Jump to content

จริงหรือครับที่ว่า FD เคลมยางรองแท่นเครื่องได้ฟรี ไม่จำกัดระยะทาง และประกัน

Recommended Posts

โทรเช็คมาแล้ว ศูนย์เทพารักษ์เคลมได้เหมือนกันครับ...ได้รับนโยบายจากสำนักงานใหญ่มาแล้วเหมือนกัน ประกัน 160000 กม.

เพิ่งไปเคลมมาครับเมื่อวันเสาร์ ศูนย์ฮอนด้าพระราม 5 รถ3ปีกว่า ขับมา55,XXXkm ทางศูนย์แจ้งว่าทางฮอนด้า(เพิ่มระยะประกันให้) warranty 100% ไม่เสียค่ามช้จ่ายครับ

ยางรองแท่นเครื่องต้องทรุดลงมาติดเลยหรือป่าวครับ

ไปจัดมาเรียบร้อยแล้วครับ :D

ระยะห่างยางแทนเครื่อง เลขไมล์ 1แสนกับอีกสามพันกว่าโล 3.6 ปี

ปี 11 ไม่ได้เหรอครับ

ฮอนด้าโคราช (จอหอ) ก็บอกเคลมได้ แต่ต้องให้ช่างตรวจสอบก่อนว่ามันทรุดแล้ว ถึงจะเปลี่ยนให้

อันนี้เท่าที่ผมทราบ ไม่เกิน 6 ปี หรือ 160,000 กิโลเมตร

และยางรองแท่นเครื่องต้องชำรุด ถึงจะเปลี่ยนให้ครับ

เมื่อเช้านี้(17/07/2012) ผมเข้าไปลองดูแล้วที่ศูนย์ Honda พระราม3 สาูธุประดิษฐ์

เจ้าหน้าที่บอกว่า ยางของท่านยังปกติอยู่ เลยไม่เปลี่ยนให้ แว๊ก อดเลยเรา

เครมได้ แต่ แต่ล่ะศูนย์ไม่เหมือกัน ผมว่าเป็นความไม่ยากทำของเจ้าหน้าที่มากกว่า ข้อมูลที่ทราบคือ ต่ออายุรับประกันยางแท่นเครื่องเป็นหกปี หรือ แสนหกหมื่นโล

จริงอย่าที่พีพรบอกครับ...พอดีไปทำงานที่โคราชเลยเอาไปเคลมที่ ฮอนด้า จอหอ เจ้าหน้าที่มาดูบอกว่าเคลมไม่ได้จนกว่าจะทรุดจนติดกัน

ไม่ได้ถามเลยว่าอาการเป็นอย่างไร( ยางแท่นเครื่องผมเหลือระยะประมาณ เหรียญ 5 ลอดได้ แบบฝืดหน่อย )

แต่พอไปเคลมที่ ฮอนด้า เชิดชัย สาขา 1 เจ้าหน้าที่มาดูแล้วถามว่าอาการเครื่องสั่นใช่หรือเปล่า แล้วก็จัดการเคลมให้เลย แถมล้างรถให้อีกด้วย

ตรวจสอบกันให้ดีนะครับ...เพื่อน ๆ ไม่ได้เหมือนกันทุกศูนย์

วันนี้ลองเข้าไปสอบถามที่ Honda บางพลี พนักงานขอเอาสมุดรับประกันไปเช็ค โดยไม่ขอดูสภาพยางแท่นเครื่องว่าทรุดหรือไม่

แล้วแจ้งว่าสามารถเคลมได้ ให้โทรนัดวันเข้าทำได้เลย ลองสอบถามแล้วมีเงื่อนไขคือ

1. ขยายเวลารับประกันเป็น 6 ปี หรือ 160,000 ก.ม.

2. ต้องไม่เคยเครมยางแท่นเครื่องมาก่อน

3. รถที่อยู่ในเงื่อนไข จะเช็คจากสมุดรับประกัน

เดี๋ยวโทรนัดวันเข้าทำแล้ว สามารถเครมได้โดยไม่มีปัญหา จะมาแจ้งอีกครั้งนึงครับ

:) :):):):)

:)

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาทีศูนย์สระบุรี วันเสาร์ที่ผ่านมา ของผมก็ยังไม่ติดกันนะ รถผม ปี 09 วิ่งมา 35000 โล เขาก็เปลี่ยนให้ทันทีเลยแถมได้ยางแบบใหม่ด้วย เห็นราคาในใบเสร็จตอนเซ็น ประมาณ 3900 กว่าๆ ผมถามเขาบอกว่า เปลียนให้รถทุกคัน แต่มีข้อแม้ ต้องไม่เกิน 6 ปี หรือวิ่งมา 160000 โล และเปลี่ยนให้คนละ 1 ครั้ง เท่านั้นครับ

• 4 weeks later...
  • 2 weeks later...

วันนี้ลองเข้าไปสอบถามที่ Honda บางพลี พนักงานขอเอาสมุดรับประกันไปเช็ค โดยไม่ขอดูสภาพยางแท่นเครื่องว่าทรุดหรือไม่

แล้วแจ้งว่าสามารถเคลมได้ ให้โทรนัดวันเข้าทำได้เลย ลองสอบถามแล้วมีเงื่อนไขคือ

1. ขยายเวลารับประกันเป็น 6 ปี หรือ 160,000 ก.ม.

2. ต้องไม่เคยเครมยางแท่นเครื่องมาก่อน

3. รถที่อยู่ในเงื่อนไข จะเช็คจากสมุดรับประกัน

เดี๋ยวโทรนัดวันเข้าทำแล้ว สามารถเครมได้โดยไม่มีปัญหา จะมาแจ้งอีกครั้งนึงครับ

:) :):):):)

อยาให้ทุก 0 เป็นแบบนี้จังเลยครับ

เคลมได้ civic 06-12 แต่ต้องไม่เกิน 6 ปี และไมล์ไม่เกิน 160,000 km. และทรุดหรือเสียหายจริง

ไม่มีการแจ้งอย่างเป็นทางการรู้แค่เพียงภายใน แต่เข้า 0 เช็คได้เลย

วันนี้โทรไปสนญ. ถามเรื่องเคลมยางรองแท่นเครื่อง เพราะอายุรถ 6 ปี 4 เดือน เลขไมล์ 67,xxx กม. กลัวว่าทางฮอนด้าจะไม่ให้เคลม

น้องสาวโทรไปศูนย์ฮอนด้าที่เข้าใช้บริการประจำ เค้าบอกว่าอายุรถเกิน 6 ปี ไม่ให้เคลม ผมเลยโทรไป สนญ.เลย กะว่าไม่ให้เคลม จะโวยซักทีนึง

xxxเรื่องยางรองแท่นเครื่อง ทำให้ไปเปลี่ยนโช๊คคู่หน้ามาใหม่ แต่อาการไม่หาย กระด้างกว่าเดิมอีก ขับผ่านรอยต่อถนน ดังปุ๊กๆตลอดทาง สะท้านไปทั้งคันเลย เพราะคิดว่าโช๊คหน้าแตก เนื่องจากอาการคล้ายตอนโช๊คหลังแตก ทำให้โดนไปเกือบ 6,xxx บาท ถ้าศูนย์ไม่ให้เคลมอีก งานนี้มีโดน 5 หลักพอดี

รถผมยังไม่เคยเคลมยางรองแท่นเครื่องเลย เคยเคลมแค่สวิตซ์ไฟเบรก กับ ลูกรอก สายพาน อาการยอดฮิตที่เป็นๆกัน

งานนี้ต้องวัดใจฮอนด้า ว่าจะซื้อใจลูกค้าอีกซักคนหรือเปล่า เฮ้อ

วันนี้ทาง Honda จอหอ เรียกเข้าไปดูยางรองแท่นเครื่อง พนักงานเห็นรอยขาด จับเคลมให้ฟรีเรียบร้อยแล้วครับ

ต้องขอขอบคุณ Honda จอหอ, สนญ. Honda และ CCTH ด้วยครับ :)

เมื่อวันศุกร์ผมนำรถเข้าเช็คระยะ 90,000 โล ที่ศูนย์พระนครฮอนด้าคาร์ สาขาเกษตรตัดใหม่ เลยให้ทางศูนย์เช็คยางรองแท่นเครื่อง ซึ่งผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อประมาณ 5-6 เดือนที่แล้ว ซึ่งตอนนั้นได้เสียค่าใช้จ่ายไป (รถหมดการรับประกัน และทางฮอนด้ายังไม่ได้ยืดระยะเวลาการรับประกัน) โดยรถเริ่มมีอาการสั่นเหมือนที่ผ่านมา ทางศูนย์จึงเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องให้ใหม่โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆเลยครับ

• 3 months later...

5 ปี 9 เดือนได้เวลาเข้าไปทำชุดใหญ่

ว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและอื่นๆ เพื่อพร้อมกับการเดินทางไปต่างจังหวัด ไกลมากๆ

ผลปรากฏว่า

-เคลมยางรองแท่นเครื่อง>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>ได้

-เคลมครัชคอมแอร์>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>ได้     แต่รีเลย์ต้องจ่ายเอง 430+ค่าแรง80 บาท

-เปลี่ยนลูกรอก >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>จ่ายเอง

-เปลี่ยนสายพาน>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>จ่ายเอง

ค่าเสียหายคร่าวๆ ประมาณ 5000 บาท ประหยัดส่วนชุดคลัช และยางรองๆไปมากเนื่องจากขยายระยะประกัน ตอนนี้ท่านใดใกล้ๆเวลา มีอาการก็รีบเข้าไปทำนะครับ

ปล.เข้าทำที่เครือพระราม 3 สาขาดาวคะนอง เพราะว่าแอร์ไปวูบหน้า 0 พอดี เลยเอาเข้าไปตรวจสอบจึงเคลมได้ อาการชัดเจนครับ

ครัชคอมแอร์ผมเคยมีอาการทีนึง แต่ตอนนั้นเขายังไม่ขยายเวลารับประกันเลยไปตั้งหน้าครัชแอร์ใหม่แทน (เอาแผ่นชิมออก) เลยอดได้ของใหม่เลยครับ แต่ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ

• 4 weeks later...

ต้องเป็นยางแท่นเครื่อง หรัสเดิม ที่ยังไม่ได้รับการแก้ไขจากฮอนด้า รถ วิ่งไม่เกิน 160000 กิโลเมตร หรือ 6 ปี

เงื่อนไขน่าจะประมาณนี้ครับ ที่สามารถเคลมได้

• 4 months later...

หาเป็นแบบยูริเทนใส่ดีกว่าครับ แน่น ทน แต่ถ้ารถอยู่กับพี่ แอร์สตาทจะสะเทือนนิดๆ