Jump to content

ความร้อนขึ้นๆลงๆ

Recommended Posts

รบกวนสอบถามหน่อยครับ วันนี้ขับรถไปอยู่ๆความร้อนก็ขึ้นเลยขีดกลางไป 3เม็ด(ขับมาประมาณ 10 โล ความเร็วประมาณ 90-100)

ผมเห็นความร้อนขึ้นก็เลยชลอรถจอดข้างทาง ยังไม่จอดสนิทความร้อนก็ลดลงมาต่ำกว่าขีดกลาง

ผมก็เลยขับรถต่อไป เพราะใกล้จะถึงห้างที่จะไปประมาณ 2 โล ความร้อนมันก็ขึ้นๆลงอยู่แบบนั้นจนถึงห้าง

ก็กะจอดให้เครื่องเย็นเดินห้างอยู่ 4ชั่วโมง ก็กลับมาเปิดดูหม้อน้ำว่าน้ำขาดไหม น้ำไม่ขาด ถังสำรองก็เกือบเต็ม

ก็ขับรถกลับบ้าน เหมือนเดิม ความร้อนขึ้นๆลงๆจนถึงบ้าน

ก็จอดรถติดเครื่องไว้ ปิดแอร์ ดูความร้อน ตอนจอดนิ่งความร้อนปกติ แต่พอพัดลมทำงานความร้อนขึ้นเลยขีดกลางไป3เม็ดเหมือนเดิมครับ

พอพัดลมหยุดความร้อนก็ลดลง แบบนี้ต้องเช็คตัวไหนครับ  รบกวนด้วยครับ FD 2.0

1.พัดลมที่ทำงานเป็นพัดลมแอร์หรือพัดลมหม้อน้ำครับ

2.จังหวะที่ความร้อนลดตอนขับ เป็นช่วงวิ่งหรือจอดครับ

1.ตอนจอดอยู่กับที่ความร้อนปกติ  พอพัดลมหม้อน้ำทำงาน แล้วความร้อนก็ขึ้นครับ(ไม่ได้เปิดแอร์ครับ)

2.ตอนขับความร้อนอยู่ๆก็ขึ้นครับ พอช่วงชลอความเร็วความร้อนก็ลดครับ ความเร็วไม่เกิน 100 ครับ

อาการแบบนี้ถ้าจับด้วยพวก OBD check จะง่ายครับ

ความร้อนที่เม็ดมิเตอร์ของเรามันเรนจ์กว้างพอสมควร

เดายากเลย

ปกติความร้อนก่อนจะพัดลมทำงานมันจะแตะที่ 100 แล้วไปทริกพัดลมติดทันที

เป่าแป๊ปนึงแล้วหยุด เทมป์จะลงมาที่ 94-96 แล้วขึ้นไปใหม่แบบนี้เรื่อยๆคับ

ถ้าจับด้วยOBD จะเห็นเลขตอนพัดลมทำงาน

มี 2 อย่างในใจผมคับ คือ เซนเซอเสื่อม กับ พัดลมหมุนช้าไปนิด

เลยทำอุณหภูมิลงไม่ได้ฉับพลัน

เซนเซอร์อาจลองสลับเพิ่อนดูถ้าหายก้อจบ พัดลมนี่เช็คยากสักนิดคับ

พี่ทอมคับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะค้บ

เซนเซอนี่ตัวไหนหรอคับ ตัวที่อยู่ตรงท่อหม้อน้ำเส้นบนที่ติดอยู่กับเครื่อง ปลั๊กสีฟ้าๆรึเปล่าอ่ะคับ

ตอนนี้เวลาผมขับรถติดๆ เปลี่ยนพัดลมแล้ว

ปกติมันจะคุมไว้แทบไม่เคยเกิน 100องศาเลยคับ(ปิดแอร์นะคับ) หลังๆมานี่บางทีทะลุไป 100-104องศาอะคับ แล้วก็ลงมาที่ 96 องศา

แต่ถ้าเปิดแอร์บางทีก้ยังขึ้นไปเกือบ100องศาเหมือนกันอ่ะค้บ ปกติอยู่แค่ 91-95 นี่แบบติดสุดๆเลยนะคับ

ลองหา ODB Check มาใช้ดูเทียบกันก่อนอย่างที่พี่ทอมมี่ว่าก็ดีเหมือนกันนะครับ ถ้าอุณหภูมิน้ำปกติ ค่อยไปดูอย่างอื่นต่อ เจ้า ODB นี่มันเคยช่วยผมมาครั้งนึงแล้วเรื่องความร้อนขึ้นโดยไม่รู้ตัว ตอนนั้นพัดลมผมเสีย ขับรถติดๆอยู่ความร้อนขึ้นไปเกินร้อยองศาแล้ว เม็ดอุณหภูมิที่หน้าปัดรถยังโชว์ 9 เม็ดอยู่เลยถ้าไม่ได้ดูเจ้าตัวนี้เทียบ กว่าจะเห็นเจ้าเม็ดที่หน้าปัดโชว์เพิ่ม อุณหภูมิน้ำคงขึ้นไปหลายองศลาเลยคงมีงานเข้าแน่ๆ ตอนนี้เลยวางไว้ที่คอนโซลดูเป็นกิจวัตรที่ขับรถเลยครับขาดไม่ได้เลย

พี่ทอมคับ ขอสอบถามเพิ่มเติมนะค้บ

เซนเซอนี่ตัวไหนหรอคับ ตัวที่อยู่ตรงท่อหม้อน้ำเส้นบนที่ติดอยู่กับเครื่อง ปลั๊กสีฟ้าๆรึเปล่าอ่ะคับ

ตอนนี้เวลาผมขับรถติดๆ เปลี่ยนพัดลมแล้ว

ปกติมันจะคุมไว้แทบไม่เคยเกิน 100องศาเลยคับ(ปิดแอร์นะคับ) หลังๆมานี่บางทีทะลุไป 100-104องศาอะคับ แล้วก็ลงมาที่ 96 องศา

แต่ถ้าเปิดแอร์บางทีก้ยังขึ้นไปเกือบ100องศาเหมือนกันอ่ะค้บ ปกติอยู่แค่ 91-95 นี่แบบติดสุดๆเลยนะคับ

เมื่อกี้ขับรถก้อนั่งดูค่าไป คิดว่าถ้าเซ็นเซอร์มันเสื่อม

ส่งค่าผิดไป Ecu ตัวเกจที่รถมันก้อไม่ควรขึ้นสูงผิดสิ

เพราะมันยังส่งค่าไปโชวที่ 100 อยู่ แม้ของจริงมันสูงกว่า 100

และเกจที่ OBD ก้อยังเห็น 100 เช่นกันเพราะเอาจาก ECU มา

เลยนั่งคิดแบบงงๆไปเรื่อย 555 แอบสับสนเอง

เดี๋ยวขอไปรื้อดูการจับเทมป์ของรถอีกนิดว่าเอาอะไรไปใช้ตรงไหนยังไงก่อนคับ

จุกน้ำเงินนั่นแหละคับ แต่เซ็นเซอร์มันต้องปลดท่อออกมั้งถึงเห็น

หรืออาจจะเป็นวาล์วน้ำมีปัญหา เริ่มเปิดที่ค่าสูงไป

ชักเยอะ ขอนั่งดู Symptom ก่อนคับ

ได้เลยครับ เครื่องมือพร้อม ยังไงส่งข่าวด้วยนะครับ

อยากเก็บเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆต่อไปครับ

เมื่อกี้ขับรถก้อนั่งดูค่าไป คิดว่าถ้าเซ็นเซอร์มันเสื่อม

ส่งค่าผิดไป Ecu ตัวเกจที่รถมันก้อไม่ควรขึ้นสูงผิดสิ

เพราะมันยังส่งค่าไปโชวที่ 100 อยู่ แม้ของจริงมันสูงกว่า 100

และเกจที่ OBD ก้อยังเห็น 100 เช่นกันเพราะเอาจาก ECU มา

เลยนั่งคิดแบบงงๆไปเรื่อย 555 แอบสับสนเอง

เดี๋ยวขอไปรื้อดูการจับเทมป์ของรถอีกนิดว่าเอาอะไรไปใช้ตรงไหนยังไงก่อนคับ

5555 ผมยังคิดเหมือนกันว่าวาร์วน้ำรึเปล่าอะคับ

ตัวปลั๊กสีฟ้าๆตอนนั้นผมไล่ล้างปลั๊กที่ผมมองเห็นทั้งหมด รวมถึงตัวนี้ด้วย ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า

และมีอีกเรื่องแปลกคือ พอหลังจากรถติดๆพอขับยาวๆทางไกลกลับบ้าน(ความเร็ว90-120) ความร้อนเหลือ 80 เองคับ ปกติจะอยู่ 82-85องศา งงๆมันเหมือนกันคับ

เซนเซอร์อาจจะเอ๋อๆจากที่ผมถอดมันออกมารึเปล่าไม่รู้ เดี๋ยวลองรีกล่องดูดีกว่าคับ ไม่รู้เกี่ยวป่าว 55555

ขอบคุณทุกคำตอบครับ เดี๋ยวลองเข้าอู่เช็คดู เช็คเองคงจะไม่รู้เรื่องแน่ๆ

ยังไงส่งข่าวด้วยน้าค้าบ ระวังอู่นิดนึงน้าค้าบ เรื่องความร้อนถ้าอู่ไม่ค่อยดีเค้าชอบไล่ไม่ตรงจุดอะคับ แต่ถ้าอู่เซียนๆไม่น่านานก็คงเจอปัญหาคับ ^^

อาการแบบนี้ถ้าจับด้วยพวก OBD check จะง่ายครับ

ความร้อนที่เม็ดมิเตอร์ของเรามันเรนจ์กว้างพอสมควร

เดายากเลย

ปกติความร้อนก่อนจะพัดลมทำงานมันจะแตะที่ 100 แล้วไปทริกพัดลมติดทันที

เป่าแป๊ปนึงแล้วหยุด เทมป์จะลงมาที่ 94-96 แล้วขึ้นไปใหม่แบบนี้เรื่อยๆคับ

ถ้าจับด้วยOBD จะเห็นเลขตอนพัดลมทำงาน

มี 2 อย่างในใจผมคับ คือ เซนเซอเสื่อม กับ พัดลมหมุนช้าไปนิด

เลยทำอุณหภูมิลงไม่ได้ฉับพลัน

เซนเซอร์อาจลองสลับเพิ่อนดูถ้าหายก้อจบ พัดลมนี่เช็คยากสักนิดคับ

ผมว่าตามเหตุผล คุณ Tommie ถูกต้องนะครับ เซนเซอร์เสื่อม ถ้าเป็นวาล์วน้ำเสีย ฮีทไปแล้ว เพราะวาล์วน้ำยังทำงานระบบกลไกธรรมชาติ ยังไม่มีอิเล็คโทรนิค ผมคิดแบบของผมง่ายๆ 

เอามาฝาก เผื่อใครสนใจอ่านนะครับ 

พึ่งรู้เหมือนกันว่าพัดลมมันมี 2 จังหวะ  low high และทำงานที่ 96.5 องศา  (อันที่linkเอามาลงของแจสมัน 93 นะครับ แต่วิธีมันเหมือนกัน)

รู้สึกว่าของแจส จะใช้ Thermosatat ค่าต่ำเช่นกัน เปิดที่ร้อนต่ำกว่าเรา เลยพัดลมทำงานสอดคล้องกัน

ของผม OBD มันจับที่ 100 ตลอดเลยนึกว่า 100 มาตลอด ตายๆ  :D

ไม่รู้ของบ้านเรา มันใช้ค่าไหน เดี๋ยววันหยุดจะลองจับค่าศึกษาการทำงานดูอีกที 

http://civic.hondafitjazz.com/A00/HTML/40/SNB6E40A14426100000HBAT00.html

เอามาฝาก เผื่อใครสนใจอ่านนะครับ 

พึ่งรู้เหมือนกันว่าพัดลมมันมี 2 จังหวะ  low high และทำงานที่ 96.5 องศา  (อันที่linkเอามาลงของแจสมัน 93 นะครับ แต่วิธีมันเหมือนกัน)

รู้สึกว่าของแจส จะใช้ Thermosatat ค่าต่ำเช่นกัน เปิดที่ร้อนต่ำกว่าเรา เลยพัดลมทำงานสอดคล้องกัน

ของผม OBD มันจับที่ 100 ตลอดเลยนึกว่า 100 มาตลอด ตายๆ  :D

ไม่รู้ของบ้านเรา มันใช้ค่าไหน เดี๋ยววันหยุดจะลองจับค่าศึกษาการทำงานดูอีกที 

http://civic.hondafitjazz.com/A00/HTML/40/SNB6E40A14426100000HBAT00.html

พัดลมทำงาน 2 จังหวะถูกต้องแล้วครับ ผมไม่มี obd แต่ในวันว่างๆ ผมชอบเช็ครถ เช็คการทำงานวาล์วน้ำ ฝาหม้อน้ำ โดยติดเครื่องแต่ไม่เปิดแอร์ เพราะถ้าเปิดแอร์จะไม่รู้ว่า วาล์วน้ำเปิด เพราะพัดลมจะติดและแรงมากเวลาที่คอมแอร์ทำงาน และดับเวลาที่คอมแอร์ตัด ทำให้สังเกตุยาก ผมจึงไม่เปิดแอร์ แล้วเฝ้าสังเกตุ เวลาพัดลมทำงานหมุนไม่แรงครับ เฝ้าสังเกตุว่าพัดทำงานนานไหม แต่เท่าที่สังเกตุหมุนเบาๆ แป๊บเดียวก็หยุด วิเคราะห์ได้ว่า หม้อน้ำยังระบายความร้อนได้ดีอยู่ วาล์น้ำ พัดลมยังทำงานได้ดีอยู่ คิดแบบบ้านๆ ครับ และด้วยเหตุนี้หรือเปล่าเรื่องพัดลมสองจังหวะ low high จึงมี Guru หลายท่านบอกว่า เวลาขับรถในที่การจราจรติดขัด หรือขับรถขึ้นเขาไม่ต้องปิดแอร์ เพราะมีคนเข้าใจผิดปิดแอร์แล้วลด Load ช่วยให้เครื่องยนต์ออกแรงน้อยลง

ช่างสังเกตดีเลยคับ เดี๋ยวผมต้องลองสังเกตมั่งละคับ

เข้าใจผิดมาตลอดเลย เรื่องตรรกะของพัดลม 2 ตัวนี้

เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูแล้วเอามาแชร์กันครับ

เคยได้ข้อมูลมาอีกอันครับเรื่องวาล์วน้ำกับพัดลมหม้อน้ำ

คือเมื่อวาล์วน้ำเปิด จะสั่งให้พัดลมหม้อน้ำทำงาน ไม่แน่ใจว่าข้อมูลนี้ถูกต้องมั้ยครับ

ถ้าข้อมูลนี้ถูกต้อง(วาล์วน้ำเปิด = พัดลมหมุน) เราสามารถเช็ควาล์วน้ำโดยการสังเกตการทำงานของพัดลมหม้อน้ำแทนได้มั้ย ว่าถ้าพัดลมยังหมุนอยู่แสดงว่าวาล์วน้ำปกติ แต่ถ้าไม่หมุนแสดงว่าวาล์วน้ำมีปัญหา

(ปล.กรณีที่พัดลมทำงานปกตินะครับ)

ปกตืพัดลมหม้อน้ำอายุการใช้งานมันเท่าไรอะครับ ของผมพัดลมแอร์ไป 2 รอบละ แต่หม้อน้ำยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

5555 ผมยังคิดเหมือนกันว่าวาร์วน้ำรึเปล่าอะคับ

ตัวปลั๊กสีฟ้าๆตอนนั้นผมไล่ล้างปลั๊กที่ผมมองเห็นทั้งหมด รวมถึงตัวนี้ด้วย ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่า

และมีอีกเรื่องแปลกคือ พอหลังจากรถติดๆพอขับยาวๆทางไกลกลับบ้าน(ความเร็ว90-120) ความร้อนเหลือ 80 เองคับ ปกติจะอยู่ 82-85องศา งงๆมันเหมือนกันคับ

เซนเซอร์อาจจะเอ๋อๆจากที่ผมถอดมันออกมารึเปล่าไม่รู้ เดี๋ยวลองรีกล่องดูดีกว่าคับ ไม่รู้เกี่ยวป่าว 55555

วันนี้ผมลองล้างปลั๊กสีฟ้าๆที่พี่ทอมว่ามันคือตัวเซนเซอร์หม้อน้ำอีกรอบอะคับ

ลองปล่อยเดินเบาจนร้อน ปรากฎว่า

สังเกตุว่าพัดลมจะทำงานช่วงความร้อนประมาณ 98-99 องศาคับ แล้วตอนนี้ความร้อนเป็นปกติแล้วคับ ไม่ร้อนเกิน100องศาแล้วจากตอนแรกที่เกิน100องศาไปคับ

แต่ต้องลองดูยาวๆว่าถ้าขับรถติดๆจะคุมไม่เกิน 100 องศาไว้ได้ไหมคับ

วันนี้ลองสังเกตุพัดลมที่พี่ว่ามี high กับ low speed มันเป็นจิงๆนะคับ เวลาเปิดแอร์น่าจะเป็น high เสียงและลมที่ออกมาแรงกว่าตอนที่พัดลมทำงานช่วงความร้อน 98-99 คับ

อันนี้ใช้การสังเกตุและทดลองล้วนๆนะคับ

อ้าวๆ งั้นเดี๋ยวเจอกัน  Temp sensor    ล้างด้วยอะไรคับ เดี๋ยวผมลองหาฝรั่งอ่านก่อนดีกว่าเผื่อมีทริค

ใจผมยังคิดว่า มัน่าจะเป็นพวกตะกรันจับผิว เลยอ่านค่าน้ำจริงได้ต่ำไปหน่อย เอาตะกรันออกซะหน่อย น่าจะตรงขึ้น 

รถหลายๆปีทำซะดี กลับมากระฉับกระเฉงขึ้นเยอะ  เดี๋ยววันนี้จะทำรีวิวล้าง O2 sensor ให้คับ 

อ้าวๆ งั้นเดี๋ยวเจอกัน Temp sensor ล้างด้วยอะไรคับ เดี๋ยวผมลองหาฝรั่งอ่านก่อนดีกว่าเผื่อมีทริค

ใจผมยังคิดว่า มัน่าจะเป็นพวกตะกรันจับผิว เลยอ่านค่าน้ำจริงได้ต่ำไปหน่อย เอาตะกรันออกซะหน่อย น่าจะตรงขึ้น

รถหลายๆปีทำซะดี กลับมากระฉับกระเฉงขึ้นเยอะ เดี๋ยววันนี้จะทำรีวิวล้าง O2 sensor ให้คับ

55555 ผมล้างแค่ตัวปลั๊กเฉยๆอะคับพี่ ผมก็งงเหมือนกันอยู่ดีๆอุณหภูมิคุมได้ปกติเฉ้ยเลยคับ ไม่รู้เป็นเพราะก่อนหน้าที่เคยล้างอาจจะใส่กลับไม่ดี แต่ตัวขั้วด้านในของผมเหมือนจะมีคราบๆอ๊อกไซด์อะคับ รถท่านอื่นอาจจะไม่เป็นอะคับ

วิธีล้าง o2 เยี่ยมเลยคับพี่ อยากล้างอยู่เหมือนกัน แต่ไม่กล้าแกะมันออกมา เห็นเคยได้ยินว่าตามร้านท่อไอเสียบ้างร้านถอดไม่ดี เซนเซอร์เสียเลยอ่าคับ ^^

ยังไม่ว่างเอารถเข้าอู่เลยครับ แต่ที่ก้มๆเงยๆดู

เห็นมีรอยน้ำแถวๆวาวล์น้ำ เดี๋ยวยังไงเข้าอู่แล้วจะมารายงานอีกทีครับ

ตอนนี้จอดพักไปก่อน