Jump to content

บันทึกฉบับใหม่ ของ FD 2.0 ครับ

Recommended Posts

บันทึกการเดินทางของ FD 2.0

“Modulo Concept”

บันทึกฉบับนี้ ทำขึ้นแทนอันเก่าที่เว็บฝากรูปล่มสลายหายไป เลยอยากเก็บความทรงจำเกี่ยวกับการแต่งเจ้า HONDA CIVIC FD 2.0 ของผมไว้ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย โดยการย้ายที่ฝากใหม่แล้วครับ บันทึกฉบับนี้ จะรวมการเดินทางไปกับ FD 2.0 สีดำคันเก่งของผม ว่าเราได้ผ่านอะไรกันมาบ้าง ลองมาชมกันดูครับ เผื่อจะเป็นแนวทางสำหรับเพื่อนๆ ที่หาข้อมูล หรือ อยากดูคนเคยเจ็บ มาดูได้ที่นี่ครับ 5555

ยังไม่ทันเริ่มเลย กดผิดซะละ มาเริ่มที่เม้นนี้ครับ ><

• CIVIC FD 2.0 สีดำ ปี 2006 ครับ เดิมสุดๆ ยันน้อตล้อ

ทำไมผมโพสแล้วมันเบี้ยวๆ บูดๆ T T แก้ได้มั้ยเนี่ย

จุดเริ่ิมต้นของ Project การ Renovate เจ้า FD คันนี้ เนื่องมาจากต้องซ่อมหนักกับช่วงล่างที่เสื่อมสภาพ บวกกับหลายๆสิ่งในรถเริ่มจะเสื่อมตามการเวลา ลอก ล่อน ถลอก 

ความตั้งใจ แรก จริงๆ คือ แค่จะทำให้รถเราดูใหม่ แล้วก็ หน้าตาแปลกๆ ไปนิดหน่อยเป็นพอครับ อะไรที่เสียก็เปลี่ยน อะไรที่เก่า ก็ซ่อมเอาแบบ งบน้อยๆ เลย เพราะคิดว่ารถเก่าแล้ว

พอเข้ามาดูว่า เพื่อนๆ ที่ขับ FD ทำอะไรบ้าง วันนั้นเอาผมงงเลยครับ ว่า FD เค้าแต่งกันขนาดนี้เลยเหรอ

แต่ถึงยังไง เราก็เอาคอนเซ้ปเราแล้วกัน เบาๆ พอเพียงๆ คิดได้ดังนั้น ก็เลย

1.ซ่อมแผงประตูซะก่อน มันถลอก น่าเกลียด เอาสติ๊กเกอร์แปะๆ ไป พอทำเนา 

2. พวงมาลัย H ลอก แปะ H แดงทับซะ

3. เอา Asimo มาห้อย (อันนี้ไม่เกี่ยว)

4. แป้นคันเร่งยางอันเก่า เน่าแล้ว เปลีย่นซะ เอาของ Modulo มาใส่ (คอนเซปโมดูโลมาก ช่วงแรก)

หมดสเต็ปแรก ใช้ตังไป 3 พันกว่าบาท  :rolleyes: 

5. ไฟตัดหมอก หมองๆ นะ เอาสติ๊กเกอร์แปะ อีกเหมือนเดิม

6.เอา LOGO MODULO แท้ (ราคา 1,xxx) มาติด กันนอกลู่นอกทางไว้ก่อน 555  

คือ ช่วงแรกๆ นี่ คิดอย่างเดียว ถ้าทำอย่างอื่น ไปไกลแหงๆ เลยกะว่า เล่น MODULO เรียบๆ แล้วกันวุ้ย

7. คิ้วยางหลังคา ก็เสื่อมตามวัย สติ๊กเกอร์ ดำเงา ช่วยได้ 50 บาท เท่านั้น

8. จัดการกับรอยถลอกภายใน 

ผมเป็นคนไม่ชอบเห็นอะไรที่มันขูดๆ ขีดๆ ยิ่งอยู๋ในรถยิ่งน่ารำคาญเวลาเห็น เลยถือโอกาส เปลี่ยนมันนิดหน่อย จับทำคาร์บอนเคฟล่าให้หมด งบ ราวๆ 5,xxx บาท สำหรับ ทั้งหมดนี่

โดยรวมชอบมากๆ ครับกับงานคาร์บอนชุดนี้ ทำมาเสร็จแล้ว เป็นปลื้มไปหลายเดือน แต่มาม่า ก็นานเช่นกัน 555

9. มาถึงวันที่ต้องเปลี่ยนยาง เลยถือโอกาสเปลีย่นล้อไปในตัว 

นาทีนั้น บอกตรงๆ ครับ ยังไม่รู้จักล้อยุ่นเลย รู้แต่ว่ามันแพง แต่เอาน่า่ เรางบน้อย จัดล้อไทย มาตรฐานดีอย่างเลนโซ่ น่าจะพอเพียง ซึ่ง สุดท้าย มันก็ไม่ใช่คำตอบ 555 วอดวายไป 3x,xxx บาท สำหรับล้อ Lenso Project D ขอบ 17 พร้อมยาง Goodyear Asymetric2 215/45 

10. กรอบป้ายทะเบียน แถมมากะศูนย์ ก็ยับเยินมากแล้ว คนบ้าโมดูโลอย่างผม จะทำไรได้ นอกจาก

หมดไปอีก 500  :D 

ณ ตอนนี้ ผมเริ่มล้ำเส้นของคำว่า พอ ไปประมาณ 1 นิ้วได้ละครับ 555 จากที่ว่าจะพอแค่นี้ ใครจะคิดว่า หลังจากนี้ มันจะวอดวายกว่าอีกหลายเท่า T T

นี่แค่ สองเดือนแรกนะครับ  :lol: 

11. พวงมาลัยหนังลอก เป็นกันทุกคนใช่มั้ยครับ ผมก็เป็นครับ เปลี่ยนใหม่ซะเลย หมดไปอีก 5,xxx 

เอาพวงเก่า ไปเทิร์นเป็นพวงนี้มา หุ้มคาร์บอน บวกกับหนังด้ายแดง จับถนัดมือดี แต่อาจจะลื่นไปหน่อยสำหรับคนที่เคยจับแต่หนังมา

12. กระจังหน้า เดิม มีรอยสะเก็ดหิน เลยเอาไปเทิร์นเป็นคาร์บอนซะเลย

ถ้ารู้ว่าจะมา Type R นะ จะไม่ทำเลย ฮึ่มมมม หมดไปอีก 2,xxx 

13.ไฟส่องป้ายทะเบียนก็ขาด เปลี่ยน LED สิครับ งานหลักร้อย

14. ไฟหรี่มุมกันชน เห็นเค้ามีกัน ก็ดั้นด้นอยากได้ ไปติดกับเค้ามั่ง มันก็ดูสวยดีนะ เวลาดึกๆ ตอนนี้ยังคิดถึงอยู่ 555

15. มาถึงพาร์ทสำคัญของการทำ FD คันนี้ คือ การเลือกท่อไอเสียครับ

ผมว่่า เพื่อนๆ หลายคนในนี้ เป็นกังวลกับการเปลี่ยนท่อไอเสียให้รถคู่ใจมากๆ ผมเองก็เป็น ไล่อ่าน ไล่หาข้อมูล ถามคนนู้นคนนี้ สุดท้าย ผมไปเจอพี่หนั่น Prodrager เข้า ซึ่งคิดว่าเป็นหนึ่งในหลายๆ ตัวเลือกของเพื่อนๆ อยู่แล้วแหละ แต่มันคุยปุ๊บ โป๊ะเชะ แล้วก็ ชอบการสร้างแบรนด์ การผลิตงาน ไม่เหมือนร้านท่อตามสั่งแถวบ้านผมเลย นาทีนั้น เลยต้องเสียตัว เอ้ย เสียตัง ให้ PRODRAGER MONSTER TI ครับ จัดคู่กับพักกลางไปอีก เสียงทุ้มๆ นุ่มๆ เข้ากับสไตล์เราพอดิบพอดี ไม่แว้นครับ

16. มีล้อแล้ว เบรกมันต้องตามมาครับ ไม่รู้ทำไม 555 ล้อโล้นๆ ไม่มีเบรกโตๆ มันโล่ง หุหุ

เสาะหาเบรกอยู่นาน ก็ได้เนื้อคู่เป็น Brembo 4 พอท ของ DC5 รถในฝันผม เลยจับมาแปลงกายซะใหม่ จากหนุ่มยุ่นมอมแมม กลายเป็นซุปตาร์ หน้าตาสดใสครับ

แต่ก็ใช้เวลาในขั้นตอนนี้นานมาก ตั้งแต่ ทาบล้อ เพื่อทำฮับ ซึ่งก็ต้องรองกว่า 12mm ทีเดียว

และก็ต้องหาชุดซ่อมมาทำให้เค้าดูกระชุ่มกระชวยบีบจานได้แน่นๆ ครับ  

ส่งไปทำสีใหม่ ให้ไฉไลกว่าเดิม

ผ้าเบรกก็ต้องเปล่ีี่ยนใหม่ ก็ช่วยอุดหนุนรุ่นน้อง ที่ขายผ้าเบรกจากอเมริกายี่ห้อ POSI CERAMIC เป็นผ้าที่เน้นเสียงเงียบ กับ ฝุ่นน้อยครับ ใครล้อสีอ่อน ใช้เลยจะติดใจ ประสิทธิภาพการเบรกก็ไม่เลวนะครับ เปลี่ยนทั้งเบรกคู่หน้า (ผ้า DC5) กับ ข้างหลัง (เบรกเดิม)

จานหน้าทำใหม่ จานหลัง ก็ต้องเบิกใหม่ ให้มันเข้ากัน เลยไปเบิก Dixcel มาประดับรถซะหน่อย จานแพงมาก ไม่รู้ดียังไง แต่ลองกันยาวๆ แล้วกันครับ ของแบบนี้

หมดโปรเจ็คเบรกนี่ ด้วยงบประมาณ ทุกอย่าง เกือบ 6 หมื่นครับ เรียกว่า เบาตัวกันเลยทีเดียว

ผมแฟนคลับคันนี้ เข้ามาลงชื่อติดตามครับบบบ

ขอบคุณครับ คุณต่อ ผมก็แฟนคลับเจ้าเขี้ยวเงินทุกเวอร์ชั่นครับ ^^

17. ชุดแต่ง 

เชื่อว่า ทุกคนต้องอยากมีชุดแต่ง แล้วชุดแต่งแรกของคุณคือ อะไรครับ ของผม คือ เจ้าชุดนี้ครับ 5555 Modulo ครับ

ใจตอนแรกอยากไปแบบสุดๆ แบบเพื่อนๆ แต่งกัน แต่ก็นั่นล่ะครับ ความกลัว ความคิดแค่เสี้ยวนึง ที่อยากจะใช้งบประหยัดๆ มันเลยเป็นที่มาของการตามหาตัวตนไงครับ อิิิอิ แต่ถึงยังไง ทุกๆ อย่างที่ทำไป มันก็สุขใจที่ได้ทำครับ ชุดนี้ หมดงบไป 14,000 ครับ รอบคัน รวมสปอยเลอร์ 

18. อยากมีเบรกหลังสีแดงๆ บ้าง แต่ไม่มีงบซื้อเบรก FD2 ขอ DIY เอาแล้วกันครับ  :lol: 

พ่นเองไม่เป็น ไปให้ร้านล้อทำให้ครับ เสียค่าสเปรย์ไปสามกระป๋อง กับค่าพ่น นิดหน่อย ^^

เรียบร้อย แดงสมใจ เข้ากับเบรกหน้าเลย อิอิ

19. สปริงฝาท้าย Type R และ Engine Start

มานั่งนึกย้อนๆ มา เจ้าสิ่งนี้เป็นสิ่งแรกๆ ที่ทำให้ผมรู้จัก Type R เลยนะ ว่ามันมีตัวตนน่าค้นหา น่าสัมผัสขนาดไหน แค่ปุ่มกดเล็กๆ นี่ ทำเอาผมประทับใจมากๆ ว่า FD2R มันเจ๋งกว่ารถเราจริงๆ 555 พี่พรมาติดตั้งให้ถึงบ้าน งานเนียนสุดๆ ครับ หมดไป 5,xxx บาท ครับ

ตอนรื้อนี่ตกใจสุดๆ สองอย่าง 1. คือ ติดปุ่มเล็กๆ นี่ต้องรื้อขนาดนี้เลยรึ กับ 2.ทำไมพี่พรแกแงะรถเก่งจัง 555

20. หุ้มที่วางแขนข้างประตู

อันนี้เชื่อว่า ทุกคน ต้องขาดเหมือนกัน 55 ซึ่งตอนนี้ ถ้าเลือกได้ จะเปลี่ยนมันทั้งแผง Type R เลย (ฮา)

20. สติ๊กเกอร์ Modulo (ผมคิดได้ไงฟระเนี่ย -*-)

แบบ มีแนวตัวเอง ว่า แต่ง Modulo แล้ว ไม่มีสติ๊กเกอร์เกี่ยวกะ Modulo เลย ก็เลยขอไอเดีย Type  R มายืมใช้ สั่งตัดสติิ๊กเกอร์มาติดซะเลย นึกแล้วขำตัวเองจริงๆ 5555

21. แต่งรถแล้ว ก็มาเพิ่มสมรรถนะกันบ้างนะ กับ กรอง K&N  จากเจ้าสำนัก Car Up

ช่วงนั้นเห็นรถเทพๆ ไปสำนัก Carup กันจัง เราอยากรู้จักเทพ ก็ต้องไปหาดูบ้างครับ เขินๆ พี่โจ้ ก็จัดกรอง K&N แก้ขัดไปก่อนครับ เราไม่เทพอย่างเค้า ไปแล้วอายจัง ><

กรองเดิม กะ กรองใหม่ ต่างกันนิดหน่อย แต่ไม่ค่อยเห็นไรมากหรอกนะครับ แต่ใส่แล้วได้แวะไปหาพี่โจ้ดูของได้บ้าง เวลาล้างกรอง (เอาเป็นข้ออ้างกะเมีย 555)

22.ที่คาดแบตใหม่ Password JDM

เห็นพี่โจ้โพสยั่วอยู่นั่นแหละ ประกอบกับของเดิมสภาพเหลือรับประทาน เลยจัดไปเรยยยย 

ไปวันเดียวหมดตูดไปเกือบ 4 พัน ><  แต่กลับบ้านยิ้มแป้นครับ  :P 

23. กาบบันได CIVIC 

ช่วงนั้นกาบบันไดเต็มไปด้วยรอยขีดข่วน กำลังคิดว่าจะทำยังไง ก็เจอคนลงขายพอดี ของแท้ ราคาน่าสน เลยจัดมาครับ (1700)

24. ฝาหน้า Shift Sport ของขวัญวันเกิด จาก ภรรยา ครับ

จริงๆ แฟนผมก็ไม่ค่อยชอบให้แต่งรถนะ แต่วันนั้นที่ไปร้านพี่โจ้ เธอเห็นฝาคาร์บอน เลยชี้ให้ดูแล้วบอกว่า เธอน่าจะใส่ฝาคาร์บอนนะ มันดูเท่ดี ปากก็ตอบไปว่า ไม่เอาอ่ะจ้ะ ไม่อยากซื้อ (ในใจ สั่งเลยตอนนี้ได้มั้ยจ๊ะ) แต่สุดท้าย เธอก็ให้เป็นของขวัญวันเกิดครับ ดีใจฝุดๆ

จัดที่ร้าน Garage Beary ครับ ค่าตัวราวๆ 16K ครับ

25. ล้ออะไหล่

ถ้าใครใส่เบรกโตก็ต้องโยนล้อเก่าทิ้งเลยครับ ถ้าไม่อยากไขสองล้อเวลาเกิดเหตุยางหน้าแตก เพราะล้ออะไหล่มันยัดไม่ได้ ติดเบรก ต้องไขล้อหลังมาใส่อีก เหนื่อยสองต่อ

คิดได้ดังนั้นแล้ว ก็ไปจัดเศษล้อมาวงนึง เก็บไว้ให้สบายใจครับ ^^ จ่ายไป 2พัน ได้ยาง กะ ล้อมาครับ ใส่ได้ พอดีเป๊ะ

26. ไมล์แดง Type R บน ล่าง

ของชิ้นนี้เป็นของ Type R ที่ผมชอบมากที่สุด เพราะมันเห็นตลอดเวลาขับ แต่กว่าจะได้อันนี้มา คิดแล้วคิดอีก เอ จะเอาไมล์เดิมไปทำแดงดีมั้ย แต่สุดท้าย หลอกตัวเองไม่ไหว เลยปรึกษากูรู และ ไอดอลของผม คุณบอล ก็ได้คำแนะนำดีๆ มา พร้อมแหล่งซื้อเลยครับ โดนไป 28K สำหรับการสู่ขอของแดงมาให้รถ ขอบคุณคุณบอลมากๆ อีกครั้งครับ 

และก็เป็นอีกครั้ง ที่น้องดำ โดนกระทำชำเราอีกแล้ว รื้อซ้าาาา

ลาก่อน ไมล์เดิมสีฟ้า

แล้วก็ เตรียมรับของแดงได้เรยยยยย 

ใส่อย่างอื่นไม่รู้เพิ่มอะไร แต่xxxนี่ เพิ่มแรงโม้แน่นอน

มาถึงตอนนี้ ใจผมก็ยังคงต่อต้านความรู็สึกในใจอยู่  คิดแต่ว่า เอาน่าๆ แค่นี้คงพอแล้ว

แต่ วงการแต่งรถ เข้าแล้ว ออกยากครับ แถมโรคร้ายแรง ยาอะไรก็ไม่หาย คันตลอด 55555 

แล้วสุดท้าย ก็โดนของ Type R สิงอีกแล้ว

27. กาบบันได้ FD2

มีคนมาปล่อยแถวบ้าน จะปล่อยหลุดได้ไง ไปสอยสิครับ กาบบันได้ Type R อะไรไม่รู้ แพงจัง 4 พันก่า

28. ไฟหน้า RETROFIT (รวมทุกอย่าง 18K)

เหตุเกิดเล็กๆ จากไฟหน้าที่มันลอกเองครับ ผมกะจะขัดโคมใหม่ แล้วก็เปลี่ยนหลอดให้มันซะหน่อย ของเดิมมันมืดไปนิด ขับกลางคืนไม่เห็น

หาข้อมูลไปเกี่ยวกับไฟซีนอน ก็มีประเภท แยงตาชาวบ้าน แบบสว่างจ้า กับ ซีนอนของจีน ที่มาเป็น Projector บางร้านก็ออกแนว Transformer เลยก็มี ชักลังเล แต่อ่านๆ ไป เจอกับการ Retrofit เข้า เลยสนใจ แล้วก็นั่งอ่านอยู่ประมาณอาทิตย์นึง ก็ตกลงปลงใจว่า จะทำอันนี้แหละ !!

ก่อนทำต้องวางแผนให้เนียน โดยการหาโคมหน้า MC มาก่อน เพื่อเอาไปให้ร้านโมให้ พอได้โคมแล้ว ก็ส่งไปทำเลย ใช้ Projector ของมิตซู ปาเจโรสปอร์ต ของเดิมโรงงาน มาตรฐานหายห่วง แถมฝีมือคนทำเนียนมาก ถึงตอนนี้ใช้มายังไม่มีปัญหาเลยครับ ลุยฝนลุยน้ำ ไม่มีซึม ชอบมากกก

ใช้เวลาทำอยู่ราวๆ 1 สัปดาห์ ก็ไปใส่ได้ครับ จัดคู่กับไฟหรี่ใหม่ ออสแรมด้วย สว่างกันสุดๆ

ปิดท้ายด้วยชุดเซ้ทภาพส่งท้ายปี 2013 ครับ ใจยังคิดถึงโฉมนี้อยู่จริงๆ นะ มันเรียบร้อยดี

29. ฝาครอบวาล์ว แดง

อันนี้ ไม่ได้อยากเหมือน FD2R นะ อันนั้นเค้าเครื่องแดง ฝาเทา ผมฝาแดง เลย 55555 จริงๆ ป้าย I vtec มันหลุด ก็เลยจะไปฝากร้านเค้าแปะให้ บังเอิญไปเดินงานเห็นคนพ่นฝาครอบวาวล์สีสวยดี เลยลองส่งไปทำซะเลย ณ ตอนนี้ ปีนึงผ่านมาแล้ว สียังสด ไม่มีลอกเลยครับ แจ่มเลย ใครสนใจถามมาได้ ค่าทำ ราวๆ 800 ครับ

30.Mugen Assist Meter

ผมไม่เคยคิดจะติดเกจอะไรนี่จริงๆ เลยนะครับ จนไปดูยูทูปเจอรถ MTR ที่ใส่เจ้านี่ โอ้โห ช้อคสิครับ สวยจัง แถมมีคนบอกว่า ใส่ตัวนี้ ไม่มีของก้อปแน่นอน แต่สนนราคามือสองนี่ ซื้อ Defi มือหนึ่งได้ครบเซ้ทเลย แต่สุดท้าย คนมันจะโดน มันก็ต้องโดนครับ 

31. เปิดท้ายด้วยรีโมท กับ ล้อครถอัตโนมัติ

บอกไปก็อายเค้า ว่ารถผม ไม่ล็อคเองเวลารถวิ่งไปพักนึงเหมือน FD รุ่นใหม่ ๆ เลยต้องไปจัดมาหน่อยครับ กับฟังชั่นล้อครถอัตโนมัติ ก็ปลอดภัยดีสำหรับคนมีลูกเล็กอย่างผม เพราะซนเหมือนกัน ชอบจะเปิดประตูเล่นอยู่เรื่อย จะล้อคกันเด็กเปิดก็ลำบากชีวิต 5555

ส่วนเปิดฝาท้ายนี่ ช่วยได้เยอะครับ ผมถือของเยอะ เปิดท้ายลำบาก ติดมาแล้ว สบายสุดๆ

เข้ามาติดตามชมครับ ชอบอ่านๆ :)

พี่โจ้ก็เป็นส่วนนึงในการเดินทางของผมนะครับ ^^ 

32. ฟิล์มใหม่ "ลามิน่า รุ่น ANL35NSRPS"

ฟิล์มเดิม ลอกล่อน ถลอกไป จากที่ได้รับแถมจากศูนย์มาเมื่อตอนออกรถ ก็เลยจัดชุดใหม่ไปดีกว่า เลือกสีชาๆ หน่อย กลัวร้อน 555

ตอนแรกที่อ่านสเปค ก็แอบตกใจนิดๆ ว่า เจ้า ANL35 เนี่ย มันจะมืดเกินไป สำหรับผมมั้ย เพราะ ผมใช้แต่ฟิล์มใสๆ มาตลอด ขับมืดๆ ไม่ไหว 

พอติดเข้าจริงๆ ก็ โอเคครับ ค่อนข้างจะใสเลยทีเดียว  มาลองมองจากภายนอกก่อนครับ

บานหน้า

บานข้าง

โดยรวมจากภายนอกจะสังเกตได้ว่า มีการสะท้อนเล็กน้อยด้วย จากฟิล์มที่เค้าระบุค่ามาว่า สะท้อน 25% ก็ประมาณนี้ครับ ออกปรอทนิดๆ แต่ไม่สะท้อนแยงตา หรือ มองข้างในไม่เห็นครับ ยังพอมองไปได้อยู่ สีออกควันบุหรี่ นิดๆ ดูไม่จืดชืด เหมือนตอนติดฟิล์มใสอันเก่าครับ อันนั้น เหมือนไม่ติดอะไร 555

ทีนี้ ลองมาส่องจากข้างในบ้าง รูปนี้ ถ่ายตอน 7.30 น. ครับ จะออกไปทำงาน แดด อ่อนๆ ก็ได้มุมประมาณนี้ครับ

เรียกได้ว่า ใสปิ๊งกันเลยทีเดียว 5555 ใครที่ชอบแบบ กันแดด หรือ เอามืดๆ ขับสบายๆ ตัวนี้ คงไม่ใช่สเปกครับ แต่สำหรับผม ขอใสๆ ขับสบาย ไม่กลัวแดด ก็ โอเคครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คราวนี้ ลองมาดูวิสัยทัศน์ ยามค่ำคืนครับ

ออกจะกังวลมากๆ ถึงเเม้ว่า ตอนเช้าจะเห็นความใสไปแล้ว แต่ก็ยังกลัวว่า พอกลางคืนมันจะมืดไปมั้ย ก็ โอเคนะครับ ยังมองสบาย แม้ยามค่ำคืน

เข้มกว่าฟิล์มเดิมนิดเดียวเองครับ ขับกลางคิืน สบายๆ ไม่มีปัญหาครับ เข้าที่จอดรถ มืดๆ ก็ยังชัดเจน ผ่านครับ

ลองเทสการกรองแสงสปอตไลท์บ้าง

ก็ช่วยลดแสงจ้าๆ ไปได้นิดหน่อยครับ ตามภาพเลย ^^

คราวนี้ มาถึงเรื่องใหญ่ เรื่อง กันร้อน

บอกตรงๆ เลยว่า เรื่องกันร้อนนี่เป็นเรื่องสุดท้ายที่ผมจะซีเรียสเลย ในการเลือกฟิล์ม เพราะ เน้นใส เอาไว้ก่อน ดังนั้น การกันร้อน มันจึงไม่ค่อยดีตามไป

แม้จะถูกใจกับฟิล์มพรีเมี่ยม อย่าง V kool ที่ติดกับอีกคัน ที่ใส และ กันร้อนดี แต่คันนี้ เก่าแล้ว ติดฟิล์มราคาหลักพันพอ เลยต้องทำใจครับ

จากการทดสอบจอดตากแดด ในวันที่ระอุๆ อย่าง 12-13 เมษายนที่ผ่านมา พบว่า ขึ้นไปนั่ง ก็ร้อนตูดใหม้ครับ 55555 แต่เดี๋ยวก่อนครับ ถ้าเทียบกับฟิล์มเดิมแล้ว เจ้าตัวนี้ ต่างนิดนึง

ระหว่างขับรถไป ลองเอามืออังบริเวณกระจก พบว่า ไอร้อน มีพอสมควร แต่ไม่ใช่มาเต็มๆ แบบฟิล์มเก่าครับ ก็คงพอช่วยกันร้อนได้บ้าง แต่ด้วยความใสของมัน ทำให้คนที่ขับรถกลางวันเน้นๆ อาจจะไม่ชอบใจได้ครับ ร้อนใช้ได้เลยทีเดียว เจอแดดส่องแขนยังงี้

ก็ ฝากข้อมูลไว้ เผื่อใครชอบแนวเดียวกับผมนะครับ ตัวนี้ ใส สะท้อนนิดๆ กันร้อนหน่อยๆ สีวัยรุ่นดี แต่ไม่เหมาะกับคนชอบความเข้มครับ เข้าใจตรงกันนะ 555

33. ฝาหม้อน้ำ มูเก้นแท้ 1.3 bar (1,xxx)

เห็นในคลับเตือนกันเยอะ เรื่องแสนโลแล้วต้องเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ กลัวเลยบอกเมียว่า เดี๋ยวขอสั่งฝาหม้อน้ำอันใหม่นะจ๊ะ จัดไป เพิ่มแรงโม้ ตามเคย 555

34. หาง Type R แท้ (1x,xxx)

ชิ้นนี้ได้มาเพราะดันไปเห็นคนลงขายอยู่ใกล้บ้านอีกแล้ว ราคาพร้อมทำสีติดตั้ง อุปกรณ์ครบๆ เลยต้องโดนครับ ยังงี้

หางแท้ ชิ้นงานอุปกรณ์เยอะมาก เส้นสายคม น้ำหนักกำลังดี ชอบๆ เปลี่ยนจากหางมูเก้น เป็น Type R เป็นลางอะไรน้าาาา

จริงๆ รูยึด มันต่างกันนิดหน่อย แต่พอกล้อมแกล้ม แก้ไขกันไปได้ครับ

เทียบงานแท้ กับงานไฟเบอร์ จริงๆ มองไม่ค่อยออกนะ ต้องสังเกตดีๆ

ติดเสร็จใช้เวลาร่วมๆ ชั่วโมงครึ่ง ไม่นึกว่า ติดหาง Type R จะยากขนาดนี้ >< 

35. เบาะ Bride Euroster  (5x,xxx รวมราง)

เบาะนี่ก็เป็นอีกหนึ่งไอเท็มที่เลือกนานมากกกก ตัวเลือกมีตั้งแต่ เบาะ Type R เบาะ Recaro เบาะ Bride เบาะเดิมหุ้มหนัง ฯลฯ

แต่จริงๆ การเลือกเบาะ ง่ายนิดเดียวจริงๆ นะ หันไปถามคนนั่งข้างๆ ว่า ว่างมั้ย ไปลองนั่งเบาะกัน 5555

เงื่อนไขเธอคือ อะไรก็ได้ ขอนั่งง่ายๆ สบายๆ ไม่อึดอัด 

ว่าแล้วก็พาไปที่ S9 โชว์รูมเบาะ Bride ใจจริงอยากได้ Digo แต่พอดูของจริงแล้วมันดูไม่เข้าตา ประกอบกับคุณแฟนบอกว่า อันนี้ เรียบดี มาดู มาลองนั่ง ก็เลยตกลงปลงใจกับอันนี้ครับ

เบาะที่ผมเลือกเป็น Bride Euroster ครับ อยู่ในตระกูล Street Series ของ Bride เค้า ที่เน้นเบาะสำหรับใช้งานบนท้องถนนประจำวันครับ

ของจริงมาแล้ว ข้างแรก ฝั่งคนขับ มาก่อน

ราง Bride ตรงรุ่น FD ขันน้อตใส่ได้เลย

ใช้เวลาติดตั้งไม่นานครับ ราวๆ ครึ่งชั่วโมงรวมถอดเบาะเก่าออก 

ฟีลลิ่งการนั่ง จะกระชับ และ เตี้ยลงมาเล็กน้อย นั่งสบาย ไม่ปวดหลังครับ ขึ้นลงสะดวก ลุกนั่งสบาย 

รีวิว BRIDE EUROSTER 

เบาะที่ผมเลือกใช้กับ FD ของผม อย่างที่เพื่อนๆที่อ่านกระทู้ก่อนหน้านี้ แล้วว่า ผมเลือกเจ้า Euroster ตัวนี้ เพราะเหตุผลหลายๆ อย่าง ก่อนอื่น มาทำความรู้จักกับ เบาะ รุ่นนี้กันก่อนครับ ^^

Bride Euroster เป็นเบาะรุ่นใหม่ แต่หน้า เกือบ เหมือนเก่า (รุ่น EuroII) ของบรายด์ อยู่ในตระกูล Street Series หรือ กลุ่มเบาะ เพื่อการใช้ทั่วไปบนท้องถนนครับ เรียกได้ว่า ออกแบบมา

เพื่อใช้งานในชีวิตประจำวันนั่นเอง เบาะในกลุ่มนี้ ที่ฮิตๆ ดังๆ เทพๆ ก็เช่น CUGA หรือ Vorga นั่นเองครับ เป็นเบาะที่สามารถปรับเอนได้ครับ

Euroster ตัวนี้ เป็นเบาะที่ปรับปรุงมาจาก Euro II เดิม โดยทำให้ปีกเตี้ยลงอีกนิดครับ แต่นั่งสบายมากๆ หน้าตาเดิมๆ ครับ

อันนี้ EuroII (ซ้าย) เทียบกับ Euroster (ขวา) แยกไม่ออก ขอบอก ต่างกันแค่ สีปัก กับ ปีก นิดหน่อย 

มาต่อกันที่เรื่อง ราง ของ Euroster นะครับ เป็นที่รู้กันว่า Bride ทำรางตรงรุ่นให้กับรถต่างๆ เยอะมากๆ ซึ่งแน่นอนว่า FD ของเรา ยอดฮิต ก็มีรางตรงรุ่นเช่นกัน โดยรางของ Bride เอง

นอกจากเเบ่งด้วยรุ่นรถแล้ว ยังแบ่งเป็นรางสำหรับเบาะ ซีรีย์ ต่างๆ อีกด้วยนะครับ เบาะรุ่นแพง รางจะถูก แต่เบาะรุ่นถูก จะรางแพงครับ ไม่รู้ Bride คิดยังไง 555

เจ้า Euroster ใช้ราง รุ่น MO ครับ แต่ถ้าใครมีรางพวก RO ที่ใส่พวก Vorga Cuga สามารถซื้ออแดปเตอร์สำหรับแปลงเป็นราง MO ได้ครับ ตามรูปด้านล่าง ราคาหลักพัน ต้นๆ ครับ

นื้อผ้าของเบาะ Euroster นี้ เป็นแบบหนัง Alcantara หรือ หนังกลับ ทั้งตัว ครับ 

ปีกค่อนข้างเตี้ย ครับ ตรงคอนเซป เข้าออก สบายครับ แต่ก็เสียวๆ เหมือนกัน กำลังฝึกเกร็งก้นอยู่ 555

พื้นที่นั่ง มีการทำนูนขึ้น เพื่อรองรับช่วงน่อง กับ สะโพกครับ ปูด้วยผ้าตาข่าย กันลื่นครับ

ปีกข้าง ยื่นออกมาเล็กน้อย รองรับช่วงเอวลงไปครับ ผมนั่งไปนี่ พอดีๆ เลย แต่ถ้าคนเจ้าเนื้อหน่อย อาจจะอึดอัดข้างๆ บ้าง

รูร้อยเข็มขัดซิ่ง เป็นพลาสติก หน้ามีลายนิดหน่อยครับ 

ขาดไม่ได้กับ LOGO Bride ปักแน่นๆ สีเทาๆ บนสว่นหัว

ลูกบิด มีสองฝั่ง ทั้งสองตัว เป็นลักษณะ หมุน เพื่อเอนเบาะ ขึ้นลงครับ แรกๆ จะฝืดมากๆ ครับ ต้องออกแรงพอตัว

ที่เลื่อนราง ก็คล้ายๆ ของเดิม แต่จะยื่นออกมาค่อนข้างเยอะ ก็ไม่รู็จะทำยื่นๆ ขนาดนี้ทำไม 5555

ด้านหลัง มีซิปด้วย ถอดได้ป่าวหว่า

มาดูรางกันนิดนึงครับ ตรงรุ่น FD2 ขันน็อต จบๆ เลย จ่ายแพงอีกนิด เพราะไม่มีเวลาไปแปลงรางครับ ต้องเอาง่ายไว้ก่อน ปลอดภัยๆ ด้วย ^^

36.Type R shift knob set (6,xxx รวมถุงเกียร์ และ อแดปเตอร์)

วันดีคืนดีอยากจะมีหัวเกียร์กับเค้าบ้าง โทรไปร้านแถวบางพลี มีมือสองอยู่ชุดนึงพอดี เลยเอาหัวมา แล้วเบิกชุดถุงเกียร์กับกรอบเกียร์ใหม่ พร้อมอแดปเตอร์แปลงหัวเกียร์ออโต้จากคุณเชษฐ์มา ก็เสร็จสมอารมณ์หมาย ได้หัวเกียร์ Type R มาอยู่ในรถ

แรกๆ ก็แปร่งๆ เพราะต้องกดหัวลงก่อนเข้าเกียร์ ดีที่ว่าเข้าเกียร์กันมาจนชินแล้ว ไม่ต้องมอง เพราะไม่มีอะไรให้มองแล้ว บนเรือนไมล์ก็ไม่มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์ 555 ใช้เซ้นส์ล้วนๆ

เวลาไปล้างรถ ต้องคอยบอกเด็กขับตลอดว่า รถพี่ เกียร์ออโต้นะครับ ไม่ต้องโยกเข้าเกียร์ว่าง แล้วก็ไม่ต้องถามว่า คลัชอยู่ไหน ไม่มีว้อยยยย

เริ่มแปลงกันเลย

37.จอแอร์ Type R (6,xxx)

เป็นความร่วมมือของผมกับท่านสมาชิกอีกท่าน ในการช่วยกันซื้อชุดจอแอร์ กับ เรือนไมล์ ผมเอาจอแอร์ คุณพี่เอาเรือนไมล์ไป 555 ก็ได้กันลงตัวครับ ชะแว้บไปร้านพี๋โจ้ให้ใส่ให้หน่อย งานง่ายฝุดๆ

รื้ออีกแล้ววววว

เทียบจอเดิม กับ จอใหม่ จริงๆ ก็เหมือนๆ กัน ต่างกันตรงกรอบโครเมี่ยม กลายเป็นสีดำ ไฟสีแดง แล้วก็มีฟังชั่น Full Auto ครับ

38. 

38. ชุดพาร์ท J's Type X (3x,xxx)

คุณบอลเคยกล่าวไว้ เมื่อวันที่ 10 เดือน 9 ปี 2013 มองเกมขาดมากครับ T T

Posted 10 September 2013 - 13:11

คันนี้ดูแนวทางการแต่งแล้ว

ไม่จบแค่นี้แน่นอน

รอชมชุดแต่งใหม่ไว้ก่อนเลย 

แล้วผมก็โดน Type R เข้าสิงจนได้ครับ แง หลังจากที่ปีก่อนตั้งใจว่า จะทำแค่พอหอมปากหอมคอ เพื่อให้สุขใจ เล็กๆ น้อยๆ แต่สุดท้าย มันก็ลุกลามจนได้

มาถึงตอนนี้ คงต้องไปต่อแล้ว กับชุดพาร์ท Type R ยืนพื้นแน่ๆ แต่ด้วยความที่เป็นสีดำ ใส่ Type R แล้ว มันจะดูเป็นตัวไมเนอร์เชนจ์ไปมากๆ เลย เพราะมันกลืนไปหมด

จาก Type R >>> MTR ก็ดูแปลกๆ >>> Feel's ก็มีโป่งนู่นนี่มากมาย >>>> สปูน ก็ไม่ชอบ >>> Ing+1 ก็ไม่แนว >>> เลยมาจบที่ J's ครับ ขอเป็น Type X ละกัน เรียบๆ ดี ^^

ไปจบกับงานโชเคสครับ งานสวย สมชื่อเสียง อยากไปแท้เหมือนกัน แต่ใจไม่กล้าพอ 555

ไปใส่พาร์ทมาเรียบร้อย เลยถือโอกาสไปแชะภาพมาเก็บไว้ครับ

ชุดแต่ง J's Type x หรือ Type R เติมคิ้ว 3มิติ นั่นเองครับ ลิ้นหน้า เป็น Seeker ขับสบายหน่อย

ท้าย J's Racing ดิฟสั่งทำสี Dark Gun ให้ตัดกับสีดำๆ ทั้งคันบ้าง เดี๋ยวคนไม่เห็นครีบ 55

39. ใส่ H แดง หน้าหลัง  กับ LOGO Type R  และ Civic รมดำ ใหม่เบิกยุ่น (6,xxx)

40. PIONEER 8650BT (รวมกรอบ 2din 2x,xxx)

ก่อนทำ อดทนใช้ USB จาก Xcarlink มานาน ซีดีก็เสีย สีจอก็ขัดใจวัยรุ่นจอแดงซะเหลือเกิน ทนไม่ไหวต้องไปหาของแดงมาเติมให้เต็ม หุหุ

กรอบ 2 din เบิกใหม่จากพี่เชษฐ พร้อม !

Pioneer 8650 BT พร้อม !!

กล้องมองหลัง พร้อม !!

แล้วก็ รื้อกันเลยยยย (รื้ออีกแล้ว T T)

ระหว่างรอลุ้นมากนัก ก็หลบมาดูจอที่ประกอบเสร็จแล้วดีกว่า ดูเค้าแงะมาก จิตตก

ช่างที่ร้านบอกว่า เบิกสาย Wire Socket ที่ใช้สำหรับต่อกับปลั๊กเดิมแบบไม่ต้องตัดต่อ มาผิดรุ่น เสียเวลาไปเบิกกับร้านมาอีกรอบ เท่ากับ ทิ้งรถไว้ตั้งแต่ 9 โมงเช้า มารับรถ 5 โมงครึ่ง นานกิงๆ ><

ตอนไปรับรถกลับ คุณภรรยา ถ่ายรูปให้ครับ น้ำตาจะไหล มี 2din กะเค้าสักที

ในที่สุด ลูกก็มีการ์ตูนดูเวลารอแม่ช้อปปิ้งตลาดแล้ววววว

มาลองดูกันบ้าง ว่า มันเล่นอะไรได้บ้าง เอาคร่าวๆ ก่อนนะครับ ถ่ายมามืดๆ ขออภัยครับ

ตัวฟร้อนเป็นขนาด 7 นิ้ว สามารถสไลด์เปิดเพื่อใส่แผ่นกับ SD Card ได้ทีั่ด้านหลังเครื่อง

เปิดมา หน้าตา ยังงี้ ยังไม่ได้เสียบ USB (แอบเอารูปรถมาใส่ก่อนละ อิอิ) แน่นอนว่า มันปรับสีของไฟปุ่มควบคุมได้ ก็ปรับเป็นสีแดงไป ให้เข้ากับคอนโซล Type R ซะเลย (ปกติเป็นสีน้ำเงิน ค่า Default) 

อันนี้เป็นเมนู สำหรับเลือก Mode ที่จะเล่น ที่มุมซ้ายบน ถ้าต่อไอโฟน จะเชื่อมต่อกับ Appradio ได้ แต่ ลองดูแล้ว ไม่ค่อยเก็ตเลย ช่างมันไปก่อน

แล้วก็ตามระเบียบทั่วไป เล่นวิทยุ CD USB ต่อบลูทูธฟังเพลงจากมือถือ  ดูหนัง AV เอ้ย ไม่ใช่ โหมดดูหนังฟังเพลง  แล้วก็ โทรศัพท์ครับ

รวมถึงการตั้งค่า และ นาฬิกา วันที่ ต่างๆ อยู่ที่นี่ ในส่วนของ โทรศัพท์ หาก Connect กับไอโฟนแล้ว สามารถดึงรายชื่อมาไว้ในเครื่องนี้ได้เลยครับ เหมือนยก Contact มาเลย ตอนนี้ ยังไม่ได้คอนเน็ค 

การแสดงผลภาพ ทำได้ ขาวมาก เอ้ย ชัดดีมาก จากการโหลดคลิป MV Hello Venus จาก Youtube แบบ 720HD มาลง ก็เปิดได้ทันที ไม่ต้องแปลงครับ

ลองมาดูกล้องหลังนะครับ ส่วนตัวคิดว่า ภาพที่ได้ ยังไม่ค่อยคมชัด แต่ก็พอรับได้ครับ มีเส้นไกด์บอกแม่นยำพอสมควร ลองจอดเข้าซองที่ตลาดแบบพอดีคัน สบายบรื่อเลย 555

อันนี้ ภาพตอนถอยเข้าบ้าน (เปิดไฟที่จอดรถไว้นะครับ)

มาถึงปัจจุบันนี้ กล้องถอยหลังได้พังไป 1 รอบแล้วครับ แต่เถ้าแก่ร้านเครื่องเสียงบอก รุ่นนี้ เคลมได้ตลอดชีวิต 555 เคลมไปเรื่อยๆ เลยครับ สบาย