Jump to content

ประสบการณ์เปลี่ยนกระจกหน้า กับฝนตก

Recommended Posts

เมื่อต้นเดือนวิ่งรถบนมอเตอร์เวย์ โดนหินดีดใส่กระจกแตก จึงเคลมประกัน

สอบทางร้านกระจก ขอใช้ยี่ห้อเดิม TSG และสอบถามเพื่อเป็นความรู้ว่า

ปกติกระจกจะเคลือบหรือขัดอะไรพิเศษหรือไม่ เพราะที่ขับมา มี FD ที่กระจกน้ำไม่เกาะ

ใช้งานมา 8 ปี แทบไม่ต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนเลย ได้คำตอบแบบเดาๆ ว่า อาจมีการเคลือบบ้าง แต่ทางร้านไม่มีข้อมูลและไม่สามารถทราบได้เลย

สุดท้าย กระจกที่เปลี่ยนมาน้ำเกาะเหมือนทั่วไปเลย ต้องปัดน้ำออกตลอดๆ

เพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับ ว่าความสามารถนี้ มีเฉพาะกระจกจากศูนย์ หรือสามารถไปทำให้เป็นเหมือนเดิมได้ ที่ไหนอย่างไรครับ

กระจกหน้า ไม่มีได้มีสารเคลือบแบบกระจกข้างไล่น้ำนะครับ มันแพงกว่า 3850 แน่นอน

ถ้าเคลือบมาให้นี่ จขกท อาจจะเป็นกระจกเบนซ์ บีเอม ละคับ  :D

กระจกเปลี่ยนมาใหม่ต้องขัดมือเอาน้ำยาเคลือบโรงงานออกสักนิด+เคลือบน้ำยากระจกอะไรต่างๆที่มีขายทั่วไปนี่แหละ สักพักครับ

เพราะกระจกใหม่จะเคลือบอะไรซักอย่างมาจากโรงงานคับไว้กันฝ้ากันฝุ่นกันรอยอะไรของเค้านี่แหละ 

แล้วพอเปลี่ยน ที่ร้านก้อไม่ได้ขัดออกหมดหรอก แค่เช็ดๆให้มันสะอาดคับ เป็นหน้าที่เราต้องดูแลต่อเอง  :D

ขอบคุณครับพี่

เดี๋ยวลองขัดดูครับ

ตอนผมออกรถใหม่ ก็เข้าใช้บริการขัดเคลือบ7ขั้นตอน ของพี่ในคลับเลย กระจกอาจถูกขัดตอนนั้น

เปลี่ยนกระจกหน้ามา 3 บานแล้วครับ ใกล้จะเปลี่ยนบานที่ 4 ล่ะ  ตามที่ลุงทอมมี่แกบอกเลย กระจกที่เปลี่ยนใหม่จะมีหลุมเล็กๆที่เกิดจากผิวกระจกเองและการเคลือบจากโรงงานอยู่เต็มไปหมด สามารถใช้น้ำยาเคลือบกระจกมาปิดหลุมเหล่านี้เพื่อให้น้ำไม่เกาะได้ แต่ใช้ไปไม่นาน น้ำยาก็หายไป ก็ต้องทากันบ่อยๆ หรือไม่ก็ต้องขัดผิวกระจกให้เรียบขึ้นแต่ต้องใช้ความชำนาญ

เปลี่ยนกระจกหน้ามา 3 บานแล้วครับ ใกล้จะเปลี่ยนบานที่ 4 ล่ะ  ตามที่ลุงทอมมี่แกบอกเลย กระจกที่เปลี่ยนใหม่จะมีหลุมเล็กๆที่เกิดจากผิวกระจกเองและการเคลือบจากโรงงานอยู่เต็มไปหมด สามารถใช้น้ำยาเคลือบกระจกมาปิดหลุมเหล่านี้เพื่อให้น้ำไม่เกาะได้ แต่ใช้ไปไม่นาน น้ำยาก็หายไป ก็ต้องทากันบ่อยๆ หรือไม่ก็ต้องขัดผิวกระจกให้เรียบขึ้นแต่ต้องใช้ความชำนาญ

คุณพี่เปลี่ยนที่ศูนย์ หรือนอกศูนย์ครับ

เดิม ฝนอ่อนถึงปานกลาง น้ำฝนจะเป็นเม็ด และวิ่งไปข้าวบน(60-70กม./ชม.) ถ้าวิ่ง100+ ฝนปริมาณมากก็ไม่มีปัญหาในการมองเห็น เลยไม่จำเป็นต้องใช้ที่ปัดเลย

บอกจากวิ่งช้าๆ หรือ ฝนหนักมาก หรือวิ่งตามรถคันหน้า

แต่ตอนนี้ โดนน้ำเมื่อไหร่ น้ำจะแผ่ลงกระจกเหมือนมีสารลดแรงตึงผิวเลย ทำให้พล่ามัว ต้องปัดประจกอย่างเดียว

คุณพี่เปลี่ยนที่ศูนย์ หรือนอกศูนย์ครับ

เดิม ฝนอ่อนถึงปานกลาง น้ำฝนจะเป็นเม็ด และวิ่งไปข้าวบน(60-70กม./ชม.) ถ้าวิ่ง100+ ฝนปริมาณมากก็ไม่มีปัญหาในการมองเห็น เลยไม่จำเป็นต้องใช้ที่ปัดเลย

บอกจากวิ่งช้าๆ หรือ ฝนหนักมาก หรือวิ่งตามรถคันหน้า

แต่ตอนนี้ โดนน้ำเมื่อไหร่ น้ำจะแผ่ลงกระจกเหมือนมีสารลดแรงตึงผิวเลย ทำให้พล่ามัว ต้องปัดประจกอย่างเดียว

เปลี่ยนที่ศูนย์ทุกบานครับ

กำลังจะเคลมประกันเปลี่ยนกระจกหน้าเหมือนกัน  แต่เป้นประกันซ่อมอู่

อยากรู้xxxกระจกบานหน้า civiic fd ของศุนย์ มันยี่ห้ออะไรครับ  และราคาอะไหล่ที่สูนยืมันเท่าไรครับ

จะได้เช้คกับอู่ที่เราไปเคลมได้ถูก

ขอบคุณครับ

กำลังจะเคลมประกันเปลี่ยนกระจกหน้าเหมือนกัน แต่เป้นประกันซ่อมอู่

อยากรู้xxxกระจกบานหน้า civiic fd ของศุนย์ มันยี่ห้ออะไรครับ และราคาอะไหล่ที่สูนยืมันเท่าไรครับ

จะได้เช้คกับอู่ที่เราไปเคลมได้ถูก

ขอบคุณครับ

ถ้าของแท้ศูนย์ จะมีโลโก้ HONDA สีดำๆอยู่ที่มุมกระจกครับ ผมจำไม่ได้ว่าฝั่งไหน แต่ถึงติดตั้งไปแล้วก็สามารถมองเห็นโลโก้ได้ชัดเจนครับ

ถ้าของแท้ศูนย์ จะมีโลโก้ HONDA สีดำๆอยู่ที่มุมกระจกครับ ผมจำไม่ได้ว่าฝั่งไหน แต่ถึงติดตั้งไปแล้วก็สามารถมองเห็นโลโก้ได้ชัดเจนครับ

โลโกฝั่งซ้ายล่างนะครับ

ยี่ห้อ TSG ครับ ผลิตให้ honda civicfd