Jump to content

กิจกรรม CCTH ครบรอบ 3 ปี ชวนเพื่อนทำบุญที่วัดพระบาทน้ำพุ

Recommended Posts

CCTH ครบรอบ 3 ปี ชวนเพื่อนทำบุญที่วัดพระบาทน้ำพุ วันอาทิตย์ที่ 28 มิถุนายน 2558 

จุดประสงค์ของการจัดกิจกรรมนี้

1.เพื่อเป็นการเชื่อมความสัมพันธ์ของสมาชิกได้มาพบปะทำกิจกรรมร่วมกัน
2.ร่วมกันทำบุญ เนื่องในโอกาส ครบรอบ  3 ปี CCTH

ประวัติวัดพระบาทน้ำพุ
วัดพระบาทน้ำพุมีสิ่งสำคัญในวัดได้แก่ รอยพระพุทธบาทถูกครอบอยู่ภายใต้มณฑปโดยอยู่ห่างจากอาคารสำนักงานมูลนิธิธรรมรักษ์ประมาณ 150 เมตร โครงการธรรมรักษ์นิเวศน์ที่ฟักฟื้นและรักษาสำหรับผู้ป่วยโรคเอดส์ระยะสุดท้ายที่อาจจะกล่าวได้ว่ามีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก ในอุโบสถมีพระประธานขนาดพระเพลากว้าง 20 เมตร ยาว 40 เมตร พร้อมด้วยพระอัครสาวก นอกจากนี้ในถ้ำบนเขาที่อยู่ในวัดภายในมีหลวงพ่อดำ ปางมารวิชัยสมัยอยุธยา และพระโพธิสัตว์ 9 องค์ส่วนบนยอดภูเขาพระอุทัย อโนโม สร้างหลวงพ่อขาวขึ้นเมื่อพ.ศ. 2523

บทบาทในฐานะสถานพยาบาลผู้ป่วยโรคเอดส์
วัดแห่งนี้เริ่มต้นรับรักษาและฟักฟื้นผู้ติดเชื้อและผู้ป่วยโรคเอดส์ครั้งแรกเมื่อพ.ศ. 2535 และดำเนินการต่อเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน ผู้ริเริ่มโครงการคือเจ้าอาวาส พระอุดมประชาทร (อลงกต ติกฺขปญฺโญ)การดำเนินการเกี่ยวกับโรคเอดส์มีสองส่วน ส่วนแรกคือรับดูแลรักษาผู้ติดเชื้อ และผู้ป่วยโรคเอดส์ทั่วไปจากทั่วประเทศ ส่วนที่สองคือการรับอุปการะเด็กกำพร้าที่ได้รับผลกระทบโรคเอดส์จากบิดามารดา ทั้งสองส่วนอยู่ในการดูแลของวัดประมาณ 2,000 คน แบ่งเป็นเด็กประมาณ 1,300 คนในแต่ละเดือนวัดจะมีค่าใช้จ่ายประมาณ 4 ล้านบาท เป็นค่าใช้จ่ายในส่วนของค่าอาหาร ยารักษาโรค ค่าบริหารจัดการภายในวัด และค่าเผาศพ ปัจจุบันได้รับเงินสนับสนุนจากรัฐบาลไทยเดือนละ 100,000 บาท ส่วนที่เหลือเป็นการรับบริจาคจากผู้มีจิตศรัทธา ส่วนยาต้านไวรัสเอดส์และอาสาสมัครได้รับการสนับสนุนจากต่างประเทศ 

วิกฤตทางการเงินที่เกิดขึ้น
ปัญหาทางการเงินของวัด เนื่องจากเงินทุนโดยเฉพาะที่ใช้เป็นค่ารักษาพยาบาลนั้นไม่เพียงพอ ได้เกิดขึ้นสองครั้งด้วยกัน โดยครั้งแรกเกิดขึ้นในช่วงวิกฤตทางการเงินในประเทศไทย พ.ศ. 2540 แต่หลังจากได้รับการบริจาคเพิ่มมากขึ้น ทางวัดขึ้นสามารถผ่านวิกฤตนี้ไปได้ อีกครั้งในปีพ.ศ. 2549 เนื่องจากสภาพเศรษฐกิจที่ถดถอย และวิกฤตราคาน้ำมันเป็นเหตุให้ยอดเงินบริจาคลดลง อีกทั้งค่าใช้จ่ายสูงขึ้นเนื่องจากราคาที่น้ำมันที่ปรับตัวสูงขึ้นอย่างรวดเร็ว ทำให้วัดมีเงินไม่พอเพียงกับค่าใช้จ่าย แต่ด้วยการประชาสัมพันธ์ข่าวทั้งในประเทศและต่างประเทศทำให้ทางวัดได้รับการบริจาคจนสามารถพ้นวิกฤตทางการเงินไปได้อีกครั้งหนึ่ง โดยในปัจจุบัน ทางวัดมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการดูแลผู้ป่วย ถึงวันล่ะ 130,000 บาท ซึ่งไม่เพียงพอต่อจำนวนผู้ป่วยที่เพิ่มมากขึ้น ซึ่งเป็นเหตุผลให้ ท่านเจ้าคุณ อลงกต ต้องออกบิณฑบาต ทุกวันตั้องแต่วันจันทร์ ถึง วันเสาร์ เพื่อแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละวัน

สถานที่จัดงาน
วัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี

พิกัด GPS 
พิกัด เหนือ 14.83588 ตะวันออก 100.68228 

แผนที่ 

แผนที่ Google คลิก

..............

กำหนดการวันงาน 

1.นัดพบกันที่จุดรวม  
Starbucks Coffee สาขา Fast Fac พิกัด14.193255 , E 100.643041เริ่มออกเดินทาง 8.00 น. 

แผนที่ Google Maps https://www.google.c...b19404512d64c37

2.ออกเดินทางสู่วัดพระบาทน้ำพุ  ออกจากวงเวียนพระนารายณ์ ใช้เส้นทางตามนี้นะครับ https://goo.gl/CrI4rQ
3.รวมพลที่วัดพระบาทน้ำพุเวลา 11.00 น.  พิกัด เหนือ 14.83588 ตะวันออก 100.68228 
4.ร่วมกันถวายของและปัจจัย 
5.ถ่ายรูปร่วมกัน
6.เดินทางไปรับประทานอาหารร่วมกัน ที่ร้าน กินเส้น พิกัด N 14.809064 , E 100.665208 

7.เดินทางไปชมเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ ถ่ายรูปร่วมกัน
8.ปิดงาน แยกย้ายกัน

กิจกรรมก่อนวันงาน
1.เปิดรับบริจาคสำหรับผู้ที่ต้องการร่วมทำบุญ โดยทางคลับจะมีบัญชี สำหรับกิจกรรมนี้โดยเฉพาะ เพื่อรวบรวมเงินทำบุญให้เสร็จสิ้นภายในวันที่ 25 มิถุนายน 2558 และจะทำการปิดบัญชีในวันที่ 26 มิถุนายน 2558 เพื่อสรุปยอดและนำไปจัดซื้อสิ่งของเพื่อบริจาคต่อไป

2.จัดรับของประมูลและจัดการประมูลเพื่อสมทบทุนบริจาค โดยให้รวบรวมเงินที่ประมูลได้ ไว้ที่บัญชีของผู้รับผิดชอบจัดการประมูล เพื่อตรวจสอบยอดที่ถูกต้อง และโอนเข้าบัญชีในข้อ 1 หรือ นำไปบริจาคที่วัดต่อไป  
ผู้รับผิดชอบการประมูล : เก๋ 96.5%XX (อยุธยา)

บัญชีสำหรับกิจกรรมทำบุญวัดพระบาทน้ำพุ

บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์
เลขที่บัญชี 406-070198-3
ชื่อบัญชี นาย อนันต์พล ทรงกำพล

สิ่งของที่ทางวัดแจ้ง 

ทางวัดแจ้งว่าสามารถเข้ามาบริจาคโดยทางหลวงพ่อจะอยู่ที่วัดทุกวันอาทิตย์ สิ่งของที่ทางวัดต้องการมีดังนี้ 
1.ข้าวสาร 
2.แพตแพท หรือผ้าอ้อมสำหรับผู้ใหญ่ 
3.สบู่ แปรงสีฟัน ยาสีฟัน ยาสระผม 
4.ของใช้ส่วนตัว เช่น ผ้าเช็ดตัว ผ้าขนหนู กระโถน 
5.นม UHT 
6.ของอื่นๆที่เห็นสมควร 

การขนของบริจาค 
สำหรับผู้ที่จะบริจาคสิ่งของขอให้นำไปด้วยตนเอง หรือฝากไปกับทางสมาชิกที่เดินทางไปโดยสามารถนำสิ่งของมาฝากได้ตามสถานที่ดังต่อไปนี้
1.โลตัสเลียบทางด่วน รามอินทรา-อาจณรงค์ ทุกวันอาทิตย์ ติดต่อพี่พร
2.อยุธยาหรือใกล้เคียง ที่คุณเก๋ Login 96.5%xx 

เงินบริจาค อาจจะแบ่งออกมาซื้อข้าวของบางส่วน และที่เหลือบริจาคให้กับทางวัด 

ขอเรียนเชิญพี่น้อง ทุกกลุ่ม ทุกโซน และ ท่านผู้มีจิตศรัทธา ร่วมทริป

CCTH ครบรอบ 3 ปี ชวนเพื่อนทำบุญวัดพระบาทน้ำพุ วันอาทิตย์ที่ 28 มิถุนายน 2558

เพื่อร่วมบริจาคสิ่งของ และ เงินช่วยเหลือวัดพระบาทน้ำพุ จังหวัดลพบุรี ซึ่งปัจจุบันยังขาดแคลนเครื่องอุปโภคบริโภคเป็นจำนวนมาก

จึงได้จัดกิจกรรมนี้ขึ้นมาเพื่อเชิญชวนพี่น้องทุกท่านร่วมทำบุญในครั้งนี้

ขออนุโมทนาบุญทุกท่าน
CCTH

Edited by NaM_pRiG

เดี๋ยวลองกระจายข่าวบอกเพื่อนๆก่อนนะครับ เผื่อว่า จะมีคนอื่นร่วมทำบุญด้ย

แล้วถ้าเพื่อน อยาไปด้วย แต่ไม่ได้ใช้ Civic ก็ไปด้วยได้ใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวลองกระจายข่าวบอกเพื่อนๆก่อนนะครับ เผื่อว่า จะมีคนอื่นร่วมทำบุญด้ย

แล้วถ้าเพื่อน อยาไปด้วย แต่ไม่ได้ใช้ Civic ก็ไปด้วยได้ใช่มั้ยครับ

มาได้เลยครับ 

สวัสดีครับผม ตอนนี้ผมได้แจ้งข่าวกับเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานครับ ที่ องค์การเภสัชกรรม เค้าสนใจจะร่วมบริจาคสิ่งของที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว อยากทราบว่าผมจะเอาไปให้พี่พรเลยใช่ไหมครับ แล้วสิ่งที่ต้องการ ต้องการปริมาณมากไหมครับ เพราะตอนนี้กำลังรวบรวมอยู่  จะติดต่อตรงพี่พรเลยได้ไหมครับ รบกวนตอบกลับด้วยครับ

สวัสดีครับผม ตอนนี้ผมได้แจ้งข่าวกับเพื่อนๆพี่ๆที่ทำงานครับ ที่ องค์การเภสัชกรรม เค้าสนใจจะร่วมบริจาคสิ่งของที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว อยากทราบว่าผมจะเอาไปให้พี่พรเลยใช่ไหมครับ แล้วสิ่งที่ต้องการ ต้องการปริมาณมากไหมครับ เพราะตอนนี้กำลังรวบรวมอยู่  จะติดต่อตรงพี่พรเลยได้ไหมครับ รบกวนตอบกลับด้วยครับ

เอามาฝากได้ที่พี่พร ทุกวันอาทิตย์ ที่โลตัสเลียบด่วนวันอาทิตย์นะครับ ส่วนต้องการปริมาณมากหรือไม่นั้น แล้วแต่กำลังศรัทธาเลยครับ ตอนนนี้ทางทีมงานกำลังประสานงานหารถกระบะอยู่ ถ้าไม่ได้คงเป็นตามที่แจ้งไปคือช่วยกันขนไปครับ เพราะหลักๆกิจกรรมนี้อยากให้ไปร่วมกันทำบุญครับ ใครบริจาคก็ช่วยกันขนไปตามกำลัง ร่วมทำบุญด้วยกัน เรื่องฝากของเราเผื่อไว้สำหรับที่ไม่สะดวกไปจริงๆครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับผม ถ้าได้ของบริจาคมามากน้อยแค่ไหน เดี๋ยวจะเอาไปฝากพี่พรน่ะครับ

อยากไปด้วยจังเลยคับเพราะมันตรงกับวันเกิดผมพอดี 28มิ.ย. แต่ผมติดงานเยอะมากคับ เลยสมทบทุนเพื่อทำบุญแล้วกันนะคับ 10.39น. 999บ. สาธุคับ

อยากไปด้วยจังเลยคับเพราะมันตรงกับวันเกิดผมพอดี 28มิ.ย. แต่ผมติดงานเยอะมากคับ เลยสมทบทุนเพื่อทำบุญแล้วกันนะคับ 10.39น. 999บ. สาธุคับ

อนุโมทนาสาธุครับ สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้านะครับ

ขอความช่วยเหลือจากสมาชิกด้วยครับ ใครพอที่จะมีรถมารับของบริจาคได้บ้างครับ รถของผมเพิ่งโดนอุบัติเหตุ โดนหน้าหลังเลยครับ(เสียอารมณ์มากเลยครับจอดติดไฟแดงนิ่งๆแล้วยังโดน)  ตอนนี้เลยไม่มีรถที่เอาของบริจาคไปฝากไว้ทีพรครับผม สมาชิกท่านใดพอที่จะมารับของได้บ้างครับ ถ.พระราม6 องค์การเภสัชกรรม (ตรงข้ามกับ รพ. รามาธิบดี)

สิ่งของจำพวกผ้าอ้อมผู้ใหญ่ สบู่ยาสีฟัน ครับ โทรติดต่อผมได้เลยครับ 0898192767  ดำ  ครับผม