Jump to content

สอบถามเรื่องเสียงดังจากห้องเครื่อง

Recommended Posts

พอเมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมารถผม เดินทางไกลไปต่างจังหวัดประมาณ 800 กิโล พอไปถึงจุดหมายปรากฏว่า ได้ยินเสียงปกติจากห้องเครื่อง

เป็นเสียงดัง กร๊อกๆๆ  แต่จากที่สังเกตจะดังช่วงที่คอมแอร์ทำงาน และช่วงออกตัว รอบไม่เกิน 1500 รอบ  ถ้าขับ 1500 ขึ้นไปเสียงจะเงียบ

ตัวผมเองคิดว่าอาจเกิดจากแถวๆสายพานหน้าเครื่อง  

พี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ

video ครับ

วีดีโอดูไม่ได้ค้าบ ลองเช็คตามนี้ก่อนนะคับ

ลองใส่เกียร์ D เหยียบเบรกไว้แน่นๆ ดึกเบรกมือด้วยก้ได้ แล้วลองเร่งเครื่องให้รอบขึ้นไปสัก 1500-2000 รอบคับ ถ้ามีเสียงดังออกมาดังยาวๆๆ น่าจะลูกรอกสายพานละคับ ของผมเวลาขับอยู่ในเมืองความเร็วไม่มาก ดังชัดมากๆ พอเทสแบบนี้แล้วจับจุดได้ ไปหาช่าง เปลี่ยนลูกรอกหายกริ้ปเลยคับ

วีดีโอดูไม่ได้ค้าบ ลองเช็คตามนี้ก่อนนะคับ

ลองใส่เกียร์ D เหยียบเบรกไว้แน่นๆ ดึกเบรกมือด้วยก้ได้ แล้วลองเร่งเครื่องให้รอบขึ้นไปสัก 1500-2000 รอบคับ ถ้ามีเสียงดังออกมาดังยาวๆๆ น่าจะลูกรอกสายพานละคับ ของผมเวลาขับอยู่ในเมืองความเร็วไม่มาก ดังชัดมากๆ พอเทสแบบนี้แล้วจับจุดได้ ไปหาช่าง เปลี่ยนลูกรอกหายกริ้ปเลยคับ

ถ้าใช่นี้จะฮา มากเลยครับ สงสัย น๊อคที่ต๊าบเกลียวไว้เอาไม่อยู่

ผมว่าใช่ลูกรอกแล้วละคับ พอดีพึ่งดูวีดีโอได้

ก่อนจบวีดีโอ ตรงตัว mark ที่ไว้ดูลูกรอก สั่นๆตามเสียงกร๊อกกๆเลยอ่ะคับ ยังไงลองเช็คอีกทีดีกว่าคับ แต่ผมว่าลูกรอก

ตัวจริงเลยนะคับน้องด้านบนนี่ เจอมาเยอะเรื่องนี้ ^_^

ขอบคุณค้าบพี่ทอม ไม่ขนาดน้านคับพี่ 5555 พี่ทอมตัวจริงกว่าผมเยอะเลยคับ แทบจะเป็นอาจารผมก็ว่าได้เลยคับ

ลูกรอกอัตโนมัติ ผมโดนมา2ตัวแล้วในระยะทางไม่ถึงแสนกิโล เลยมีวิธีสังเกตุดูคับ 55555

ตัวจริงเลยนะคับน้องด้านบนนี่ เจอมาเยอะเรื่องนี้ ^_^

ครับ ผมก็โดนเรื่องลูกรอกมา 3 รอบในเดือนเดียวมาแล้วครับ 55555

ผมว่าใช่ลูกรอกแล้วละคับ พอดีพึ่งดูวีดีโอได้

ก่อนจบวีดีโอ ตรงตัว mark ที่ไว้ดูลูกรอก สั่นๆตามเสียงกร๊อกกๆเลยอ่ะคับ ยังไงลองเช็คอีกทีดีกว่าคับ แต่ผมว่าลูกรอก

ครับ วันนี้เข้าอู่ถามช่างมาแล้วครับ เค้าบอกว่าลูกรอกไปถูกับแผ่นเหล็กทำให้เกิดเสียงดัง ตอนนี้กลัวอย่างเดียวคืออาการเดิม น๊อตยึดลูกรอกขาด

แต่ช่างบอกว่า ไม่อันตราย ผมก็หวั่นๆ 555555

• 3 weeks later...

ผมก็เป็นไม่รู้อาการเดียวกัน ชอบเป็นตอนเข้าเกียร์ r ต้อนหมุนพวงมาลัย แอร์ทำงานก็ดังยิ่งเครื่องเย็นๆต้อนเช้าๆได้ยินชัดมาก

ผมก็เป็นไม่รู้อาการเดียวกัน ชอบเป็นตอนเข้าเกียร์ r ต้อนหมุนพวงมาลัย แอร์ทำงานก็ดังยิ่งเครื่องเย็นๆต้อนเช้าๆได้ยินชัดมาก

เช็คสายพานดูนะครับ บางทีอาจจะเป็นเหมือนกัน