Jump to content

สอบถามเรื่อง Brake ครับ

Recommended Posts

พอดีเอารถเข้าศูนย์ ที่ศูนย์โทรมาแจ้งว่า จานเบรคบางมากแล้ว(ทั้ง 4 ล้อหรือป่าว จับใจความไม่ทัน พูดไวมาก เดี๋ยวโทรไปถามใหม่) ผ้าเบรคก็บาง ประเมินราคามาประมาณหมื่นสอง

อยากถามว่า

1. จานเบรคถึงเวลาเปลี่ยนนี่ประมาณกี่มิลครับ

2. ราคาหมื่นกว่า จาน 4 ล้อ + ผ้าเบรค ราคานี้โอเคไหม

ข้อมูลเพิ่มเติม

1. รถ 1.8 E(AT) AS ปี 2011

2. เลขไมล์ 5 หมื่น

3. ผ้าเบรคชุดปัจจุบันคือชุดที่ 2 ของ MU (ชุดแรกติดรถเปลี่ยนไปตอน 3 หมื่นกว่าโล)

4. จานไม่เคยเจียร์ตั้งแต่ออกป้ายแดงมา

ผมใช้รถมา 17x,xxx ยังไม่เคยเปลี่ยนจานเลย บางครั้งศูนย์ก็มั่วใส่เหมือนกันนะ เคยบอกผมให้เปลี่ยนจานเหมือนกัน พอเข้า cockpit ก็แค่เจียรจาน จบและใช้มาจนป่านนี้

บางทีเอารถไปเช็คระยะ ศูยน์บอกผ้าเบรคหมด ผมบอกไม่ต้องเปลี่ยน (ปกติใช้ MU) พอไปรับรถ ก็ยังหนาอยู่ ใช้จนเข้าศูนย์อีกครั้ง แกล้งให้ช่างเช็คให้หน่อย ช่างศูนย์บอกว่า ยังหนาอยู่เลยพี่ 555 ยังงงว่ามันก็ศูนย์เดียวกันนี่เหว่

คุณ ssupat ใช้ 17x,xxx โล เลยเหรอครับ แล้วรถผมนี่ 5 หมื่น ทำไมมันหมดไวจังอะ หรือผมชอบเบรคบ่อยๆ หนักๆ หรือป่าว

แล้วจานเบรค FD 1.8 โรงงาน เดิมๆ ใหม่ๆ มันหนากี่มิลครับ  สภาพการใช้งานที่เรียกว่า "บาง" จนสมควรเปลี่ยนนี่มันต้องเหลือประมาณกี่มิล ครับ 

***ส่วนผ้าเบรคไม่เป็นห่วง เพราะเปลี่ยนตอนไหน ที่ไหนก็ได้ เพราะไม่ใช้ของศูนย์อยู่แล้ว

*** ส่วนบางจริงๆ ไม่จริง คงไปรับรถแล้วต้องมาเช็คดูเองอีกทีครับ

แนะนำว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ของผมประมาณ7หมื่นโล ถอดมาอัพระบบเบรคใหม่ จานยังเหลืออีกบาน ผ้าเบรคหลังจะหมดช้ากว่าผ้าเบรคหน้า แต่ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนพร้อมกัน 

ลองเอาเข้าอู่ดูครับ ผมขับเร็วเบรคบ่อย เลียเบรคประจำครับ 

ส่วนความหนาจานเดิม ไม่แน่ใจครับ

ของผมวิ่ง 180,000 กว่าแล้ว ผ้าเบรกหน้า ชุดที่ 4

ศูนย์ยังไม่เคยแจ้งว่าจานบางสักครั้งเลยครับ

หรือถัาจะเปลี่ยนจริงๆ หาซื้อเพื่อนๆในคลับน่าจะถูกกว่ามากครับ

แนะนำว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ของผมประมาณ7หมื่นโล ถอดมาอัพระบบเบรคใหม่ จานยังเหลืออีกบาน ผ้าเบรคหลังจะหมดช้ากว่าผ้าเบรคหน้า แต่ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนพร้อมกัน 

ลองเอาเข้าอู่ดูครับ ผมขับเร็วเบรคบ่อย เลียเบรคประจำครับ 

ส่วนความหนาจานเดิม ไม่แน่ใจครับ

เหมือนผมจะโดนฟันหัวเหรอครับ

ผมเข้าใจไม่ผิด Civic FD เป็น Nissin ใช่ไหมครับ

ตามภาพ แกะกล่องเดิมๆ ไหม่เอี่ยม น่าจะหนาประมาณ 23 มิล ใช้งานได้บางสุดคือ 21 มิล คือ กินจานได้ข้างละ 1 มิล ตามเทคนิคใช่ไหมครับ

ของผมวิ่ง 180,000 กว่าแล้ว ผ้าเบรกหน้า ชุดที่ 4

ศูนย์ยังไม่เคยแจ้งว่าจานบางสักครั้งเลยครับ

หรือถัาจะเปลี่ยนจริงๆ หาซื้อเพื่อนๆในคลับน่าจะถูกกว่ามากครับ

ถ้าเบิกใหม่จริงๆ มันตกราคาเท่าไหร่ จานหน้า จานหลัง พอจะทราบไหมครับ

รถผม ชุดที่ 2 เองครับ ชุดแรกติดรถจากโรงงาน แต่ผ้าเบรคหลังยังไม่เคยเปลี่ยน คิดไว้ว่า เปลี่ยนหน้า 2 ที เปลี่ยนหลังทีนึง

แต่เห็นหลายท่านบอก วิ่งแสนกว่าโลสบาย ใช้งานปกติ เช็คระยะก็ปกติ ไม่แจ้งเปลี่ยนหรือจานบาง

ตกลงผมจะโดนศูนย์ฟันหัว หรือพฤติกรรมการขับผม+ผ้าเบค mu มันกินจานหรือป่าว จึงทำให้บางเร็วกว่าคันอื่น

ผมรับรถก่อน เดี๋ยวเอามาเช็คเองครับ หรืออาจจะเข้าอู่เช็คอีกรอบ พอดีเข้าเครมสีด้วย

** ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

เหมือนผมจะโดนฟันหัวเหรอครับ

ถ้าเบิกใหม่จริงๆ มันตกราคาเท่าไหร่ จานหน้า จานหลัง พอจะทราบไหมครับ

รถผม ชุดที่ 2 เองครับ ชุดแรกติดรถจากโรงงาน แต่ผ้าเบรคหลังยังไม่เคยเปลี่ยน คิดไว้ว่า เปลี่ยนหน้า 2 ที เปลี่ยนหลังทีนึง

แต่เห็นหลายท่านบอก วิ่งแสนกว่าโลสบาย ใช้งานปกติ เช็คระยะก็ปกติ ไม่แจ้งเปลี่ยนหรือจานบาง

ตกลงผมจะโดนศูนย์ฟันหัว หรือพฤติกรรมการขับผม+ผ้าเบค mu มันกินจานหรือป่าว จึงทำให้บางเร็วกว่าคันอื่น

ผมรับรถก่อน เดี๋ยวเอามาเช็คเองครับ หรืออาจจะเข้าอู่เช็คอีกรอบ พอดีเข้าเครมสีด้วย

** ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ

จานดิสหน้าใหม่ เดิมๆ 0 ร้านข้างนอก เห็นขายคู่ละ 1000 กว่าบาท แบบเจาะหรือเซาะร่องก็แพงขึ้นไปอีกหน่อย จานหลังราคาคงไล่เลี่ยกันไป   

จานดิสหน้าใหม่ เดิมๆ 0 ร้านข้างนอก เห็นขายคู่ละ 1000 กว่าบาท แบบเจาะหรือเซาะร่องก็แพงขึ้นไปอีกหน่อย จานหลังราคาคงไล่เลี่ยกันไป   

คู่ละ 1000 กว่า ของศูนย์เลยไหมครับ หรือของเทียบ พอจะแนะรถร้านได้ไหมครับ เผื่ออาจจะต้องเปลี่ยนไม่ตอนนี้ก็ในอนาคต เผื่อไว้ก่อน 

ถ้าไม่สะดวกระบุชื่อร้าน PM มาก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ

ตอนนี้เห็นมีจาน standard สำหรับรถเดิมขายอยู่หลายยี่ห้อ และราคาไม่แพง ทั้ง TRW และ Brembo ลองหาดูนะครับ

สอบถามมาละครับ เป็นของเทียบครับ

ตอนนี้เห็นมีจาน standard สำหรับรถเดิมขายอยู่หลายยี่ห้อ และราคาไม่แพง ทั้ง TRW และ Brembo ลองหาดูนะครับ

ผมหาดู ก็เจอของ TRW กับ Brembo ครับ จานเรียบ ขนาด standard ใส่แทนจานเดิมได้เลย ราคาพันกว่าบาท แต่แอบสงสัยว่าเป็นของแท้หรือป่าว เพราะราคาถูกกว่ายี่ห้อไทย(วิ่งๆหยุดๆ) อีกอะครับ

• 3 weeks later...

ทำมาแล้วครับ ขอสรุปตามนี้

1. เปลี่ยนผ้าเบรคทั้งหน้า-หลัง เป็น MU ทั้งคู่ (เดิมหน้าเป็น MU ส่วนหลังเป็นของโรงงาน)

2. เจียร์จานเบรค ทั้งหน้าและหลัง จานหน้าหลังเจียร์เหลือประมาณ 19.5 มิล (คงเจียร์อีกไม่ได้แล้ว) น่าจะใช้ได้กับชุดผ้าเบรคที่เปลี่ยนมาใหม่ หรือดีหน่อย อาจจะใช้ได้ถึง ผ้าเบรคชุดต่อไปอีก 1 ชุด (รวมที่เปลี่ยนมาใหม่คือประมาณ 2 ชุดผ้าเบรค)

3. ไล่น้ำมันเบรคใหม่ (ไม่ได้เปลี่ยนถ่ายใหม่หมด แค่ไล่ลม แล้วเติมเข้าไปใหม่กระป๋องเล็กๆ)

4. เช็คลูกยางกันฝุ่นลูกสูบ caliper มีเผยอๆ แง้มๆ ออกมาตรงล้อหน้าซ้าย

อื่นๆ

1. เรื่องช่าง ผมว่าก็ชำนาญการดีครับ ฝีมือและประสบการณ์ล้วนๆ คุยกันได้ เป็นกันเอง ไม่กั๊กความรู้ เจ้าของร้านมาดูหน้างานเองเลย สบายใจมาก

2. ที่นั่งรอ อาจจะไม่สะดวกครับ ถ้าพาแฟนไปด้วย ผมแนะนำว่าให้รออยู่บ้าน จะดีกว่า สำหรับผมไปคนเดียว ชอบที่จะไปดูหน้างานมากกว่านั่งรอเฉยๆ

จ่ายค่าเสียหายไป 4,920 บาท (รวมค่าแรง) ครับ

<< ภาพที่เกี่ยวข้องส่วนหนึ่ง >>

ภาพหลังเจียร์จานเบรคแล้ว

11403134_1165356406823992_38123577230751

เปรียบเทียบผ้าเบรคเก่า กับ ผ้าเบรคใหม่ เป็น MU ทั้งคู่ (แต่เอ... ทำไม block เนื้อผ้าเบรคไม่เหมือนกัน ช่างบอกว่าเป็นคนละ Lot เลยไม่เหมือนกัน สงสัยว่าโรงงานเข้าเปลี่ยน block อัดเนื้อผ้าเบรคทุกๆ เดือน ทุกๆ ปี หรือป่าวอะ)

สังเกตุได้ว่า เนื้อผ้าเบรค MU เมื่อใช้งานไปเหลือประมาณ 4 มิลสุดท้ายจะเริ่มมีรอยแตกๆ ตรงกลาง แต่ช่างแจ้งว่าไม่มีผลกับการใช้งาน บวกกับผ้าเบรคไม่ปาดตรงกลางเหมือนหลายๆ ยี่ห้อ แต่ถ้าแตกยุ่ยๆ หลุดออก อันนั้นอาจจะมีผลกับการเบรคได้

11012355_1165356376823995_50607260436683

สังเกตรอยแตกๆ จะมีเฉพาะข้างที่ติดเหล็กเตือนผ้าเบรคหมด  อีกข้างปกติดี

11695861_1165356163490683_66959398270442

ผ้าเบรคหน้าเก่า(ชุดที่เปลี่ยนออก) เหลือประมาณ 4 มิล (ถ้าชนเหล็กเตือน จะประมาณ 2 มิล)

11232987_1165355873490712_42166996446221

สรุปก็ตามนี้ครับ

เรื่องราคาค่าเสียหาย เทียบกับศูนย์ผมว่าถูกกว่าแน่นอน แต่เทียบกับร้านอื่นๆ อันนี้ผมไม่ทราบครับ แค่ร้านนี้ไกล้คอนโดผม

ส่วนร้านที่ทำไม่ขอเอ่ยละกันครับ หรือถ้ามีใครสนใจหรืออยากไปสอบถามรายละเอียด ก็ PM หลังไมล์ละกันครับ เพราะไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไร

ลืมแจกแจงราคา

1. ผ้าเบรค MU หน้า 1,750 บาท

2. ผ้าเบรค MU หลัง 1,550 บาท

3. ค่าเจียร์จาน ทั้งหน้า-หลัง 700 บาท

4. ค่าน้ำมันเบรคกระป่องเล็กๆ 120 บาท (เห็นเป็นน้ำมันเบรค Toyota DOT3 แต่ช่างบอกเติมได้ ไม่มีปัญหา)

5. ค่าแรง+ค่าล้างปั้มหน้า 800 บาท (ที่ลูกยางมันเผยอๆ นั้นละ ช่างบอกมันจะเป็นสนิม เพราะน้ำเข้า)

รวม 4,920 บาท

ปล. เรื่องผ้าเบรค ถ้าสั่งในบอร์ด CCTH น่าจะได้ถูกกว่าประมาณ 200 นะครับ ทั้งหน้าและหลัง เพราะชุดก่อนหน้าคู่หน้า MU ที่เปลี่ยนออก ผมก็ซื้อจากในบอร์ดนี่ละ แล้วเอาไปให้ร้านเล็กๆ ถ้าบ้านเปลี่ยนให้ คิดค่าแรง 200 หรือ 400 บาทนี่ละ(เปลี่ยนอย่างเดียวจริงๆ นะ)

แต่ถ้าซื้อไปเองให้ร้านเปลี่ยนให้ ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะคิดค่าแรงยังไง

comment เรื่องน้ำมันเบรคครับ

จริงๆ น้ำมันเบรค มันไม่ได้แพงอะไร ไหนๆทำเบรคแล้ว น่าจะไล่ไปด้วยเลยครับ

น้ำมันเบรค มันมีบุคลิคของมันนะ ของดีหน่อย มันจะตอบสนองต่อเท้าแบบตรงไปตรงมา ทำให้เราคอนโทรลแป้นเบรคได้ง่ายขึ้นครับ อีกอย่าง ผมไม่นิยมเลยกับการเติมน้ำมันเบรคผสมข้ามยี่ห้อ ข้ามรุ่นน่ะครับ

• 1 month later...

เปรียบเทียบผ้าเบรคเก่า กับ ผ้าเบรคใหม่ เป็น MU ทั้งคู่ (แต่เอ... ทำไม block เนื้อผ้าเบรคไม่เหมือนกัน ช่างบอกว่าเป็นคนละ Lot เลยไม่เหมือนกัน สงสัยว่าโรงงานเข้าเปลี่ยน block อัดเนื้อผ้าเบรคทุกๆ เดือน ทุกๆ ปี หรือป่าวอะ)

11012355_1165356376823995_50607260436683

ที่ไม่เหมือนกันเพราะ ของเดิมเป็นผ้าเบรค Civic (ตรงรุ่น) แต่ของใหม่ เป็นผ้าเบรคของ City ครับ

ซึ่งทั้งสองเบอร์นี้จะมีขนาดเท่ากัน แต่ต่างกันตรงเนื้อผ้าเบรค ดังรูป

น่าจะไล่น้ำมันเบรคไปทั้งระบบนะครับ เพราะการผสมน้ำมันเบรคส่วนใหญ่ไม่แนะนำกัน 

ที่ไม่เหมือนกันเพราะ ของเดิมเป็นผ้าเบรค Civic (ตรงรุ่น) แต่ของใหม่ เป็นผ้าเบรคของ City ครับ

ซึ่งทั้งสองเบอร์นี้จะมีขนาดเท่ากัน แต่ต่างกันตรงเนื้อผ้าเบรค ดังรูป

แล้วผ้าเบรค City มันใส่ปั้ม Civic ได้ด้วยเหรอครับ เป็นความรู้ใหม่เลย

น่าจะไล่น้ำมันเบรคไปทั้งระบบนะครับ เพราะการผสมน้ำมันเบรคส่วนใหญ่ไม่แนะนำกัน 

ขอบคุณครับ กำลังลองๆ ใช้อยู่ ถ้ามีปัญหาเบรคไม่อยู่หรืออื่นๆ จะไปเปลี่ยนถ่ายใหม่ทั้งระบบเลยครับ

• 2 weeks later...

แล้วผ้าเบรค City มันใส่ปั้ม Civic ได้ด้วยเหรอครับ เป็นความรู้ใหม่เลย

ขอบคุณครับ กำลังลองๆ ใช้อยู่ ถ้ามีปัญหาเบรคไม่อยู่หรืออื่นๆ จะไปเปลี่ยนถ่ายใหม่ทั้งระบบเลยครับ

ใส่กันได้หลายรุ่นครับ

อย่าง City กับ Civic ขนาดบล๊อกผ้าเบรคเท่ากัน ต่างกันแค่ตรงขนาดเนื้อผ้าเบรคครับ

ตามรูป ซ้าย City ปี08+  ส่วน ขวา Civic ปี2000 - ปัจจุบัน   (Mu Spec ล๊อดใหม่แก้ปัญหาเรื่องเบรคร้าวแล้วนะครับ มีการบะล่องกลางเพื่อระบายความร้อนเรียบร้อย)

ผมเองก็ใช้จาน AP ครับ ดีกว่าของติดรถเยอะเพราะคดยากกว่า โดนน้ำ จะเบรคจากความเร็วสูงก็เฟดและโอกาสคดต่ำกว่าของศูนย์  แต่ถ้าถามเรื่อง  mu spec ผมว่ามีดีที่เสียงไม่ดัง แต่มีความรู้สึกว่าการจับสู้ NA-P ไม่ได้เลยครับ อันนั้นจับแล้วอยู่ ส่วน mu spec รู้สึกว่าทำงานช้ากว่า

ใส่กันได้หลายรุ่นครับ

อย่าง City กับ Civic ขนาดบล๊อกผ้าเบรคเท่ากัน ต่างกันแค่ตรงขนาดเนื้อผ้าเบรคครับ

ตามรูป ซ้าย City ปี08+  ส่วน ขวา Civic ปี2000 - ปัจจุบัน   (Mu Spec ล๊อดใหม่แก้ปัญหาเรื่องเบรคร้าวแล้วนะครับ มีการบะล่องกลางเพื่อระบายความร้อนเรียบร้อย)

ดูจากภาพซ้ายแล้ว เหมือนกับที่ผมถ่ายรูปมาก่อนใส่เป๊ะเลย สงสัยร้านจะเอาของ City มาใส่ให้เหมือนที่คุณ nktbrake ว่ามาจริงๆ ซะด้วย แต่ถ้ามันใส่กันได้ และไม่มีปัญหาอะไรตามมา ก็จะได้ไม่กังวล

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

ผมเองก็ใช้จาน AP ครับ ดีกว่าของติดรถเยอะเพราะคดยากกว่า โดนน้ำ จะเบรคจากความเร็วสูงก็เฟดและโอกาสคดต่ำกว่าของศูนย์  แต่ถ้าถามเรื่อง  mu spec ผมว่ามีดีที่เสียงไม่ดัง แต่มีความรู้สึกว่าการจับสู้ NA-P ไม่ได้เลยครับ อันนั้นจับแล้วอยู่ ส่วน mu spec รู้สึกว่าทำงานช้ากว่า

NA-P ผมว่า มันน่าจะใช้กับจานขยายปั้มใหญ่ น่าจะลงตัวกว่า เหมือนกับพวก N500 หรือ N800 หรือป่าวครับ

ส่วนตัวผมว่า NA-P เห็นจากเพื่อนๆ และก็คนในคลับหลายๆ คนบอกมา คุณภาพก็ดีมากอยู่

แต่รู้สึกว่าราคาจะเพิ่มมาพอประมาณหรือป่าวครับจากราคาของ MU

ยังไงรอบหน้าจะเอามาเป็นตัวเลือกครับ ขอบคุณครับ

ทำไม NAP ต้องใช้กับปั้มใหญ่ ไม่ได้มีอะไรกำหนดแบบนั้นะ?

จะใช้ผ้าเบรคอะไร ก็ควรเลือกให้มันเหมาะกับการใช้งาน ลองศึกษาเรื่องค่ามิว(สัมประสิทธิแรงเสียดทาน) และอุณหภูมิการทำงานของผ้าเบรคเพิ่มเติมครับ จะได้ทราบว่าแบบไหนเหมาะกับเรา

ปล.ผมใช้ NAP กับปั้มธรรมดา และราคาที่ได้ถูกกว่า MU

ทำไม NAP ต้องใช้กับปั้มใหญ่ ไม่ได้มีอะไรกำหนดแบบนั้นะ?

จะใช้ผ้าเบรคอะไร ก็ควรเลือกให้มันเหมาะกับการใช้งาน ลองศึกษาเรื่องค่ามิว(สัมประสิทธิแรงเสียดทาน) และอุณหภูมิการทำงานของผ้าเบรคเพิ่มเติมครับ จะได้ทราบว่าแบบไหนเหมาะกับเรา

ปล.ผมใช้ NAP กับปั้มธรรมดา และราคาที่ได้ถูกกว่า MU

ที่ผมระบุว่าต้องใส่กับปั้มใหญ่ จานโต ความหมายคือสำหรับคนที่ชอบขับเร็วๆ ขาซิ่ง ซึ่งจะเหมาะกว่าเมื่อเทียบกับ กับรถธรรมดา ใช้งานในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้างอย่างผม ซึ่งตาม tech spec และหลายๆ คนบอกมาว่า NA-P ทนความร้อนได้ถึง 800 องศา (แค่ฟังดูก็รู้ละ ว่าคืออะไร) ตัว MU เองเขาว่ากันว่า ทนความร้อน 350 องศา ซึ่งน่าจะเหมาะกับความเร็วมและพฤติกรรมการขับรถของผมเอง ดังนั้นเลยเอาไปเทียบกับ N500 หรือ N800 ไงครับ ส่วนค่าฟิกชั่นของ NA-P มันสูงกว่า MU อยู่แล้ว ซึ่งน่าจะกินจานกว่าด้วย ส่วนเรื่องราคาผมไม่ทราบครับว่า NA-P เท่าไหร่จริงๆ 

ใช้อันไหนก็ได้เหมือนกันหมดละครับ เขาไม่ได้บังคับหรือระบุว่า NA-P ต้องใช้กับปั้มใหญ่(ข้างกล่องก็ไม่มีเขียนเหมือนกัน) แต่ผมเลือกที่เหมาะสมกับผมมากกว่า ซึ่งชุดต่อไปอาจจะเป็น NA-P ก็ได้ ใครจะไปรู้ จริงไหมครับ

เพิ่มเติมให้นะครับกินจานหรือไม่ขึ้นอยู่กับเนื้อครับ NA-P กินจานเยอะและมีเสียงดังแต่ราคาผ้าถูก