Jump to content

มีข้อสงสัยสำหรับการอัฟเกรดเบรคในราคาเบาๆ

Recommended Posts

ก่อนอื่นขอบอกเลยนะว่าเป็นคนขับรถไม่เร็วมากครับ 100-130 อยากจะได้ประสิทธิภาพเบรคที่ดีๆราคาย่อมเยาๆเลยอยากจะสอบถามเกี่ยวกับเบรคนิดหน่อยครับ  เท่าที่อ่านมามีคนส่วนใหญ่จะนิยมโอดีซี่  

ผมอยากรู้ว่า เบรคของ aristo 4 pot , เบรค 3u , เบรคโอดีซี่  3ตัวนี้ เบรคตัวไหนดีที่สุดครับ   และอยากทราบว่า โอดีซี่ เปลี่ยนใส่จานขนาด 320 mm. ได้หรือป่าวครับ 

ก่อนอื่นขอบอกเลยนะว่าเป็นคนขับรถไม่เร็วมากครับ 100-130 อยากจะได้ประสิทธิภาพเบรคที่ดีๆราคาย่อมเยาๆเลยอยากจะสอบถามเกี่ยวกับเบรคนิดหน่อยครับ  เท่าที่อ่านมามีคนส่วนใหญ่จะนิยมโอดีซี่  

ผมอยากรู้ว่า เบรคของ aristo 4 pot , เบรค 3u , เบรคโอดีซี่  3ตัวนี้ เบรคตัวไหนดีที่สุดครับ   และอยากทราบว่า โอดีซี่ เปลี่ยนใส่จานขนาด 320 mm. ได้หรือป่าวครับ 

ความเห็นส่วนตัว....คิดว่าขับไม่เร็ว สไตล์นี้  โอดิซี่ก็น่าเพียงพอแล้ว เบรคดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้  ราคาไม่แพง ใส่จาน 300 ยังสามารถใส่แม๊ค 16 เดิมได้อยู่  ผ้าเบรค และจาน 300 หาเปลี่ยนง่ายด้วย  

ของผมรับต่อมาจากเพื่่อนสมาชิกในเวป

สีแดงของ จารย์มาตร

ส่วน อริสโต้ ทำสี ดูแล้วก็สวยดี แต่ ขนาดใหญ่กว่า ผมว่าหนักเกินความจำเป็น เมื่อเทียบกับการใช้งาน .. ฝักใหญ่ จาน 315  ไม่รุ้ว่าออกตัวอืดขึ้นไหม

ถ้าเอาหน้าใหญ่มาก  เดี่ยวต้องมาแก้หลัง ขยับให้ใหญ่ขึ้นตามมาอีก เพื่อให้เเรงเบรคหน้าหลังเหมาะสมกัน  เด๊่ยวหน้าอยู่กึก หลังออกแรงช่วยไม่ทัน 

เบรคแต่ละที หน้าจะทิ่มเอา 

แต่ถ้าพร้อมก้จัดไปเลย ทั้งหน้าและหลัง 

ผมใช้ ชุดจานขยาย  E spec  

ผ้า เบรค  N Sport รุ่น Mu Spec  

เบรคดีขึ้น สัมผัสได้ ชัด       เบรคดี ขึ้น  เราจะมั้นใจขึ้น  เวลา เรา ทำความเร็ว  ระยะเบรคเราสั้นลง   ขับสนุกขึ้น  ปลอดภัย

เวลาคันหน้าเบรค  พวกชอบ เบรคให้คนข้าม  เบรค ก่อนเข้าซอย     ผมตามมาติดๆ  ช่วยผมหลายครั้งแล้ว ครับ  

แนะนำให้อัพเกรด ระบบเบรค ครับ

ผมใช้ ชุดจานขยาย  E spec  

ผ้า เบรค  N Sport รุ่น Mu Spec  

เบรคดีขึ้น สัมผัสได้ ชัด       เบรคดี ขึ้น  เราจะมั้นใจขึ้น  เวลา เรา ทำความเร็ว  ระยะเบรคเราสั้นลง   ขับสนุกขึ้น  ปลอดภัย

เวลาคันหน้าเบรค  พวกชอบ เบรคให้คนข้าม  เบรค ก่อนเข้าซอย     ผมตามมาติดๆ  ช่วยผมหลายครั้งแล้ว ครับ  

แนะนำให้อัพเกรด ระบบเบรค ครับ

ผมก็ใช้เเเบบนี้อยู่ผมว่าพอครับสำหรับคนที่ไม่ได้ขับรถเร็วมากบ่อยๆ