใครอะ 3 บาท