Jump to content

แล็คเกอร์ เคลือสีรถลอกคับ

Recommended Posts

ขอเอยก่อน เลยคับ รถผม civic fd 1.8 สีขาว รถปี 07 คับ ตอนนี้มีปันหาคือ แล็คเกอร์ ที่เคลือสีรถอยู่มันลอกคับ ถึงตอนนี้มันยังลอกไม่เยอะ แต่ปะเด็นคือมันลอกหลายจุดคับ ผมอยากถามผู้รุ้ว่า

1.ว่ามันเกิดจากอะไรคับ เป็นเพราะถึงอายุของมันรึป่าว 

2.จะมีวิธีแก้อะไรได้บ้างคับ

3.ถ้าปล่อยทิ้งไว้มันจะลามไปที่อื่นใหมคับ

4.และถ้าเคลือแก้ว พอช่วยได้ใหมคับ

รูปสีที่ลอกคับ จิงๆมีหลายจุดคับ 

http://www.mx7.com/view2/yostwj7nGkDrqbpA

http://www.mx7.com/view2/yostV7D7wVIquKKg

(ขออภัยมือใหม่หัดโพสคับ)

1.ว่ามันเกิดจากอะไรคับ เป็นเพราะถึงอายุของมันรึป่าว  - เกิดจากการพ่น 2 ชั้นคนละเวลาไปนานมากครับ หรือทำผิวไม่ดี  แลว่าจุดนั้นๆ ไปทำสีมาละป่าวคับ  สีเดิมๆ มันเลเยอร์เดียวครับ 

2.จะมีวิธีแก้อะไรได้บ้างคับ  - ปล่อยไปแบบนั้นครับ หรือ ทำสีใหม่ 

3.ถ้าปล่อยทิ้งไว้มันจะลามไปที่อื่นใหมคับ - มันไม่ใช้เชื่้อราครับ ถ้ามันจะลามก้อเพราะตรงจุดอื่นๆทำสีลักษณะเดียวกันมา 

4.และถ้าเคลือแก้ว พอช่วยได้ใหมคับ  - เคลือบอะไรก้อไม่ช่วยครับ   :D 

รถใช้ป้ายแดงมามือเดียวตั้งแต่ออกรถเลยป่าว
ถ้าสีเดิมๆ เลยไม่เคยซ่อมสี จะลอกลักษณะนี้ ยากมากๆ  

เพราะสีเดิมมากับรถนี่ ทนมาก ผมใช้ปืนฉีดน้ำยิิงเองบ่อยๆ โดนรอยที่โดนหินสีกระเทาะ มันก้ไม่เป้นไร

แต่ถ้าไม่เคยทำสี ซ่อมสีเลยซักครั้งจริงๆ   ปืนฉีดน้ำคาร์เเคร์ คงแรงมากๆ  เเล๊คเกอร์ ลอกเลย

แบบนี้ แก้ได้อย่างเดียว คือ "ซ่อมสีใหม่"  

น่าจะโดนแรงดันน้ำของปืนฉีดน้ำแหล่ะ  รถกระบะผม ทำสีโป่งข้างมา ผมฉีดเอง  ก็โดนซะ แลคเกอร์เคลือบ ลอกออกเป็นแผ่นแบบนี้  ส่วนตัวถังสีเดิม ใช้ปืนฉีดน้ำยิงไม่เป้นไรเลย

ปืนฉีดน้ำ ปรับหัวฝอยไม่ดี  หรือปรับให้ฉีดเป็นเส้นตรงๆ นี่แหล่ะ แรงโคตร เคยยิงพื้นปูน ล้างตะไคร้  ปูนยังหลุดกระจุยไปด้วยเลย 

• 2 months later...

clearcoat ไม่ได้ลอกครับ แต่หลุดทั้ง basecoat+clearcoatเลย (ของชั้นที่ทำสีมาใหม่)  งานนี้ซ่อมเฉพาะจุดได้ครับลองดู  สาเหตุคือ surface prep ไม่ดีครับ  adhesionเลยต่ำ

• 1 month later...