Jump to content

เสียงดัง เหมือนเหล็กเสียดสีกัน ผ้าเบรคเหลือเยอะคับ

Recommended Posts

รบกวนหน่อยคับ รถขับแล้วมีเสียงดังเหมือนเหล็กเสียดสี มาจากล้อหน้าขวา เช็คผ้าเบรคดูแล้วเหลืออีกเยอะ เป็นๆหายครับดังสลับเงียบ ตอนรถวิ่งอยู่เลยคับ แตะเบรคไม่ได้ยิน

พี่ๆเคยเจอกันบ้างมั๊ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

- เสียงเหมือนเสียดสีที่เคยเจอกับรถเพื่อน 

มันเสียงดังบ้างไม่ดังบ้าง นึกว่าผ้าเบรคหมด สั่งผ้าเบรคมาใหม่... แต่พอถอดล้อออกมา ผ้าเบรคยังเกินครึ่ง มองหาว่าเสียงมันเกิดจากอะไร ก้ไปเจอเศษหินเล็กๆ ติดคาในช่องติดกับจาน พอแงะออกแล้วใส่ล้อกลับไปวิ่งเสียงหายไปเลย  

ลองถอดเช็คดูเบรคอาจจะสกปรกก็ทำความสะอาด

หรือมีเศษหินเล็กๆ เข้าไปติด หรือ จานบังลมไปสีกับจาน หรือ แผ่นกันเสียง

รถคันเก่าผมตัวล๊อคผ้าเบรคมันหลุดขยับดัวได้ วิ่งๆบางทีมันก้ไปสีกับจาน   พวกนี้ก้ทำให้เกิดเสียงเสียดสีได้เหมือนกัน

- อีกตัวหนึ่ง เสียงก็อาจจะมาจากลูกปืนล้อหน้ามีปัญหา

ถ้าหาไม่เจอ คงต้องตรวจเช็คชิ้นส่วนของรถที่หมุนได้ทั้งหมดโดยเฉพาะช้างที่ดัง  รวมทั้ง ยางหุมเพลาจารบีเพลาขับ ด้วย

ปัญหาเสียงให้ชี้ชัด ตอบยาก เสียงแต่ละอย่าง คนฟังเสียงไม่เหมือนกัน

คนติดตั้งผ้าเบรค. ใส่ถูกทางใช่ป่ะครับ

ลองเช็คตามพี่ป๊อปอะครับ

ลองให้ช่างทำความสะอาดจานเบรค ผ้าเบรค แล้วแล้วก็อัดจารบีตรงลูกหมาก(ช่างเจอว่าแห้งสนิท) ก็ยังไม่หายครับ ช่างบอกว่าโชคตายสนิท ไม่รุ้จะเกี่ยวกับเสียงมั๊ยเอี๊ยดๆมืองเหล็กเสียดสีมั๊ย ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ..ตอนนี้ขับเริ่มสังเกตเสียงเอี๊ยดๆจะมาตอนรถสะเทือน พร้อมกับเสียงตึกแน่นๆ (อันี้ค่อนจ้างชวร์ถ้าเปลี่ยนโช๊คจะหาย) แต่เสียงเอี๊ยดๆ นี่ไม่แน่ใจจริงๆครับ เด่วจะเอาเข้าศูนย์ให้ตรวจละเอียดอีกทีครับบ แล้วยังไงจะมาอัพเดทอีกที

มาอัพเดทครับ เสียงเกิดจากโช๊คครับ โช๊คคู่หน้าตายสนิทจนทะลุคอนโซลด้านนอกตัวรถครับ... เปลี่ยนเรียบร้อย เงียบสนิท

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคร้าบบบ

มาอัพเดทครับ เสียงเกิดจากโช๊คครับ โช๊คคู่หน้าตายสนิทจนทะลุคอนโซลด้านนอกตัวรถครับ... เปลี่ยนเรียบร้อย เงียบสนิท

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคร้าบบบ

รถวิ่งมากี่โลแล้วครับ