Jump to content

Review>> แชร์ประสบการณ์สับเกียร์ AT>MT

Recommended Posts

คุณน๊อตครับ ถ้าจะเอาไฟล์แสดงตำแหน่งเกียร์ที่ไมล์ออกยังไงครับ

ก็ให้พี่โอ็ด MR.LED ที่ทำไมล์แดงเอาหลอดไฟออกจากเรือนไมล์ครับผม อาจจะเสียค่าแรงนิดหน่อย ลองโทรไปถามพี่เค้าดูครับ

ก็ให้พี่โอ็ด MR.LED ที่ทำไมล์แดงเอาหลอดไฟออกจากเรือนไมล์ครับผม อาจจะเสียค่าแรงนิดหน่อย ลองโทรไปถามพี่เค้าดูครับ

อ่อครับ ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามอีกเรื่องครับ พอดีได้กล่อง ECU มา part no. 37820-RNC-Z01 TH ผมจะเช็คยังไงครับว่าเป็นรุ่น E M/T (AS) หรือป่าว ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามอีกเรื่องครับ พอดีได้กล่อง ECU มา part no. 37820-RNC-Z01 TH ผมจะเช็คยังไงครับว่าเป็นรุ่น E M/T (AS) หรือป่าว ขอบคุณครับ

Part Number ผมอยู่ที่บ้าน เด่วยังไงผมจะเอามาแปะไว้ให้ดูนะครับ สำหรับกล่อง R18a ทุกตัว แต่สำหรับกล่อง E MT(AS)  Part Number จะเป็น 37820-RNA-Y3... คือ ตัวเลขหลังจะเป็น 30-39 อะไรก็ได้ มันเป็นตัวเลขที่บอกปีของกล่องว่า ใหม่หรือเก่า แต่ตัวด้านหน้าต้องเหมือนกันหมดนะครับ สงสัยโทรมาถามครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับ part no. ECU ปล. ผมจะเดินตาม step คุณน๊อตเปลี่ยนเกียร์ m/t แล้ว set bo อนาคตว่าจะขอความรู้เรื่องเทอร์โบด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับ part no. ECU ปล. ผมจะเดินตาม step คุณน๊อตเปลี่ยนเกียร์ m/t แล้ว set bo อนาคตว่าจะขอความรู้เรื่องเทอร์โบด้วยครับ

ได้เลยครับ ด้วยความยินดี

• 2 weeks later...

สอบถามหน่อยคับ ผมรุ่น e/at (as)navi

-สายไฟเมนจะต่างจากตัวไม่มีเนวีป่าวคับ

-ในกรณีหาเกียมาเองถ้าไม่อยากยุ่งหากล่อง e/mt ก็หาสแตนอโลนมาพ่วงก็จบได้ใช่ป่าวคับ

สอบถามหน่อยคับ ผมรุ่น e/at (as)navi

-สายไฟเมนจะต่างจากตัวไม่มีเนวีป่าวคับ

-ในกรณีหาเกียมาเองถ้าไม่อยากยุ่งหากล่อง e/mt ก็หาสแตนอโลนมาพ่วงก็จบได้ใช่ป่าวคับ

สายไฟของเนวิ ต่างกับ ไม่มีเนวิครับ เพราะจะต่างกันในส่วนของวิทยุและระบบนำทางครับ

ส่วนในกรณีหาเกียมาเองนั้น มันไม่ใช่แค่เกียร์เท่านั้นนะครับที่ต้องเปลี่ยน ยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องเปลี่ยน เช่่น เพลาขับ หม้อน้ำ ปั้มคลัช ฯลฯ  ซึ่งดูแล้วมันหลายเงินครับถ้าจะหามาเองทั้งหมด  แต่ถ้าจะทำจิงๆในส่วนของระบบเดิมของรถใช้กล่องเดิมควบคุม แต่ระบบขับเคลื่อนเช่น การจุดระเบิด รอบเครื่อง ความเร็ว สามารถใช้สแตนอโลนได้ครับ ถือว่าจบ แต่ใช่งบประมาณสูงครับ

เพิ่มเติมครับผมลงเกียร์ m/t แต่ลองใช้กล่อง a/t ลากได้ 5000 รอบกล่องยังไม่ตัดครับ (ด้วยความอยากรู้ครับ) เผื่ออนาคตใครลง m/t แต่หากล่องไม่ได้ใช้กล่อง a/t ได้ครับ ข้อแม้ถ้าไม่ลากรอบโหดเ้กินไปครับ แล้วก็ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์จะกระพริบนะครับตรงเกียร์ D

เพิ่มเติมครับผมลงเกียร์ m/t แต่ลองใช้กล่อง a/t ลากได้ 5000 รอบกล่องยังไม่ตัดครับ (ด้วยความอยากรู้ครับ) เผื่ออนาคตใครลง m/t แต่หากล่องไม่ได้ใช้กล่อง a/t ได้ครับ ข้อแม้ถ้าไม่ลากรอบโหดเ้กินไปครับ แล้วก็ไฟแสดงตำแหน่งเกียร์จะกระพริบนะครับตรงเกียร์ D

ใช่ครับ ผมก็เคยลองศึกษาแล้วครับ ใช้ด้วยกันได้ครับ แต่!! มันจะลากรอบได้เท่ากับเกียร์ออโต้ครับ แล้วอาจต้องเพิ่มอุปกรณ์นิดๆหน่อยเพื่อเป็นการหลอกกล่องว่าเป็นเกียร์MT ครับ

เด่วผมให้เบอร์ช่างที่เซ็ทให้กับผมละกันครับ รายละเอียดคุยกับพี่เค้าเลย พี่เค้าคุยดี งานดี

089-147-0402  พี่ปณต  เข้าไปดูผลงานพี่เค้าได้ที่ Page SPP Garage By NOD เลยครับตาม Link นะครับ

http://www.facebook.com/SppGarageByNod?fref=ts

• 1 year later...

ผมเคยจับคุ่สับกับอุ่ๆนึงมาคับ no airbag no abs

แต่รถผม at (เป็นแอร์ดิจอตอล) อีกคน mt (แอร์ธรรมดา)

สับทุกอย่าง สับแอร์ด้วยคับ ผมเลยได้แอร์ธรรมดามาผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร พอสับเส็ดรถอีกคันปกติทุกอย่างส่วนรถผมรอบเดินเบากะพือ (กระพือรอบลงเหมือนรถมีแคมแต่ง)ส่วนรอบอื่นไม่มีผลอะไรชัดก็ปกติทุกอย่างอยากแชร์ปะสพการณ์ดุคับพี่ๆคัยเคยเป็นบ้างคับ หรือคัยมีคำแนะนำดีๆบ้างคับ

• 1 year later...

ผมเคยจับคุ่สับกับอุ่ๆนึงมาคับ no airbag no abs

แต่รถผม at (เป็นแอร์ดิจอตอล) อีกคน mt (แอร์ธรรมดา)

สับทุกอย่าง สับแอร์ด้วยคับ ผมเลยได้แอร์ธรรมดามาผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร พอสับเส็ดรถอีกคันปกติทุกอย่างส่วนรถผมรอบเดินเบากะพือ (กระพือรอบลงเหมือนรถมีแคมแต่ง)ส่วนรอบอื่นไม่มีผลอะไรชัดก็ปกติทุกอย่างอยากแชร์ปะสพการณ์ดุคับพี่ๆคัยเคยเป็นบ้างคับ หรือคัยมีคำแนะนำดีๆบ้างคับ

รอบไม่นิ่ง ลองไปรีเซ็ตลิ้นปีกผีเสื้อดูหรือยังครับ