Jump to content

เรื่อง Catalytic Converter

Recommended Posts

ขอทราบข้อมูลเพื่อนหน่อยนะครับ สำหรับผู้ใช้ FD ที่ค่อนข้างมีอายุอานามแล้ว (เหมือนผม :D) และระยะทางในการวิ่งใช้งาน สักช่วงประมาณ แสนแปดถึงสองแสน กม. ขึ้นไป น่าจะรุ่นๆ ปี06-08 ประมาณนี้นะครับ อยากทราบว่ามีใครเคยได้ทำอะไรกับเจ้าแคทไปแล้วบ้าง หรือ มีประสบการณ์ในการสังเกตความผิดปกติยังไงบ้าง เพราะเจ้าตัวนี้คงเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ได้รับการตรวจเช็คตามรอบอยู่แล้ว จากที่ได้หาข้อมูลผ่านๆตามาบ้าง แต่ไม่แน่ใจว่าเชื่อถือได้แค่ไหนนะครับ คือเจ้าแคทนี่ใส้มันเสื่อมสภาพตามการใช้งานไปเรื่อยๆ จากข้อมูลว่าเป็นพวกใส้ข้างในอะไรประมาณนั้นอะครับ และถ้าสภาพมันไม่ไหวแล้วจริงๆนี่ มันจะค่อนข้างมีผลต่อสมรรถนะพอสมควรเลย ด้านการซดน้ำมันที่เพิ่มขึ้นหลาย % อัตราเร่งที่ไม่ค่อยดีอย่างที่ควรจะเป็น และโดยส่วนใหญ่จะมองข้ามมันไปในการแก้ปัญหา แต่จะไปมองที่จุดอื่นๆแทนว่าเป็นสาเหตุ เช่น ไปล้างลิ้นบ้าง ไปตั้งวาล์วบ้าง อะไรประมาณนั้น บางข้อมูลบอกมันมีอายุการใช้งานด้วยนะ บ้างก็ว่า แสนโลบ้าง แสนห้าบ้าง สองแสนบ้าง ก็ควรจะทำอะไรกับมันสักอย่างเพื่อประสิทธิภาพที่ดีของของรถเรา

ฝากๆไว้ด้วยนะครับ อยากฟังความคิดเห็นเพื่อนๆ เพื่อเป็นความรู้ครับ ถ้ามันแก่แล้วมีผลจริงอย่างที่เคยอ่านๆมา แล้วหาสภาพดีหน่อยมาเปลี่ยนไม่ได้ เบิกใหม่ราคาน่าจะเอาเรื่องอยู่ ผมมีโครงการจะเปลี่ยนมันเป็นเฮดที่แบบเขาฮิตๆกันไปเลย :D

Cat  มันไม่มีอะไรจะเสื่อมหรอกคับ มีแต่ตันเพราะไอน้ำมันที่เผาไม่ได้สัดส่วน ออกมาเยอะ นานๆ มันเกาะรูรังผึ้ง   :D 

ถอดมาดูเลยคับ  ราดน้ำร้อน หรือ น้ำส้มสายชูอุ่น ได้เลย ย้อนทางออกมา จบข่าวแค่นั้นคับ

หรือเอาไฟเป่ากาก หรือ วิ่งแช่รอบสูงแลลโคลสยาวๆ เนียนๆ บ่อยๆ ดมท่อไอเสียจะมีกลิ่นไหม้ๆออกมานั่นก้อโอครับ 

มันไม่ได้มีอะไรพิสดารเลย แค่ชื่อมันหรูหราแค่นั้น  เอาไอเสียไปผ่านโครงรังผึ้งเคลือบสารที่พอร้อนแล้วจะกำจัดไอพิษออกไปแค่นั้นครับ 

เปิดแล้วมองเข้าไปตรงๆก้อรู้แล้วคับ จริงๆ ถอดแค่ O2 sensor แล้วส่องไฟเข้าไปมองก้อได้คับ 

Cat  มันไม่มีอะไรจะเสื่อมหรอกคับ มีแต่ตันเพราะไอน้ำมันที่เผาไม่ได้สัดส่วน ออกมาเยอะ นานๆ มันเกาะรูรังผึ้ง   :D 

ถอดมาดูเลยคับ  ราดน้ำร้อน หรือ น้ำส้มสายชูอุ่น ได้เลย ย้อนทางออกมา จบข่าวแค่นั้นคับ

หรือเอาไฟเป่ากาก หรือ วิ่งแช่รอบสูงแลลโคลสยาวๆ เนียนๆ บ่อยๆ ดมท่อไอเสียจะมีกลิ่นไหม้ๆออกมานั่นก้อโอครับ 

มันไม่ได้มีอะไรพิสดารเลย แค่ชื่อมันหรูหราแค่นั้น  เอาไอเสียไปผ่านโครงรังผึ้งเคลือบสารที่พอร้อนแล้วจะกำจัดไอพิษออกไปแค่นั้นครับ 

เปิดแล้วมองเข้าไปตรงๆก้อรู้แล้วคับ จริงๆ ถอดแค่ O2 sensor แล้วส่องไฟเข้าไปมองก้อได้คับ 

เยี่ยมเลยครับพี่ทอม ส่วนมากจะใช้งานการจราจรที่ไม่ค่อยจะได้ใช้ความเร็วนี่สิครับ รถติดมากมาย นานๆจะมีโกาสได้กดหนักๆสักที โอกาสที่เขม่าสะสมก็มีบ้างสินะ ถ้าพี่มีโอกาสถอดมาล้างรบกวนรีวิวเป็นแนวทางด้วยนะครับ :D

• 4 weeks later...

ไม่ต้องกังวลครับ ปรกติรถยนต์สมัยใหม่มี O2 (/A/F) สองตัวครับ

• ตัวแรก ตรวจสอบว่า สวนผสมน้ำมันกับอากาศเป็นยังไง (อยู่ก่อนเข้าแคต)
  • ตัวที่สอง อยู่ในแคต เพื่อตรวจสอบว่าแคตยังทำงานปรกติหรือไม่

ดังนั้น ถ้าไฟยังไม่โชว์ สบายใจได้ระดับนึงครับ

ป.ล. สาเหตุนี้ จึงทำให้รถบางคันที่ถอดแคตออกแล้วไฟเอนจิ้นโขว์ครับ

ไม่ต้องกังวลครับ ปรกติรถยนต์สมัยใหม่มี O2 (/A/F) สองตัวครับ

• ตัวแรก ตรวจสอบว่า สวนผสมน้ำมันกับอากาศเป็นยังไง (อยู่ก่อนเข้าแคต)
  • ตัวที่สอง อยู่ในแคต เพื่อตรวจสอบว่าแคตยังทำงานปรกติหรือไม่
ดังนั้น ถ้าไฟยังไม่โชว์ สบายใจได้ระดับนึงครับ

ป.ล. สาเหตุนี้ จึงทำให้รถบางคันที่ถอดแคตออกแล้วไฟเอนจิ้นโขว์ครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆมากครับพี่ งั้นเราก็ไม่ต้องไปยุ่งกะน้องแคทเอางบไปทำอย่างอื่นแทน :D