Jump to content

น้ำเข้าพรมฝั่งคนนั่งค้าบ

Recommended Posts

พอดีตอนแรกเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ขับรถทางไกลพอกลับถึงบ้าน พรมชื้นๆเอากระดาษซับๆก็ดีขึ้น แล้วไม่ได้สนใจอะไรคับ (ฝนไม่ได้ตกเลยนะคับ)

หลังจากนั้นก็ใช้งานรถเยอะอยู่คับสัก 200++ ได้ ผมคอยสังเกตุตลอก ก็มีรอยเปียกเรื่อยๆ แต่ไม่เยอะมากแค่ชื้นๆเหมือนเดิม แล้วก่อนวันนี้จอดรถไว้สัก 3 วันได้คับ

วันนี้ได้เอามาใช้งาน จอดรถไว้กลางแจ้งแล้วฝนตก พอกลับมาเลยนึกถึงพรมที่เปียกเลยจับดูคราวนี้เป็นแอ่งเลยคับ เยอะมากๆๆ

เช็คตามขอบประตูไม่มีรอยรั่ว จากเสา A ก้ไม่มีเลยคับ ผม งง มากว่ามันมาจากไหน พ่อบอกว่าตู้แอร์น้ำมันรั่วรึเปล่า พอเช็คโดยการเปิดแอร์ทิ้งไว้ น้ำแอร์ก้ทิ้งลงพื้นปกติอะคับ มันพอมีจุดอื่นที่เข้าได้อีกป่าวอ่าคับ

ขอบคุณค้าบบ

มันอยู่ตรงไหนหรอค้าบบ ลองสังเกตุเพิ่มรอยน้ำ เหมือนไหลลงมาตรงมุมซ้ายด้านบนอ่ะคับ จากในรูปที่2ตรงด้านซ้ายที่เป็นผ้าสีฟ้าๆอ่ะค้าบ

ตำแหน่งพี่พรบอกน่าจะเป็นจุดเปิดอยู่จุดเดียวมั้ง ที่พอจะรับน้ำจากฝนลงมาจากแผงจิ้งหรีด 

ถ้าจะดู ให้บิดล้อเลี้ยวซ้าย เปิดซุ้มล้อ เอามือลล้วงไล่สายจากไฟเลี้ยวเข้าไปหาตัวถัง จะเจอจุกยาง 

ตัวจุ๊กนี่อยู่บริเวณซุ้มล้อด้านบน อยู่ตัวถังฝังติดกับซุ้มล้อใช้ไหมคับพี่

เดี๋ยวลองลื้อดูว่าหลุดรคเปล่าคับพี่ ขอบคุณมากค้าบบ

เจอแล้วค้าบบ จุ๊กนี่จิงๆด้วย แต่พอดีผมไปติดกล่องจูนมาแล้วเดินสายไฟเข้าตรงนี้ เค้าเลยเอาจุ๊กนี่ออกอ่ะคับ จะหาวิธีอุดมันยังไงดีอ่ะคับพี่

ดูจากสายแล้วเส้นใหญ่เลย สงสัยคงต้องใช้ซิลิโคลนอุดแล้วละครับ ยอมเลอะดีกว่าน้ำเข้า :D

คลายเทปออก แล้วเอายางมากรีดเข้าไปหากลางรู คว้านยางซักรูนึง แถวๆสายเดิม

เอาสายใหม่ดันใส่ไปหารูที่คว้าน แล้วพันเทปดีๆ จับจุกยางยัดกลับเลยคับ 

แค่นี้ ทำดีๆก้อไม่มีน้ำไหลย้อนแล้ว ถ้ายังพอมี ก้อเอาซิลิโคนปาดๆตรงรอยกรีดก้อพอ 

เอาซิลิโคนอุดทั้งรู มันแกะยากไปนิด เวลาจะเมนเทนคับ 

สายไฟมันมีหลายเส้นมากเลยคับพี่ มาเป็นมัดเลยอ่ะคับ ประมาณนิ้วก้อยได้อะคับ แล้วมีหัวปลั๊กที่เปนเหมือนปลั๊กเครื่องปริ้นต่อมาอีกอ่ะคับ มันจับยัดไม่ได้อ่ะค้าบบ

ตอนแรกผมไปร้านแอร์มาเค้าเอาแผ่นดำๆเหนียวๆคล้ายๆแผ่นแด้มแปะมาให้รอบๆหมด แล้วกลับมาบ้านลองเทสเอาน้ำราดคลาวนี้ก็ยังไหลอยู่อ่ะคับ เลยเอาซีรีโคนทาด้านในรอบๆเลยคับ ไม่รู้จะยังรั่วอีกไหม ตอนเทสดูน้ำไหลเข้ามาเยอะจิงๆคับ เป็นเส้นๆไหลเข้ามาเลยคับ

เรื่องเมนเทนตรงนั้นคงไม่ได้ทำอะไรแล้วอ่ะคับ เข็ดเลย ช่างทำไมไม่หารูเข้าอื่นกัไม่รุ้ แต่ที่สงสัยคือทำมาเป็นปีแล้ว ไม่เข้าดันพึ่งมาเข้านี่ดี่ค้าบบ

ขอบคุณพี่ๆมากน้าาค้าบบ ลองรอให้ซีรีโครมันแห้งสนิทแล้วเทสดูอีกทีอ่าค้าบบ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วยคับ ผมนี่เอาหน้ารถจิ้มหลังคาอย่างเดียวเลย 5555

ไม่ได้ให้ถอด หัวปลั๊กยัดรูนะคับ  กรีดตัวปลั๊กยางจากริมขอบเข้าไปหาศูนย์กลางแบบเส้นรัศมี  ท่อน้ำครึ่งนิ้ว ยังใส่ผ่านได้เลยคับ 

ช่างไม่ได้มั่วเข้าสายตรงรูนั้นนะคับ  มันเป็นรูเข้าปกติ ที่ใช้กันเป็นสากล ถ้าคิดว่ามีรูอื่นที่ดีกว่าแถวนั้น รบกวนบอกผมเป็นแนวทางหน่อย :D

ไม่เป็นไรคับ น่าจะไม่เคยทำอะไรแบบนี้เลยนึกภาพไม่ออก เอาตามที่สะดวก เลอะเทอะหน่อยแต่น้ำไม่เข้าก้อโอ

แต่วันหน้าจะเดินสายเข้าตัวรถผ่านจุดนี้อีก จะเหนื่อยครับ  ถ้าบอกว่า ไม่เดินสายอะไรแล้ว ก้อตามสะดวก ผมก้อเคยคิด แต่ก้อมีโปรเจคทุกที

เดินสายไฟหรี่ข้าง  สายเดไลท์ สายครูส สายไฟเครื่องเสียง ผมก้อผ่านรูนั้น  ผมก้อยัดได้เรื่อยๆ เพราะถ้าทำให้มันใช้งานกับอุปกรณ์เดิมๆได้ มันก้อปกติ 

ซิลโคนนี่ ผมคงไม่เอาใช้เลย กับรูในที่อับแบบนี้ แถมร้อยสายผ่านอีก

ขนาดแกะคราบซิลิโคนในที่โล่งแจ้ง ยังไม่ออกง่าย ไถมือแหก แล้วนี่ที่คับแคบมือแทบจะสอดไม่ได้ หวังจะเอาซิลิโคนตรงนั้นออก โฮ่ๆ 

ใจเย็นๆ หาข้อมูลนิด หาจุกกากๆ ถูกๆ คลองถม มาบากใส่ แล้วค่อยหาซิลิโคนปาดซีลบางๆ กันแค่น้ำซึม มันก้ออยู่เหลือๆแล้ว

อนาคตยังจะดูสดใสกว่าครับ  

เห็นพี่ทอมพูดเรื่องซิลิโคน ผมนี่ขยาดเลย :D ที่ขอบสเกิร์ตข้างรถ ตอนเปลี่ยนชุดแต่งเหลือคราบยังเอาไม่ออกเลย 3M ว่าแน่ๆยังเอาออกได้ อีกจุดนึงที่ต้องระวังน้ำเข้านะครับ จะอยู่ในกันชนหลังด้านข้างบนช่องระบายลม จะมีจุกยางลักษณะแบบนี้ ใครใส่พวกเซนเซอร์ถอยหลังมา ส่วนมากจะเอาสายผ่านจุกยางตัวนั้นเพื่อร้อยสายมากันชนหลัง ร้านที่ทำดีๆเขาจะกีดตรงกลางจุกยาง กีดแบบกากบาทแล้วเอาสายร้อยเข้าตรงกลาง ร้านมักง่ายจะเอาจุกยางออกเอาสายเข้าแล้วดันจุกยางกลับแบบไม่สนิทเอาไว้ จุดนี้ส่วนมากจะเจอปัญหาน้ำเข้าไปอยู่หลุมล้ออะไหล่ครับ 

จุกยางท้ายรถ ถ้าไม่ได้แต่งรถจะเข้ายากนิดคับ ที่เข้ากันหนักๆ ส่วนมากใส่ชุดแต่งแล้วเอาบังโคลนออก 

ยางรีดน้ำเข้าเป็นแนว เป็นฝอยสวยๆเลย ยิ่งเร็วยิ่งเข้าเลยแหละคับ   :D

สมัยปี 06 เสกิตมูเกนมาใหม่ๆ ใส่กันทุกคัน บังโคลนเก่าต้องถอดออก และของก๊อบจะไม่มีบังโคลนแต่งมาให้ด้วย 

ช่วงหน้าฝนทีนี้ น้ำเข้าเต็มอ่างยางอะไหล่ ไหลยันเบาะหลังเลย บางคันเปิดมานี่ขี้โคลนเต็มแอ่งกันทีเดียว สมัยนั้น ฮามาก