Jump to content

อาการลูกปืนล้อเสียเป็นยังไง???

Recommended Posts

เช็คอาการลูกปืนล้อด้วยตัวเองทำยังไง...ลองอ่านดูครับบบบบ

ก่อนอื่นขออนุญาตบอกก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ช่างนะครับ

เป็นเพียงข้าราชการตัวเล็กๆคนหนึ่ง..แต่อาศัยใจรักในเรื่องรถยนต์

และก็ได้ขายลูกปืนล้อให้กับเพื่อนๆในคลับเราเป็นจำนวนมาก

พอสมควรจึงขอสรุปและให้ข้อสังเกตุกับเพื่อนเกี่ยวกับอาการเสีย

ของลูกปืนล้อทั้งล้อหน้าและล้อหลังได้ดังนี้ครับ

อาการลูกปืนล้อเสียจะเป็นดังนี้ครับ :lol:

1. มีเสียงดังหอนๆคล้ายๆเสียงยางแต่ไม่ใช่..ยิ่งขับเร็วยิ่งหอนดังครับ

2. ให้ยกรถขึ้นครับแล้วหมุนล้อดูครับแล้วเอามืออีกข้างจับที่กระบอกโช๊คดูครับ

ถ้ามีอาการสั่นโอกาสใช่85%ครับ

3. ให้ถอดล้อ..ถอดปั้มเบรค..ถอดจาน..แล้วมันจะเหลือแต่ดุมล้อ..แล้วก็ลองหมุนดูครับ

ถ้าฝืดมือหรือสะดุดเวลาหมุนแตกชัวร์ 100% ครับ(อันนี้สำหรับล้อหลังนะครับ..

ส่วนล้อหน้าให้สังเกตุจากเสียงหอนเอาครับประกอบกับระยะทางครับ

ถ้าเกิน 130,000 กม.แล้วโอกาสใช่สูงครับ

ปล.ได้ข่าวว่าศูนย์บริการBเขาเช็คฟรีนะครับ

ประเภทของรถที่มีโอกาสลูกปืนล้อเสียมีประมาณนี้ครับ :huh:

1. รถยนต์ที่วิ่งเกิน 130000 กม.ขึ้นไป

2. รถยนต์ที่วิ่งทางไกลบ่อยๆ เป็นประจำ..และต่อเนื่อง

3. รถยนต์ที่ตกหลุมอย่างรุนแรงหรือวิ่งทางขรุขระเป็นประจำ

4. รถยนต์ที่ใส่ล้อใหญ่ตั้งแต่ 18ขึ้นไปนะครับ โอกาสจะเสียเร็วกว่าปกติครับ

5. คนที่มีเพื่อนเยอะๆครับไปไหนกันทีไม่ต่ำ 5 คน โอกาสจะเสียเร็วกว่าปกติครับ

ปล.มีใครเข้าข้อไหนบ้างไหมครับ

ที่ผมเขียนทั้งหมดเป็นข้อมูลที่ได้จากเพื่อนในคลับที่มาอุดหนุนกันนะครับ..ซึ่งผมได้

ทำการรวบรวมข้อมูลแล้วนำมาให้เพื่อนๆในคลับได้อ่านและลองสังเกตกันนะครับ

หวังว่าสิ่งที่ผมเขียนคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างไม่มากก็น้อยครับ

:wub:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ขอบคุณมากๆครับ...ต้องเตรียมตัวซะแล้วเรา..

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

f60952e1.gifไปล่ะครับ....

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :)

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ชื่นชมครับ

:) ด้วยความยินดีครับบบ :)

ขอบคุณครับ

แต่ผมถึงบางอ้อจริงๆ ก็ตอนวิ่งทางไกลครับ พอความเร็ว 80 กม/ชม ขึ้นเท่านั้นแหละ หอนดังยังกะมอไซด์วิ่งตาม

พอ 120 เนี่ย ยังกะรถแต่งท่อมาเลยครับ

แล้วล้อหน้าฟังเสียงไงครับ ล้อหลังเรียบร้อยไปแล้ว พักหลัง ๆ เหมือนมีเสียงหึ่ง ๆ เพิ่มมา จะ 140000 ละ

รถผมช่วงนี้เดินทางไกลบ่อย สงสัยใกล้จะต้องเปลี่ยนแล้ว

110000 โล แล้ว

ใช่ครับวิ่งทางไกลบ่อยและต่อเนื่อง เปลี่ยนไปสองรอบแล้วครับสำหรับด้านหลัง

:)

ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับบบ

ขอบคุณครับ

แต่ผมถึงบางอ้อจริงๆ ก็ตอนวิ่งทางไกลครับ พอความเร็ว 80 กม/ชม ขึ้นเท่านั้นแหละ หอนดังยังกะมอไซด์วิ่งตาม

พอ 120 เนี่ย ยังกะรถแต่งท่อมาเลยครับ

น่าจะใช่แล้วครับบ

แล้วล้อหน้าฟังเสียงไงครับ ล้อหลังเรียบร้อยไปแล้ว พักหลัง ๆ เหมือนมีเสียงหึ่ง ๆ เพิ่มมา จะ 140000 ละ

เหมือนกันครับเสียงคล้ายๆกัน...แต่จะดังด้านหน้าครับบบ

ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ

ขอบคุณครับ

ด้วยความยินดีครับ

รถผมช่วงนี้เดินทางไกลบ่อย สงสัยใกล้จะต้องเปลี่ยนแล้ว

110000 โล แล้ว

สนใจสอบถามได้นะครับ..ยินดีให้บริการครับบบ

มาเก็บข้อมูล

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ด้วยความยินดีครับบบ :lol:

อัพครับข้อมูลดีๆ ถ้าอยู่ในระยะประกันเคลมได้นะครับ ผมเคยเคลมมาแล้วลูกปืนล้อหลัง

กำลังเปลี่ยนเลยครับ ของผม 110,000 โล ลูกปืนล้อหลังก็ไปซะล่ะครับ

อาการก็อย่างที่บอกมาเลย มีเสียงหอน แต่ไม่ใช่ยาง ยิ่งวิ่งเร็ว ยิ่งได้ยินเสียงดัง