Jump to content

Recommended Posts

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ ชาว CCTH  หลังจากที่ผมได้รีวิว "DIY. เปลี่ยนชุดมอเตอร์พักกระจกมองข้าง CIVIC FD ด้วยตัวเอง" ไปแล้วเมื่อครั้งก่อนนู้นนนนน....นานมากล่ะ
ใครนึกไม่ออกก็ตามลิ้งค์นี้ไปเลยครับhttp://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/19559-diy-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%AD/#entry534388

D.I.Y.วิธีเปลี่ยน 
ที่พักแขนแผงประตูครับ  

อุปกรณ์
- ไขควง 4 แฉก หรือไขควงปากแฉกนั่นแหละครับ
- น้ำเย็นๆสักขวด หรือเบียร์สักป๋อง
- ผ้าซับเหงื่อครับ ร้อนจริงๆอากาศบ้านเราเดือนเมษาเนี่ย

เรามาดูวิธีเปลี่ยนกันเลยดีกว่าครับ

1. ถอดแผงประตู ออกมาเลยครับ  จะได้เฉพาะแผงประตูออกมาตามในรูปเลยครับ วันนี้ผมเปลี่ยนฝั่งคนขับนะครับ  ตัวรถ 1.8 E ตัว MC ครับ   สภาพภาพหนังตอนนี้นี่แบบพองแล้วพองอีกเลยครับ เน่ามาก 

วิธีถอดแผงประตูตามลิ้งค์ที่ผมเคยทำไว้เลยครับ ขั้นตอนที่ 1-13
ครับ  เปิดดูตามรับรองแกะได้แน่นอน    http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/19559-diy-%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%81%E0%B8%A1%E0%B8%AD/#entry534388

2. ที่พักแขนของแท้เบิกใหม่จากศูนย์  ถ้ารถใครภายในสีเบจ แล้วที่พักแขนฝั่งคนขับ พองแล้วอยากจะเปลี่ยน เอา Part No. นี้ไปเบิกศูนย์ได้เลยครับ ราคาไม่กี่ร้อยเองครับ

3. อือหือออออ....อุปกรณ์กันเสียงของฮอนด้าช่างน่ารักยิ่งนัก  เคยเห็นของ   Benz CLS 250 ตัวล่าสุดฟองน้ำซับเสียงก็แบบเดียวกับรถเรานี่แหละครับ   แต่ของเค้านี่หนาเป็นนิ้วเลยเกือบจะเต็มบานประตู ของเรานี่จะประหยัดไปไหน เปิดแผ่นฟองน้ำที่ลูกศรชี้ไว้ขึ้นเลยครับ มันจะมีเหมือนกาวๆแปะไว้อยู่หน่อยนึง ค่อยๆดึงครับ

4. ไขน็อต 5 ตัวในวงกลมออกเลยครับ  หากระป๋องหรืออะไรมาใส่ไว้กันหายก็ดีนะ  แล้วก็ดันเขี้ยวพลาสติก        3 ตำแหน่งที่ลูกศรชี้ไว้ออกเลยครับเพื่อ ถอดเบ้ามือดึงปิดประตูออก จะได้สะดวกต่อการทำงานขั้นต่อไป

5. ขยับซ้ายทีขวาทีเดียวก็ออกแล้วครับ ข้างล่างมันมีพุกเหล็กอีกตัวยึดไว้นิดนึง  ออกมาแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

พุกเหล็กที่บอกครับ

Part No. เบ้ามือดึงประตูเผื่อใครสูบบุหรี่ในรถแล้วขี้บุหรี่หล่นลงไป พลาสติกอาจละลาย    อยากเปลี่ยนก็เบิกได้เลยครับตามนี้เลยครับพี่น้อง

6.  มาถึงตอนถอดที่พักแขนแล้วครับ ไขน็อต 3 ตัวในวงกลม +ดันเขี้ยวพลาสติกตรงจุดยึด แต่ละจุดตามที่ลูกศรชี้ไว้ครับ  แนะนำให้เริ่มแงะจากฝั่งซ้ายก่อนครับ ค่อยๆไล่ไป มันจะออกง่ายหน่อย

7. ได้ออกมาเป็นแบบนี้ครับ จากนั้นเราก็เอาของใหม่ประกอบย้อนกลับตามเดิมเลยครับ

จุดยึดคิ้วประตูสีเงินๆของตัว E ครับ ตำแหน่งพุกสีดำ   6 ตัว ที่เรียงกันอยู่ครับ เผื่อใครจะแงะมาทำอะไรเล่นๆ

8. ประกอบแผงประตูเข้ากับตัวบานประตูเรียบร้อง ดูดีขึ้นมาเลย   55555 จากสภาพเน่าๆอันเก่า  ว่างๆต้องมาเช็ดแผงประตูหน่อยล่ะ รู้สึกว่าหนังเริ่มดำ  :D

จบแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่รับชมครับ   ผิดถูกประการใดผมขออภัยด้วยนะครับ  
:0031: 

ติดปัญหาตรงไหนสอบถามได้เหมือนเดิม โพสกันในนี้นี่แหละครับ

Edited by devil_102

ขอบคุณมากเลยค้าบพี่ ของผมนี่ลอกเหมือนของพี่เลย สงสัยต้องจัดมาเปลี่ยนบ้างแล้วคับ ^^

มันต้องแบบนี้ ทำทั้งที ต้องได้รีวิวมาเก็บในห้องสมุดเราด้วย

ขอบคุณรีวิวน้องคับ

เปลี่ยนไปกี่อันเนี่ย อันเก่าอย่าทิ้งนะ พี่ขอมาเล่นหน่อย

มันต้องแบบนี้ ทำทั้งที ต้องได้รีวิวมาเก็บในห้องสมุดเราด้วย

ขอบคุณรีวิวน้องคับ

เปลี่ยนไปกี่อันเนี่ย อันเก่าอย่าทิ้งนะ พี่ขอมาเล่นหน่อย

ขอบคุณครับป๋า ผมเปลี่ยนแต่ฝั่งคนขับอย่างเดียวครับ อันอื่นยังดีๆอยู่

ของเก่ายังอยู่ครับ แต่ผมมือซน เลาะหนังมันออกมาล่ะ 5555

กะว่าจะหาหนังมาลองหุ้มดูอ่ะครับ ไม่รู้จะเป็นไง

ตอนแรกถามร้านหุ้มอาคันทาร่า แม่จ้าววว 4 อันคิดเกือบๆ 5 พันอ่ะป๋า แพงมาก

ขอบคุณมากเลยค้าบพี่ ของผมนี่ลอกเหมือนของพี่เลย สงสัยต้องจัดมาเปลี่ยนบ้างแล้วคับ ^^

ลองเลยครับ ถ้าเป็นที่บานอื่นด้วยก็วิธีเหมือนกันนี่แหละครับ

ขอบคุณครับป๋า ผมเปลี่ยนแต่ฝั่งคนขับอย่างเดียวครับ อันอื่นยังดีๆอยู่

ของเก่ายังอยู่ครับ แต่ผมมือซน เลาะหนังมันออกมาล่ะ 5555

กะว่าจะหาหนังมาลองหุ้มดูอ่ะครับ ไม่รู้จะเป็นไง

ตอนแรกถามร้านหุ้มอาคันทาร่า แม่จ้าววว 4 อันคิดเกือบๆ 5 พันอ่ะป๋า แพงมาก

ขอทราบราคา....เบิกศูนย์ด้วยครับ....

ขอทราบราคา....เบิกศูนย์ด้วยครับ....

ที่พักแขนแผงประตูฝั่งคนขับ ที่ผมเบิกแท้ศูนย์มาประมาณ 600 กว่าบาท + vat 7% ครับผม

• 8 months later...