Jump to content

FD วิ่งมา 17x,xxx ช่วงล่างมันตึงตังเหลือเกิน

Recommended Posts

มันเหมือนตึงๆตังๆ ไม่เงียบ ไม่แน่น ลองขับ City เพื่อน วิ่งมาประมาณ 6 หมื่นโลยังนิ่งกว่า เงียบกว่า รถเข้าศูนย์ตลอด เคยเปลี่ยนโช๊ค ลูกปืนมาบ้างแล้ว เข้าล่าสุดก็ไม่เห็นแจ้งอะไร เสียงเข้าห้องโดยสารเยอะขึ้น มีกลิ่นเข้าอีก 

ใครเคยแก้ไขหรือมีอะไรแนะนำบ้างไหมครับ คงใช้อีกหลายปี อยากแก้ให้ใกล้เคียงของเดิมๆหน่อยอะครับ ขับแล้วไม่ค่อยมีความสุขเลย  :(

มองไปมุมบนขวา หาช่องเสิช 

พิมพ์ ช่วงล่าง กด Enter เลยคับ  :D

ขอบคุณครับพี่ Tommie ก่อนตั้งกระทู้ ลองค้นหาคร่าวๆดู เหมือนยังได้ข้อมูลไม่เพียงพอ เลยมาตั้งกระทู้ถามครับ อาจจะเด็กใหม่ที่นี่ ไม่ได้ติดตามหรืออ่านกระทู้ในนี้มาเยอะ ถ้ากระทู้ผมซ้ำๆ ก็ต้องขอโทษด้วยครับ เพิ่งมาใหม่เลยทีเดียว (เก่าจาก fd  :) )

ไม่ได้ซ้ำอะไรหรอกคับ  :D  เพียงแต่กลัวว่าจะไม่มีสมาชิกมาตอบให้น่ะ เพราะแลว่าคำถามมันกว้างมากครับ 

เลยให้ลองศึกษาโพสท์เก่าๆดูก่อน เผื่อจะลดวงมาได้อีกหน่อยน่ะคับ  :D

เอาทั้งชุดช่วงล่างนี่ มีจุกครับ  ถ้าเป็นผมคงไล่ลูกหมากทั้งหมดก่อน น่าจะได้ฟิลลิ่งที่ดีขึ้นมากแล้วครับ  :D

ของผมก้อพึ่งยกเซตลูกหมากใหม่ + ยางแท่นเครื่อง  ขับแน่นตึ่กๆเลยคับ  :D

ไม่ได้ซ้ำอะไรหรอกคับ  :D  เพียงแต่กลัวว่าจะไม่มีสมาชิกมาตอบให้น่ะ เพราะแลว่าคำถามมันกว้างมากครับ 

เลยให้ลองศึกษาโพสท์เก่าๆดูก่อน เผื่อจะลดวงมาได้อีกหน่อยน่ะคับ  :D

เอาทั้งชุดช่วงล่างนี่ มีจุกครับ  ถ้าเป็นผมคงไล่ลูกหมากทั้งหมดก่อน น่าจะได้ฟิลลิ่งที่ดีขึ้นมากแล้วครับ  :D

ของผมก้อพึ่งยกเซตลูกหมากใหม่ + ยางแท่นเครื่อง  ขับแน่นตึ่กๆเลยคับ  :D

จัดลูกหมากแท้ หรือว่า 555 เหมือนเดิมครับพี่ ว่าจะไปทำๆ แต่อาจจะขายรถแล้วนี่สิครับ

ตอนนี้ของผมยัง 555 แต่เดี๋ยวจะเบิกแท้ไปเปลี่ยนละ

ส่วนมากเวลาเราไปตั้งศูนย์ แล้วช่างบอก ไอ่นั่นไอ่นี่หลวม เราจะไม่ได้เตีรยมตัวไว้ พอนึกภาพออกป่ะคับ  เลยเปลี่ยนๆไปก่อน

คราวนี้พอจับทางได้  เบิกไปรอครบเซตได้ละทีนี้ เสียเงินทีเดียวคับ 

เปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ ลูกหมากแร็ค กับคันชักนอก แน่นเหมือนรถใหม่เลย พร้อมซีลเพลาขับ ซีลคันเกียร์ ตัวเบา 555

ขัยสบายขึ้นเลยนะคับ ขับเกวียนมานาน

มากๆ เลยครับพี่ ที่เคยกระด้างคิดว่ามาจากยางสปอร์ต หายไปหมด 555 แจ่มครับ ขอบคุณนะครับ

อาการเหมือนกันเลยครับ

ขับช่วงความเร็วต่ำๆ ~ 40-50 แข็งเหมือนขับเกวียนมากเลย

แต่พอช่วงความเร็วสูง ~ 120+ นุ่มแน่น แค่คล้ายเดิมแต่มันไม่เหมือนเดิมครับ

มันอธิบายยาก ใช้รถทุกวัน มันแค่รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิม

ตอนนี้รถผม 183,xxx แล้วครับ ช่วงล่างเปลี่ยแค่ สปริงแดงพี่ทศหน้า - หลัง + กันโคลง

นอกนั้นเดิมๆหมดเลย รถ 5 พ.ย. 2010 ครับ

ถ้าเบิกศูนย์ พวกลูกหมากแท้ทั้งหมด ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

มี part no. อะไรบ้างครับผม

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

อาการเหมือนกันเลยครับ

ขับช่วงความเร็วต่ำๆ ~ 40-50 แข็งเหมือนขับเกวียนมากเลย

แต่พอช่วงความเร็วสูง ~ 120+ นุ่มแน่น แค่คล้ายเดิมแต่มันไม่เหมือนเดิมครับ

มันอธิบายยาก ใช้รถทุกวัน มันแค่รู้สึกว่ามันไม่เหมือนเดิม

ตอนนี้รถผม 183,xxx แล้วครับ ช่วงล่างเปลี่ยแค่ สปริงแดงพี่ทศหน้า - หลัง + กันโคลง

นอกนั้นเดิมๆหมดเลย รถ 5 พ.ย. 2010 ครับ

ถ้าเบิกศูนย์ พวกลูกหมากแท้ทั้งหมด ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

มี part no. อะไรบ้างครับผม

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ถามเพิ่มหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

แอบไปถามศูนย์มาแล้ว เปลี่ยนอะไหล่ 5 ตัว ราคาประมาณ 11,xxx เป็นค่าแรงซะ 1,8xx บาทครับ ยังไงลองไปดูกระทู้นี้ครับ ราคาน่าจะถูกกว่า

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/2886-%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%A0%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%88%E0%B8%B0%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%AD/page-3

สรุปเอาเข้าศูนย์ไปเช็คเรียบร้อย สรุปช่างบอกเสียงดังจากยางรองแท่นเครื่อง โดนไป 4,1xx บาท ตอนโทรมาก็ยังสองจิตสองใจว่า ใช่หรอว้าาาาา แต่ยางรองก็ใกล้อายุขัยแล้วเหมือนกัน (น่าจะเป็นตัวที่ 4 แล้วมั้ง ใช้เปลืองจริงๆ :D )  เค้าเช็คลูกหมากแล้วบอกว่ามันปกติดี

เอามาลองขับรู้สึกว่าดังน้อยลงสัก 70% วันไหนว่างๆจะลองให้อู่นอกเช็คพวกลูกหมากซ้ำอีกที  :rolleyes: