Jump to content

เครื่องดับ กินน้ำมันเป็นสองเท่า กลิ่นน้ำมันออกท่อไอเสีย

Recommended Posts

ปรึกษาครับ ค้นอยู่หลายวันไม่ได้คำตอบ ขอตั้งถามนะครับ

ระยะรถ 180,000 กม. ติดแก๊สครับ

อาการเป็นหลังจากเปลี่ยนหัวเทียน Denso IK20L 

เริ่มจาก วิ่งในเมือง กินน้ำมันเป็น 2 เท่า วิ่งไกลไม่มีปัญหา ปกติ

แล้วคืน หนึ่ง วิงออกไปบ้านเพื่อนระยะทาง 1 กม. ด้วยการไม่เปิดแอร์ 

รอบเครื่องสวิง รอยต่อเกียร์ กระชาก เบารถ รอบเครื่องตกจนสั่น หักพวงมาลัย ยิ่งสั้น จนดับ

ปิดแก๊ส สตาร์ดเครื่อง อาการยังเหมือนเดิม กดคันเร่ง รอบไม่ค่อยขึ้น เบาเครื่องรอบตกและดับ

กลิ่นน้ำมัน เผาไหม้ไม่หมดอย่างแรง(กินน้ำมันเป็น 2 เท่า)

สตาร์ดเครื่อง กดคันเร่งไปที่ 3000 รอบ ปล่อยคนเร่ง เครื่องรอบตก และดับ

เข้าศูนย์ เล่าอาการ ช่างลองเปลี่ยน EGR วาล์ว อาการกลับมาเหมือนเดิม

วิ่งช้า เป็น วิ่งเร็วไม่เป็น

ทดลอง เปลี่ยนหัวเทียนกลับ ก็ยังเหมือนเดิม

เปลี่ยน EGR วาร์ว ก็ยังเหมือนเดิม

เพื่อนๆ เคยเป็นแนะนำด้วยครับ จะได้มีรถใช้

-v-

เคยตั้งวาร์ว ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ บ้างรึเปล่าคับ

หรือไม่ก็ลองล้าง MAP senser บนตัวกรองอากาศดูก่อนนะคับ พวกนี้เป็นพื้นฐานอาการเบาดับอะค้าบบ

ตอนนี้รถอยู่ศูนย์ป่าวคับ  ฝากถามอาการจากช่างด้วย ทำอะไรไปบ้างเป็นอยา่งไร อยากอัพเดตนิด อาการนี้จะเป็นได้ทุกคัน

ผมเคยเป็นแต่ไม่หนักเท่า จขกท

แบบนี้เป็นอาการฉับพลัน เปลี่ยนอะไรมาให้ไปดูตรงนั้นก่อน 

ที่ผมทำนะ ต้องเปิดดูหัวเทียนเลยคับ เขม่าจับกี่หัว  ถ้าจับทุกหัว เท่าๆกัน หัวเทียนตัดไปได้คับ 

หัวเทียนเขม่าจับทุกหัว คือ ระบบสั่งน้ำมันหนา เผาไม่หมด นั่นคือให้ไปดูตัวการสั่งน้ำมัน

MAF สกปรกหรือเปล่า ล้าง MAF แล้ว ลองดูอาการ 

o2 sensor อันนี้ยากนิด จับค่าดู 

EGR ทำงานไม่ปกติ (อันนี้ไม่น่าส่งผลมาก ถอด EGR ยังวิ่งได้ปกติเลย)

เยอะ เลอะเทอะไปละ เดี๋ยวออกทะเล 555  ฝากจขกท อัพเดตช่างก่อนดีกว่า อยากรู้อาการล่าสุด ได้เดาๆต่อให้ 

เข้าใจ ว่ายากนิดคับ ผมเข้าศูนย์ไปนั่งดูกับช่าง ยังไม่เจอค่าอะไรผิดปกติเลย ใช้เครื่องมือจับ 

บางทีจังหวะเซนเซอร์บางตัว สกปรกฉับพลัน อ่านค่าเพี้ยน ส่งค่าผิดมันเกิดได้ครับ  มันไม่ได้เสียนะครับ 

เช็คตัวคอล์ยจุดระเบิดทั้งสี่ตัวด้วยครับว่ามีรอยอะไรไหม

ตอนนี้ยังนอนนิ่งอยู่บ้านไม่มีเวลาเอาออกไปหาหมอเลยครับ

ก่อนหน้านี้มีการ ตั้งวาล์ว มาจากศูนย์ ขับมาได้ 13,000 กม.

มีอาการหลังจากเปลี่ยนหัวเทียน ด้วยตัวเอง หลังเปลี่ยนได้ทดสอบวิ่ง ไม่มีอาการของเครื่องยนต์ เดินเรียบไม่มีสะดุด รอบไม่ตก

แต่เริ่มจับสังเกตุตอนเติมแก๊สบ่อยขึ้นอย่างผิดสังเกตุ ตอนวิ่งในเมือง ลองจับไมล์ตลอด พบว่า วิ่งไกล นอกเมือง กินแก๊สปกติ

แต่ถ้าวิ่งในเมือง กินเพิ่มเท่าตัว

ทดลองวิ่งน้ำมัน ผลที่ได้ เหมือนกัน 

เข้าไปเช็คระบบแก๊ส ไม่พบจุดรั่ว ได้เปลี่ยนกรองอากาศเพิ่มเติม ("หรือไม่ก็ลองล้าง MAP senser บนตัวกรองอากาศดูก่อนนะคับ พวกนี้เป็นพื้นฐานอาการเบาดับอะค้าบบ " อันนี้น่าสงสัย เพราะมีการยุ่งเกี่ยว และเป็นทันทีหนัก ๆ จากการกระทำอันนี้ครับ) เพราะรู้สึกว่าเริ่มสกปรก

หลังจากนั้นวิ่งไปพัทยา ไปเช้าบ่ายกลับ

ตอนหัวค่ำ เอารถออกวิ่ง อาการหนักอย่างที่ว่าเลยครับ

ตอนนี้ผมถอดหัวเทียนออกมาเปลี่ยนตัวเดิมกลับ หัวเทียนที่ถอดมา มีเขม่าจับทุกหัวเลยครับ ไม่สวย ไม่สะอาด ครับ

แต่อาการก็ยังเป็นอยู่เหมือนเดิม

ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยวิเคราะห์ครับ จะได้เป็นแนวทางให้ช่างได้ทำงานหาจุดได้ง่ายครับ

มีอะไรคืบหน้าจะมารายงานครับ

ถ้ารถอยู่บ้าน เบื้องต้น ลองเสิช ล้าง MAF นะครับ

ถอดล้างเองได้เลย ก่อนถอดทิ้งรถให้เย็นนิดคับ

เวลาใส่ฝาครอบกรองอากาศกลับ มองดีๆให้ฝาครอบลงล๊อค

รอบด้านนะครับ มันควรจะรู้สึกดีขึ้น หรืออาจจะหายเลยครับ

ถ้าทำไปแค่ที่เล่ามา ไม่ควรอาการหนักคับ น่าจะ MAF สกปรก

หรือใส่พวกฝาครอบอะไรพวกนี้ไม่แน่นครับ

จ่ายน้ำมันผิดส่วนผสมทั้งหมดทุกหัว ไม่ใช่หัวเทียนละคับ

ขอบคุณพี่ทอมครับ

พิมพ์ไปตั้งเยอะ กด Post ไม่ได้

เมื่อสักครูลองล้างแล้วครับ

ผลออกมา หายครับ

รอทดสอบในการขับปกติครับ

แล้วจะมารายงานผลครับผม

ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่แนะนำนะครับ

เยี่ยมเลยคับ ลองทดสอบวิ่งดูสักระยะคับ

ของผมรถเคยเดินเหมือนไม่เต็มสูบ มีควันดำออกท่อ เอาเข้าศูนย์ไปศูนย์ดีว่าเป็นที่ผมถอดปลั้กคอยหัวเทียน(ผมแค่เอาท่อสีๆไปครอบ)เลยรีเซ็ทกล่องไป โดนไป 440บาท

ใช้มาวันเดียวอาการเป็นอีก ผมจับล้าง MAF ปรากฎอาการหายหมดเลยคับ สรุปช่างศุนย์มั่วซั่วมาก

จขกท อัพเดตเรื่อยๆนะครับ ถ้าขับยาวๆ ให้ขับแช่ 120 แบบเกียร์สูงสุด คือเร่งช้าๆ เนียบๆ วิ่ง Cruise แช่ไปเรื่อยๆ จนเกียร์สูง รอบต่ำ

ให้ไอเสียสะอาดไปช่วยเป่าล้างเขม่าเก่า ทั้งหลายแหล่ที่ตกค้าง  โดยเฉพาะ ที่ปากทางเข้า EGR ด้วยครับ 

มันช่วยได้ดีครับ ผมทำประจำ เพราะชีวิตผมขับเช้าเย็นในเมืองแท้ๆ จับค่าดูความเร็วเฉลี่ย ไม่เกิน 30 เลย วันๆ

พวก Self cleaning มันไม่ได้ทำงาน เลยชอบเป็นอาการแปลกๆก่อนเค้าเพื่อน

หลังๆมานี่ อาศัยเสาร์อาทิตย์ออกไปวิ่งตอนเช้า ซัดแช่ยาวๆ อากาศดีๆ ทั้งไปกลับ  รถนิ่งขึ้นมากๆ 

บางจังหวะ กด 3000 รอบแช่ๆ บ้างครับ บางตัวมันทำงานแถวๆนั้น

ขอบคุณ case ตัวอย่างและวิธีแก้ไขจากเจ้าของกระทู้ครับ ^^ 
ปล. เสาร์นี้ต้องออกไปวิ่งยาวยาว แบบพี่ทอมมี่บอกบ้างแล้วครับ ตอนนี้ คลานแต่ในเมือง >;<

ลองถามเพื่อนๆ ที่เค้าวิ่งยาวๆ ชิวๆ นอกเมืองนะครับ เค้าไม่เป็นกันหรอกครับ อาการพวกนี้ 

บอกไปมี งง อาการอะไรกัน แอร์ต่อรอบตก  เครื่องยนต์เค้าออกแบบมาดีคับ แต่การใช้งานบ้านเรามันจำกัด

รถติดๆ แบบนี้ขับรถไฟฟ้า City car เวอคสุด 

วันนี้ แฟนผมขับเต็มวัน ในเมือง ยังปกติครับ

ผมเองยังไม่ได้ลองว่านิ่งเหมือนเดิมไหม

ปกติ ขับช้า ๆ ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ และรอบก็ยากที่จะเปิดถึง 3,000 รอบ เพราะคิดว่าถนอมรถ เลยทำให้พวกเขม่าเยอะแยะไปหมด

ถ้ามีความเคลื่อนไหวจะมาลงให้ทราบนะครับ

วันนี้ แฟนผมขับเต็มวัน ในเมือง ยังปกติครับ

ผมเองยังไม่ได้ลองว่านิ่งเหมือนเดิมไหม

ปกติ ขับช้า ๆ ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ และรอบก็ยากที่จะเปิดถึง 3,000 รอบ เพราะคิดว่าถนอมรถ เลยทำให้พวกเขม่าเยอะแยะไปหมด

ถ้ามีความเคลื่อนไหวจะมาลงให้ทราบนะครับ

เหมือนกันครับ ขับรอบไม่ค่อยเกิน 2500 ด้วยซ้ำ ส่วนมากป้วนเปี้ยนแถว 1500 -1800 ครับ

MAP senser  คือไอ้ตัวที่ปลั๊กที่มันอยู่บนกรองอากาศใช่ไหมครับ

เวลาถอดนี้ต้องถอดขั้วแบตเตอรรี่ออกก่อนได้ไหม  หรือว่าถอดได้เลย   แล้วก็ใช้สเปย์สำหรับล้างแผงวงจรอิเล้กโทรนิกสืได้เลย

ตอนนี้รถที่ใช้อยู่ยังไม่มีอาการที่ว่ามาครับ   หรือว่าเป็นที่เกียร์ mt ด้วยจึงไม่มีปัญหา

แต่ตอนนนี้ที่สังเกตุได้ ถ้าอากาศร้อนๆ เปิดแอร์ เวลาเหยียบคลัทซ์ลงสุด  และเหยียบเบรคให้รถหยุด  ที่เกียร์ 1  รอบลดมันจะตกลงไปตำกว่ารอบเดินเบา  และเด้งกลับมา

ไมารู้ว่าปกติไหม  หรือว่าเป็นที่อะไร

MAP senser  คือไอ้ตัวที่ปลั๊กที่มันอยู่บนกรองอากาศใช่ไหมครับ

เวลาถอดนี้ต้องถอดขั้วแบตเตอรรี่ออกก่อนได้ไหม  หรือว่าถอดได้เลย   แล้วก็ใช้สเปย์สำหรับล้างแผงวงจรอิเล้กโทรนิกสืได้เลย

ตอนนี้รถที่ใช้อยู่ยังไม่มีอาการที่ว่ามาครับ   หรือว่าเป็นที่เกียร์ mt ด้วยจึงไม่มีปัญหา

แต่ตอนนนี้ที่สังเกตุได้ ถ้าอากาศร้อนๆ เปิดแอร์ เวลาเหยียบคลัทซ์ลงสุด  และเหยียบเบรคให้รถหยุด  ที่เกียร์ 1  รอบลดมันจะตกลงไปตำกว่ารอบเดินเบา  และเด้งกลับมา

ไมารู้ว่าปกติไหม  หรือว่าเป็นที่อะไร

สามารถถอดออกมาล้างโดยไม่ต้องถอดขั้วแบตก็ได้ครับ แต่ต้องใส่กลับให้เรียบร้อยก่อนการบิดกุญแจไปที่ตำแหน่งก่อนสตาร์ท เพื่อให้กล่องเช็คเจอMAFเหมือนเดิมก็จะไม่มีไฟเครื่องยนต์โชว์ครับ ยกเว้นตัวMAF เกิดปัญหาหลังจากที่ล้างเสร็จอันนี้อาจต้องลองถอดขั้วแบตฯดูถ้าไม่หายก็งานมาละครับ ควรใช้น้ำยาเฉพาะในการล้างนะครับเพื่อหลีกเลี่ยงความชื้นสะสมและคราบน้ำมันครับ

• 2 weeks later...

อัพเดทนะครับ

ตอนนี้อาการหายสนิท หลังจากฉีดล้าง MAF อยากถามเพื่อนๆ ต่อว่า ต้องรีเซต ECU ด้วยหรือไม่

เพราะอาการยังมีที่เหลือไว้อีกคือ

1. คงเหลือไว้แต่การกินน้ำมัน 6-7 โลลิตรครับ เดี๋ยวต้องหาข้อมูลการแก้ไขต่อไป

2. รอบตกตอนแอร์ตัด 

3. รอบไม่ชดเชย เวลาเครื่องเย็น เปิดแอร์พร้อม เข้าเกียร์ รอบตกทันที ต้องกด AC off

4. เวลาเข้าเกียร์ เริ่มมีเสียงกึก ๆ จะหวะตามรอบเครื่อง 

ขอบคุณครับ

ผมว่าทำ idel learn ใหม่ก้ดีนะคับ

ถอดแบตทิ้งไว้นานๆหน่อยก้ดีคับ หลาย ชม ผมว่ายิ่งดี

แล้วลองทำ idel learn ดูคับ