Jump to content

Review>> แชร์ประสบการณ์สับเกียร์ AT>MT

Recommended Posts

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อเป็นความรู้และแนวทางของคนที่จะสนใจสับเกียร์ ไม่ได้มีเจตนาในการสนับสนุนหรือโฆษณาใดๆทั้งสิ้น

เริ่มเลย เนื่องจากผมเองที่อยากแรงอยากมันในงบประมาณที่ไม่มาก ก็เลยเกิดโปรเจ็คนี้ขึ้นมา รถผมเป็นรุ่น S AT(AS) ส่วนคู่สับผมเป็น S MT ซึ่งบางคนสงสัยว่าต่างรุ่นกันจะมีปัญหาไหมเพราะส่วนมากจะสับกันตรงรุ่นเพราะจะไม่มีปัญหา คือ S MT กับ S AT หรือไม่ก็ S AT(AS) กับ E MT(AS)<<รุ่นนี้นับคันได้ถือว่าเป็นลิมิเต็ด ซึ่งหาคู่สับยากมาก แล้วคิดว่าคนใช้รุ่นนี้เค้าจะสับหรอ?? นั้นแหละประเด็นหลัก

ส่วนเรื่องปัญหามันมีแน่นอน แต่แก้ไขได้ ซึ่งผมขอเกริ่นก่อนเลยเผื่อคนที่สนใจจะได้ทราบปัญหาก่อนที่จะทำ คือ

ในส่วนของMT>AT

1.ไฟเกียร์ตำแหน่ง D บนเรือนไมล์เกียร์ออโต้กระพริบตลอดเวลา เพราะฟ้องว่าไม่มีABSในระบบเพราะกล่องมีฟังชั่นแต่ไม่มีตัวอุปกรณ์

2.ไฟAirbag ABS โชว์เพราะรถเดิมๆไม่มีอุปกรณ์แต่กล่องมันมีฟังชั่นนี้

การแก้ไขปัญหา

ในกรณีข้อ 1 ต้องหากล่องECU รุ่น S AT ซึ่งไม่มีAirbag ABS มาใส่ ซึ่งเบิกใหม่ราคา2xxxx หามือสองราคา xxxx อันนี้แล้วแต่สะดวก

ข้อดีคือ ไฟไม่กระพริบใช้ได้ปกติไม่น่ารำคาญ ข้อเสียคือ ต้องเสียค่ากล่องและค่าแก้อิมโมใหม่ (แต่เราก็สามารถเอากล่องของคู่สับไปขายต่อได้เพื่อมาชดเชยค่ากล่องที่หามา)

ในกรณีข้อ 2 หาเรือนไมล์ รุ่น S AT ซึ่งไม่มีไฟตำแหน่ง Airbag ABS มาใส่ หรืออีกทางเลือกถอดไมล์แกะหลอดไฟในตำแหน่งนั้นออกวิธีนี้ดีคือไม่ต้องหาเรือนไมล์ใหม่ เสียคือ เสียเวลาวิ่งไปหาที่ทำที่แก้

ข้อดีคือ ไฟไม่โชว์ให้รำคาญ ข้อเสียคือ มีค่าใช้จ่ายและเสียเวลานิดหน่อย

ต่อมาในส่วนของAT>MT

จะไม่สามารถใช้อุปกรณ์ที่ติดมาได้คือ Airbag ABS เพราะกล่อง ECU S MT ไม่มีฟังชั่นนี้ และCruise Control เพราะเรือนไมล์ของ S MT ไม่มีฟังชั่นนี้

การแก้ปัญหาในส่วนAirbag ABS คือ ต้องหากล่องECU รุ่น E MT(AS) เบิกใหม่ก็ราคา2xxxx หามือสองราคา xxxx(หายากมากแทบพลิกแผ่นดินหา) และต้องใช้สายไฟเมนหลักที่มีAirbag ABSด้วย อันนี้ผมแก้ปัญหาโดยใช้สายไฟเดิมซึ่งมี Airbag ABS แม้จะเป็นสายไฟของ S AT(AS)ก็สามารถใช้ได้เพราะ จากAT>MT จุกจิกน้อย โดยที่ผมก็หาสายไฟเมนหลักของเกียร์ออโต้ที่เป็นรุ่น S ATหรือS AT(AS)มาให้คู่สับผม ซึ่งผมก็จะได้สายไฟของเกียร์ธรรมดามาเป็นสแปรไว้ขายได้ พยายามอย่าเอาสายไฟของรุ่น E ATหรือE AT(AS) มาให้คู่สับ เพราะคู่สับเราเป็นรุ่น S MT จะเป็นแอร์ธรรมดา ปลั๊กแอร์จะไม่ตรงกัน

และในส่วนการแก้ปัญหาในส่วน Cruise Control ต้องหาเรือนไมล์ที่มีฟังชั่นของ Cruise Control อันนี้หายากหน่อยเพราะเท่าที่ทราบมาที่เป็นเกียร์MTจะมีในเรือนไมล์ของรุ่น E MT(AS) ปี 2007 ตรงนี้ผมแก้ปัญหาโดยใช้ไมล์เดิมโดยเอาหลอดไฟโชว์ตำแหน่งเกียร์ออก ก็เป็นไมล์เกียร์MTแล้ว แล้วก็ต้องหาไมล์เกียร์ATให้คู่สับโดยที่เราจะได้เรือนไมล์MT ของคู๋สับมาเป็นสแปรเช่นเดียวกัน

ส่วนข้อดีข้อเสียเหมือนกับข้างบน

ต่อมา มาในส่วนอุปกรณ์ที่ต้องสับกัน

1.เกียร์+น้ำมันเกียร์+กระปุกน้ำมันคลัช+น้ำมันคลัช+คาเบรค+คาคลัช

2.กล่อง ECU (กรณีAT>MTอันนี้ผมหามาตรงรุ่นเอง)

3.เรือนไมล์ (กรณีAT>MTใช้ของเดิมแต่หาของตรงรุ่นให้คู่สับ)

4.สายไฟเมนหลัก (กรณ๊AT>MTใช้ของเดิมแต่หาของตรงรุ่นให้คู่สับ)

5.เพลาขับ

6.หม้อน้ำ

7.กระปุกเกียร์+ครอบเกียร์เล็ก

8.คอกุญแจ+เบ้ากุญแจประตูฝั่งคนขับและฝาท้าย (กรณีสับกล่องกันแล้วไม่อยากเสียค่าแก้อิมโม)

9.แพหน้า(อันนี้ไม่แน่ใจ)

10.ที่พักเท้า(ของผมเอาออกปล่อยโล่งๆไม่อยากลื้อพรม ส่วนของคู่สับก็ใช้ของเกียร์MT)

11.อื่นๆเล็กๆน้อยๆ

ต่อมา หลังจากตกลงกับคู่สับกันได้แล้ว(ต้องแจ้งให้เค้าทราบถึงปัญหาและสิ่งที่ต้องเปลี่ยนรวมถึงค่าใช้จ่าย)

ผมก็ได้ติดต่อกับทางอู่ ซึ่งได้คุยรายละเอียดกันครบถ้วนไว้ก่อนแล้ว กำหนดระยะเวลา 2 คัน 1อาทิตย์ ค่าใช้จ่ายต่อคัน 10000 บาท ค่าแก้อิมโมคันละ 2500 (กรณีแก้อิมโม) คุยเสร็จก็นำรถเข้าไปทำตามเวลาที่นัดไว้ ซึ่งเวลาผ่านไป 2 วันรถผมก็เสร็จจาก AT(AS)>MT(AS) ที่เร็วเพราะผมใช้สายไฟเดิมเลยไม่ต้องรื้อคอนโซลและอีกหลายๆจุด ซึ่งวันไปรับรถ ก็ได้ลองได้เทสรถ รถสมบรุณ์ 99% อีก1%สำหรับการถอดและประกอบที่ยังไงก็ไม่สมบรูณ์100% อีก 5 วันคู่สับผมก็เสร็จจากMT>AT รถคู่สับผมก็ใช้ได้ปกติไม่มีปัญหา มีแค่ในส่วนของไฟตำแหน่งเกียร์ D กระพริบเพราะ คู่สับผมรับได้กับปัญหาตรงนี้เลยไม่ได้มีการแก้ไข ซึ่งมันเป็นปัญหาที่แก้ไขได้ ผลออกมาเป็นที่โอเคทั้ง 2 คัน ค่าใช้จ่ายไม่มีเพิ่มเติมจากที่ตกลงคันละ 12500 บาทรวมแก้อิมโม ซึ่งรถทั้ง2คันไม่มีปัญหาอะไรเลยถือว่า จบ!!โปรเจ็คนี้

ขอเสริมนิดในส่วนของปัญหานั้นเกิดจากตัวผมเอง ที่ต้องการให้สามารถใช้ Airbag ABS ได้และเนื่องเพราะสับกันไม่ตรงรุ่นด้วย เลยอาจจะต้องมีอะไรเพิ่มเติมให้ยุ่งยากกันนิดหน่อย

ถ้าผมจะให้ไม่มีปัญหาก็ได้คือ ก็สับกันตามปกติโดยที่จะไม่สามารถใช้ Airbag ABS ได้ ซึ่งผมซีเรียสเรื่องนี้มากซึ่งมันเกี่ยวกับความปลอดภัย ซึ่งผมถือคติว่า มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วไม่มี!! เลยเกิดโปรเจคนี้ขึ้น

สรุป ทั้งผมและคู่สับแฮปปี้มากกับโปรเจคนี้ อาจมีอะไรติดๆขัดๆเล็กน้อย แต่รถก็ออกมาสมบรูณ์ 99% ผมก็สามารถใช้ Airbag ABS รวมถึงCruise Control ได้ ส่วนคู่สับก็ใช้รถได้ตามปกติ

ผมเลยอยากมาแชร์ประสบการณ์และความรู้ที่ได้รับมารวมถึงปัญหาในการทำโปรเจ็คนี้ด้วยเพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่สนใจอยากจะทำโปรเจ็คนี้บ้าง แต่เป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง ผมไม่มีเวลาไปถ่ายรูปในวิธีการทำเลยต้องขอโทษทุกท่านด้วยบางสิ่งบางอย่างอาจมองภาพไม่ออก แต่ผมยินดีที่จะอธิบายและแนะนำสำหรับคนที่ต้องการจะทำ ท่านใดสนใจอยากทราบรายละเอียดต่างๆ เช่น ค่าใช้จ่าย อู่ ระยะเวลา ข้อดี ข้อเสีย ฯลฯ ติดต่อผมมาได้เลยตามเบอร์นี้ 085-335-8385 น็อต

ส่วนข้อมูลบางอย่างถ้าถูกผิดหรือไม่ตรงกับข้อมูลของบางท่านผมยินดีรับฟังและแก้ไขครับผม และต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

เจ้าของกระทู้หากล่อง e mt as จากไหนอะคับ

มีคนรู้จักเค้าทำงานเกี่ยวกับอะไหล่อะครับในเซียงกง เค้ามีคอนเน็คเยอะ เลยหาได้ไม่ยาก ถ้าหาเองปวดกระบาลแน่ๆ

ผมเปน S at as อ่ะคับ อยากทราบ ราคาค่าของที่ต้องใช้และ ส่วนที่จะต้อง หาให้ อีกฝั่งหน่อยอะคับ

กระซิบมาทางPm ก็ได้ หรือจะโพสลงในนี้ก็ได้คับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคับ

ผมเปน S at as อ่ะคับ อยากทราบ ราคาค่าของที่ต้องใช้และ ส่วนที่จะต้อง หาให้ อีกฝั่งหน่อยอะคับ

กระซิบมาทางPm ก็ได้ หรือจะโพสลงในนี้ก็ได้คับ

จัดเต็มไปเลยครับพี่ต้น

คร้าบ!! ผมได้แจ้งไปกับคุณโอมแล้วนะครับ มีอะไรสงสัยถามได้นะครับ ยินดีให้คำแนะนำครับ

จัดเต็มไปเลยครับพี่ต้น

จัดเต็มกันไปครับ

ผมให้เพื่อนผมโทรไปคุยกับเจ้าของกระทู้มาแล้วครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร้าบ

ึคร้าบผม ผมยินดีครับ รู้อะไรมา ได้อะไรมาก็แบ่งแชร์ประสบการณ์กันครับ คนที่เค้าจะทำได้ทราบรายละเอียดก่อนตัดสินใจ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากครับ กระจ่างงงงงงง :))))

ด้วยความยินดีครับคุณโอม แต่ที่สำคัญที่สุดคือ อู่!! นะครับ อู่จบ รถก็จบ !!

ขอทราบราคาที่ใช้ในการสลับหน่อยได้ไหมครับ ผมก็เป็นรุ่น E AT(AS) เหมือนกันอยากสลับเป็น Mt อยู่

ค่าสับคันละ 10000 ครับ ค่าแก้อิมโมคันละ 2500 (จะทำหรือไม่ก็ได้ครับ)

• 1 month later...
  • 6 months later...

ต้องแลกหม้อน้ำด้วยหรอครับ ถ้าหาเกียร์ m/t มาลงเองนี่ต้องหาหม้อน้ำใหม่หรือป่าวครับ รบกวนอีกอย่างครับ ตัว ECU E m/t (AS) พอจะชี้เป้าร้านหรือขอเบอร์โทรให้ผมด้วยได้มั้ยครับ ไปถาม 0 มาราคาโหดมาก ราคานี่ซื้อ standalone มาพ่วงสั่งเกียร์ดีกว่าครับ

ต้องแลกหม้อน้ำด้วยหรอครับ ถ้าหาเกียร์ m/t มาลงเองนี่ต้องหาหม้อน้ำใหม่หรือป่าวครับ รบกวนอีกอย่างครับ ตัว ECU E m/t (AS) พอจะชี้เป้าร้านหรือขอเบอร์โทรให้ผมด้วยได้มั้ยครับ ไปถาม 0 มาราคาโหดมาก ราคานี่ซื้อ standalone มาพ่วงสั่งเกียร์ดีกว่าครับ

หม้อน้ำMT จะใหญ่กว่าของAT ครับสมควรเปลี่ยนครับ เพราะ MT รอบสูงกว่า AT พอตัว

ส่วนเรื่องกล่องหามือสองคงยากมากครับและเสี่ยงด้วย ตอนนั้นผมจังหวะดีเลยได้มา ถ้าคิดจะทำจิงๆเบิกศูนย์ดีกว่าแต่อย่างที่่คุณว่าราคามันโหด

หรือไม่ก็หาพวก Standalone มาคุมเครื่องกับเกียร์เอาครับ พวกอุปกรณ์ไฟฟ้าใช้กล่องเดิมคุมเอาครับ

หม้อน้ำMT จะใหญ่กว่าของAT ครับสมควรเปลี่ยนครับ เพราะ MT รอบสูงกว่า AT พอตัว

ส่วนเรื่องกล่องหามือสองคงยากมากครับและเสี่ยงด้วย ตอนนั้นผมจังหวะดีเลยได้มา ถ้าคิดจะทำจิงๆเบิกศูนย์ดีกว่าแต่อย่างที่่คุณว่าราคามันโหด

หรือไม่ก็หาพวก Standalone มาคุมเครื่องกับเกียร์เอาครับ พวกอุปกรณ์ไฟฟ้าใช้กล่องเดิมคุมเอาครับ

เพิ่มจากพี่น็อต. หมอน้ำถ้าเปลี่ยนก้ดีคับ แต่ไม่เปลี่ยนก้ไม่ได้เสียหายอะไรครับ

ส่วนเรื่องกล่อง ถ้าจะใส่กล่อง แต่ง. อยู่แล้ว. เอา สเตนอโลนก้ง่าย. ครับ.

ไม่มา MT 6 เกียร์บ้างหรอคุณน้อง ^^

ผม MT 5 Speed แต่มีตัวช่วยนะคร้าบ อิอิ

ข้อมูลดีมากๆ คร้าบบ

ขอบคุณครับผม

เพิ่มจากพี่น็อต. หมอน้ำถ้าเปลี่ยนก้ดีคับ แต่ไม่เปลี่ยนก้ไม่ได้เสียหายอะไรครับ

ส่วนเรื่องกล่อง ถ้าจะใส่กล่อง แต่ง. อยู่แล้ว. เอา สเตนอโลนก้ง่าย. ครับ.

ขอบคุณมากครับไอน้อง

ผม MT 5 Speed แต่มีตัวช่วยนะคร้าบ อิอิ

ขอบคุณครับผม

ขอบคุณมากครับไอน้อง

บ่เป็นหยัง คร้าบบบบบบบบบบบ

• 2 weeks later...