Jump to content

เซ็นทรัลล็อคมีปัญหาเสียงดัง

Recommended Posts

Civic FD 2009 ไม่เคยแต่งวิทยู ลำโพงใดๆ เลย (เดิมๆ จากโรงงาน) 

อาการ : มีเสียงดังเวลา เซ็นทรัลล็อคเปิดประตู(ปลดล็อค) ดัง "อื้ดดดดดด/วื้ดดดด" ยาวสัก2 วินาที

แต่เซ็นทรัลล็อคปิดประตู(ล็อค) ปกติไม่มีเสียงครับ เงียบ

เซ็นทรัลล็อคทำงานปกติ(ล็อค/ปลดล็อค) เพียงแต่มีเสียงดังเฉยๆ (เฉพาะขาปลดล็อค เท่านั้น)

อ่านในเวบ บอกว่า

1. ให้เปลี่ยนแบตฯ (แบต ผม 2 ปีล่ะ แต่สตาร์ท ชึ่งติดปกติ)
  2. สปริงมอเตอร์เซ็นทรัลล็อคขาด
  3. มอเตอร์เซ็นทรัลล๊อค

เพื่อนใครพอบอกสาเหตุได้ไหมครับ

ขอบคุรครับ

ลองเบื้องต้นลองปิดเปิด ตอน สตาร์ทเครื่อง กับ ตอนไม่สาตร์ทเครื่อง   เสียงเกิดขึ้นเหมือนกันหรือเปล่านะคับ  ถ้าไม่เหมือน  แบต 100%

ถ้าเหมือนกัน ลองไปดูที่ตัวเค้าจะเรียกมันว่า Door lock actuator นะคับ ตัวดึง+ส่งสัญญาณล๊อค

มันจะอยู่ตรงที่ล๊อคของประตู 

ของเราจะแบบนี้ 

44855d1324174617-power-door-lock-repair-

44875d1324177604-power-door-lock-repair-

ถ้าพอถอดเป็น ลองถอดมาดูการดึงของขายึดเคเบิ้ล ว่าหนืดไหม     ถ้าถอดไม่เป็นรอมันพังค่อยเข้าศูยบ์เปลี่ยนก้อได้ครับ ยังไงใช้กุญแจมันเปิดได้แน่นอน  :D

ลองเบื้องต้นลองปิดเปิด ตอน สตาร์ทเครื่อง กับ ตอนไม่สาตร์ทเครื่อง   เสียงเกิดขึ้นเหมือนกันหรือเปล่านะคับ  ถ้าไม่เหมือน  แบต 100%

ถ้าเหมือนกัน ลองไปดูที่ตัวเค้าจะเรียกมันว่า Door lock actuator นะคับ ตัวดึง+ส่งสัญญาณล๊อค

มันจะอยู่ตรงที่ล๊อคของประตู 

ของเราจะแบบนี้ 

44855d1324174617-power-door-lock-repair-

44875d1324177604-power-door-lock-repair-

ถ้าพอถอดเป็น ลองถอดมาดูการดึงของขายึดเคเบิ้ล ว่าหนืดไหม     ถ้าถอดไม่เป็นรอมันพังค่อยเข้าศูยบ์เปลี่ยนก้อได้ครับ ยังไงใช้กุญแจมันเปิดได้แน่นอน  :D

ขอบคุณมากครับ พี่ทอมมี่

เด่วขอไปตรวจสอบอย่างที่พี่บอก แล้วจะกลับมาอัพเดทนะครับ

พี่ทอมมี่

แจ้งอาการเพิ่มเติม :

• เสียงมันเป็นๆหายๆ นะครับ
  • Door lock actuator นะคับ ตัวดึง+ส่งสัญญาณล๊อค -->ถ้ารอพัง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ (ศูนย์/ร้านนอก)

น่าจะแค่พันกลางๆนะคับ  เดาเอา

มันไมได้เสียง่ายๆ  :D อืดๆ หนืดๆ นี่ ใช้ไปอีก 5 ปี จะพังหรือเปล่าเถอะ :D  มันใช้น้อยครั้งมากครับ พังยาก แครำคาญ 

อัพเดทอาการ

ไม่สตาร์ท : ปิด ไม่มีเสียง / เปิด มีเสียง (ใช้รีโมท)

สตาร์ท :  ปิด ไม่มีเสียง / เปิด ไม่มีเสียง (แผงประตูคนขับ)

Next Step : ใช้กุญแจสำรอง สตาร์ท   ปิด/ เปิด (ใช้กุญแจรีโมท) ลองฟังเสียงอีกที 

สรุปถ้าสตาร์ท ไฟมาเต็ม 12 v

คือ ทำงานปกติ ไม่มีเสียง ทั้งปิด เปิด 

รอเปลี่ยนแบตครั้งหน้า เดี๋ยวอาการหายไปเองคับ ใช้ไปเถอะ ชิวๆ  

อ้อ ดูแบตด้วยนะคับ เดี๋ยวจอดค้างคืน ไม่ได้ขับ 2-3 วันจะสตาร์ทไม่ติดเอา ไฟมันตกเร็วละคับ 

สรุปถ้าสตาร์ท ไฟมาเต็ม 12 v

คือ ทำงานปกติ ไม่มีเสียง ทั้งปิด เปิด 

รอเปลี่ยนแบตครั้งหน้า เดี๋ยวอาการหายไปเองคับ ใช้ไปเถอะ ชิวๆ  

อ้อ ดูแบตด้วยนะคับ เดี๋ยวจอดค้างคืน ไม่ได้ขับ 2-3 วันจะสตาร์ทไม่ติดเอา ไฟมันตกเร็วละคับ 

ขอบคุณมากครับ พี่ทอมมี่ ^^