Jump to content

Recommended Posts

• 3 weeks later...

ผมเพิ่งใส่มาวันนี้ครับเดี๋ยวค่อยมาแลกเปลี่ยนความรู้สึกเกี่ยวกับยางตัวนี้กันนะครับว่าเป็นยังไง

เท่าที่ทราบ ยางยังออกมาไม่นานนี่ครับ ^^ แต่รุ่นพี่อย่าง 002 เค้าก็ทำชื่อไว้ค่อนข้างดีนะครับ สำหรับสายซิ่ง แต่ถ้าเอานุ่มเงียบ ก็ข้ามไปเลยครับ

ปล.ดอกสวยเหมือนเดิมครับ สำหรับเจ้า RE นี่ >;<

ผมใช้ตั้งแต่001ตอนนี้ใช้002เหลืออีก7พันกว่าโลเจอกันแน่003

ถ้าชอบนุ่มเงียบหาตัวอื่นคับ ยางสปอร์ตดังแต่เกาะดีแล้วค่อยเปิดเพลงกลบคับ

ผมเคยอ่านเจอมาว่าตัว 003 จะรีดน้ำได้ดีกว่า 002 และก็เงียบกว่า 002

ใครลองมาแล้วมารีวิวกันหน่อยนะครับ

• 4 weeks later...

ผมใช้

1. RE001 กับ Civic FD (205/55R16)

2. RE002 กับ Optra (195/55R15)

3. RE003 กับ Mazda 2 (195/50R15)

RE003 ลายดอกดุขึ้น หล่อขึ้นจาก RE002 อีกระดับครับ สัมผัสแรก ที่ขับรถออกมาก็คือ "เฮ้ยย นิ่มว่ะ" ... นิ่มในความหมายผมคือ ผมเทียบกับ Dunlop ติดรถ Mazda 2 ที่วิ่งมา 60,000 กม.นะครับ รวมถึง เสียงที่ไม่ดังแฮะ สบายหูกว่าเดิมเยอะเลย

เรื่องการทรงตัว ผมลองให้เจ้าของรถขับ วิ่งจาก จัตุจักร ขึ้นสะพานไป ถนนกำแพงเพชร

ผม : กดไปเลย 80

เจ้าของรถ : อะไรนะ !!!

ผม : กดเลย รถมันเข้าได้ ลองดู จะได้รู้ Limit รถ ไม่ต้องเบรคนะ หักสาดเลย

ว่าแล้ว เจ้าของรถก็กดตามที่ผมบอก ... พอออกจากโค้งมาได้ คำพูดแรกก็คือ "มันเกาะดีจัง"

ส่วนที่ผมลองก็คือ เกาะถนนดีครับ พวงมาลัย อาจจะไม่คม ไม่มันส์เท่า 002 แต่ก็ถือว่า ไวกว่าพวกยางนิ่มๆ และยางเส้นเก่าติดรถครับ เรียกว่า รถความดิบลง ขับง่ายขึ้น เกาะถนนดีกว่าเดิมครับ

อีกประเด็นก็คือ เรื่องการรีดน้ำ อันนี้เจ้าของรถบอกเองว่า วิ่งทางไกล เจอแอ่งน้ำ นิ่งกริ๊บ มาเป็นร้อยก็ไม่เหิน เหมือนเส้นเก่าแล้ว (จริงๆ RE002 ก็ไม่เหินแล้ว แต่ RE001 ยังแว้บๆ ถ้าลึก)