Jump to content

แบ่งปันประสบการณ์เรื่องไดชาร์ตคับ

Recommended Posts

เนื่องจากเมื่อวันจันทร์ที่แล้ว กำลังจะขับรถกลับไปเรียนที่นครปฐม ปรากฏว่าอยู่ดีๆไฟรูปแบตโชว์ เกจวัดโวลในรถร้องเตือนกันระงมเลย แบตเหลือ 11.4 ตอนแรกนึกว่าไม่หนักมากเลยเข้าร้านแบตแถวๆบ้าน(นึกว่าโดนหนูแทะสายไฟของไดเฉยๆ)

ปรากฏเช็คไปเช็คมาเห็นช่างบอกว่าไดโอดหรือวงจรอะไรสักอย่างด้านในไดช๊อต และมันซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ทางร้านเลยแนะนำเป็นไดชาร์ตของใต้หวันของใหม่มาลูกละ 5000 พร้อมเปลี่ยน จัดการเปลี่ยนเลย

ปรากฏพอเปลี่ยนเสร็จเวลาเร่งเครื่องมีเสียงเหมือนเทอร์โบอยู่หน้ารถเลยคับ แบตเวลาเดินเบาลงมาเหลือ 12.5 (ปกติต้องรอๆอยู่ที่13.7-14.1 )แต่พอเร่งเครื่องแบตก็ขึ้นพอเบาก้ลง

ช่างที่ร้านบอกสงสัยลูกรอกเสีย ผมงงเลย ตัดใจเอาเข้าศูนย์ไปเลย

สรุปคือว่าไดตัวที่เปลี่ยนมาไม่ดี เหมือนตัวลูกปืนมูเล่ไม่ดี ผมเลยเปลี่ยนของศูนย์ไปเบิกของ 2 วัน(เนื่องจากไปเย็นวันจันทร์ ต้องสั่งของวันอังคารเช้า ได้ของวันพุธเช้า) ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์โดนไปประมาณ 9000ปลายๆได้คับ ยังดีที่ร้านไดร์คือเงินค่าไดร์ตัวนั้นให้

จะวิ่งไปร้านในคลับเราผมก็ว่าไปไม่น่าถึงสะด้วย

ถ้าผมตัดสินใจเข้าศูนย์แต่เช้าวันจันทร์เย็นๆอาจจะได้รถกชับมาใช้เลยก้ได้

ผมงงอยู่ว่าทำไมไดชาร์ตถึงเสียได้ ช่างถอดออกมาแปลงถ่านเหลือเยอะมากกๆ แบบว่ายาวออกมาหลายนิ้วเลยคับ แต่วงจรด้านในเป็นรอยไหม้เลยคับ ไม่รู้เป็นเพราะล้างห้องเครื่องรึเปล่า สงสัยทีหลังต้องเอาถุงคลุมหน่อยดีกว่า ด้านในมีแต่เศษขี้ดินเต็มไปหมดเลยคับ

อยากทราบว่าพี่ๆที่เคยเสีย เปลี่ยนไดชาร์ตแบบไหนกันหรอคับ เป็นของใต้หวันหรือยังไงหรอคับ หรือผมไปเจออะไหร่คุณภาพแย่อะคับ

ผมเปลี่ยนของไตหวัน(จีน) หรือไรซักอย่างนี่ล่ะ หาจากเวป 3500 บาท

เปลี่ยนมาแล้วใช้งานได้ปกติ แต่ความรู้สึกว่าไม่ 100% เพราะรู้สึกว่าร้อนกว่าเดิม ไฟอยู่ที่ 13 กว่าๆ

แต่ก็ใช้มา เกือบปีละครับ

ของเดิม ช่างบอกซ่อมไม่ได้ วงจรไหม้

สงสัยเกิดจากมีความชื้นเข้าไปทำร้ายมัน เพราะล้างห้องเครื่อง (เคยล้างห้องเครื่อง 1-2 ครั้ง)

ผมล้างเดือนละครั้งสองครั้งเลยอ่าสี่คับ ไม่ได้เอาอะไรปิดเลยด้วย แต่ทุกครั้งที่ล้างคือตอนเย็นทิ้งให้เครื่องเย็นทั้งคืน เช้ามาค่อยล้างอ่ะคับ

ผมว่าผมคงล้างมันค่อยเกินไปคับ ต้องล้างสัก 5-6 เดือนครั้งดีกว่า

รู้จักวานิชมั๊ยคับ เป็นน้ำยาเคมีชนิดนึงไว้ชุบเคลือบขดลวดกันลัดวงจร กับกราวน์

ลองเปิดมอเตอร์ใดๆ ในโลกนี้ ที่ใหญ่สักหน่อย จะเห็นคับ  ส่องไฟมองไดร์ที่รถก้อเห็นคับ 

เวลาล้างรถแล้วไม่ได้เป่าให้ดี ตรงไดร์ให้หมดน้ำ ถ้าน้ำ มันขังระหว่างพวกขดลวด-ตัวโครง นี่คือความเสี่ยงที่มันจะลงกราวน์เลยครับ 

เค้าเลยมีวานิชนี่แหละเคลือบ อินซุเลทสายไฟ  มันไว้ระดับนึงคอยช่วย 

คราวนี้รถใช้ไปนานๆ ฝุ่นเยอะ เกาะสายไฟเยอะ เก็บน้ำ+ความชื้นเยอะ บวกกับวานิชเก่า เสื่อม เริ่มเปราะร้าว แตกลายงา

มันก้อเป็นหนทางที่ดีในการลัดลงกราวน์ได้ครับ 

เวลาล้างห้องเครื่อง ต้องเป่าจุดน้ำขังตาม Socket รูไดร์ พัดลม อะไรพวกนี้ด้วยครับ อย่าให้มีน้ำขังคับ 

ไดร์ชาร์จ จะมี 2 ส่วนนะครับ ตัวไดร์กับแผงวงจร ตัวแผงวงจรพวกเรติฟาย รักษาแรงดัน

ตัวนี้เปลี่ยนได้คับ ประมาณ 2-3 พัน มีอะไหล่แยกคับ 

รูปนี่ไม่ใช่ของเรานะ เอามาเทียบให้ดู  ส่วนด้านหลัง ถัดจากโครงไดร์ ที่เป็นชุดเรติฟายดำๆนั่นน่ะ ของเรามีแยกคับ เป็นก้อนๆเลย

อันนี้ความรู้ล้วนๆจิงคับพี่ทอม มาเต็มเลย

สงสัยจะเป็นเพราะล้างห้องเครื่องบ่อยๆจิงๆละคับ ทีหลังต้องครุมด้วยถุงหน่อยแล้ว ไม่งั้นก็คงต้องล้างแล้วเป่าให้แห้งสนิทจิงๆก่อนสตาร์ทแล้วละค้าบบ

แต่ตัวรักษาแรงดันนี่เปลี่ยนได้ด้วยหรอคับเนี่ย สงสัยโดนร้านไดร์หลอกว่าซ่อมไม่ได้เลย ต้องเปลี่ยนลูกใหม่อย่างเดียว

ขอบคุณมากๆๆเลยค้าบพี่ทอม ^^

ร้านไม่ได้หลอกคับ ตัวนี้เวลาคับขันหาไม่ได้หรอกครับ ต้องสั่ง เปลี่ยนใหม่เร็วกว่า ง่ายกว่า 

แล้วที่มันช๊อตจนแผงไหม้ เปลี่ยนแผงไปใหม่ ก้อไหม้ต่ออยู่ดี ถ้าไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุ ว่ามาจากไหน 

สรุปเป็นผมก้อเปลี่ยนใหม่ยกลูกคับ เซฟกว่า เสียเงินทีเดียวจบ 

ก็จริงนะคับพี่ หมดเงินไป 9000แต่ถ้าจบแบบไม่มีปัญหามากวนใจอีกแล้วใช้ยาวๆผมว่าก็คุ้มนะคับ รถมัน9ปีแล้ว

แล้วที่พี่ว่า ถ้าไม่ได้แก้ที่ต้นเหตุ ก้อไหม้อยู่ดี อันนี้คือต้นเหตุจากในไดร์หรือจากในตัวรถอะคับพี่

เมื่อเดือน มิย.58 ไฟแบตติด นำไปให้ 0 ตรวจแจ้งต้องเปลี่ยนไดชาร์จ 9500.-

ตังไม่พอเลยขับกลับบ้านก่อน(โชคดีที่ถึงบ้าน) โทรไปถามราคาร้านแถววรจักรได้ราคา 7900.- (ไดชาร์จของ 0)

ไปร้านขายอะไหล่ HONDA ร้านสุดท้ายที่ถนนหลวง ต้องจอง 2000.- (ของไม่มีสำรอง)

แล้ววันรุ่งขึ้นค่อยไปรับของและจ่ายเงินที่เหลือ วันต่อมานำไดชาร์จเปลี่ยนที่ COCKPIT แถวบ้าน

ค่าเปลี่ยน 800.- ตอนนี้ปกติแล้ว ปวดหัวอยู่หลายวันโล่งอกไปที

ข้อมูลไดชาร์จของ 0 : Mitsubishi Electric Thailand

ผลิตในประเทศไทย

สืบร้านที่ขายไดชาร์จราคาถูกกว่าของ 0 แต่การใช้งานไม่รู้จะดีหรือเปล่า !!!