Jump to content

แชร์ประสบการณ์อีกแล้วค้าบบ

Recommended Posts

เนื่องจากเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว รถชาร์ตไฟเกิน ตอนเช้าผมได้สตาร์ทวอมเครื่องปกติแบบทุกวัน เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถนะคับ พอสตาร์ทเพื่อจะวอมเท่านั้น

เกจในรถที่ติดเพิ่มร้องประสานเสียงกัน เตือนว่าไฟเกิน พอดูเลขที่เกจวัดได้อยู่ที่ 17-18V ผมรีบดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ ก้ยังเป็น ผมเลยลองโทรถามช่างที่ศูนย์เนื่องจากพึ่งเปลี่ยนไดร์ชาร์ตมาจากศูนย์ ช่างขับรถมาดูให้เพราะผมกลัวไม่กล้าขับรถเลย

ช่างมาดูบอกว่าให้ขับเข้าศูนย์เลย พอขับได้ ตอนขับออกไปไฟ ABS Airbag ไฟแบต ขึ้นเต็มหน้าปัดไปหมดเลยค้าบ ไปถึงศูนย์ทิ้งรถไว้ 2 วัน

ข้ามไปวันรับรถเลยนะคับ ช่างแจ้งว่าไดชาร์ตไม่ได้เสีย แต่.... สายกราวน์ที่เป็นเหมือนตัวคำสั่งจาก ECU ให้ไดร์ลดไฟหรือเพิ่มไฟสกปรก ทำให้ECUสั่งไปไม่ได้ ช่างแจ้งว่าไฟที่ชาร์ตเกินมาคือ 29v ผมก็ไม่คิดไร รับรถออกมา

กำลังจะขับออกจากศูนย์ วิทยุเปิดไม่ติด ช่างเลยเอาเข้าดูใหม่ ปรากฎว่าวิทยุไหม้จากไฟที่ดันเกิน ไฟในรถ ไฟหลังคา ไฟเท้า ขาดหมดเลยคับ

ผมนี่เซ็งเลยคับ แค่สายกราวน์เพียงจุดเดียว จะทำให้รถเสียลามไปเยอะเลยคับ (สายกราวน์ที่ช่างบอกๆว่าเป็นสายที่มีสายไฟรวมอยู่ 5 เส้นตรงแถวๆใต้แบตคับ) ทั้งที่รถผมมีกราววายเต็มเลยนะคับ แต่มองข้ามกราวน์เดิมๆของรถไม่ได้เลยจิงๆ

ECU ไม่น่าสั่งไดรชาร์จได้นะคับ ตัวคอนโทรลแรงดันมันน่าจะเป็นไอซีที่เรกุเลเตอร์ของมันน่ะแหละคับ

ทำงานโดยSocket สายไฟเข้าไปเสียบที่ตัวมันด้านบนน่ะ แต่สายไฟไปลงกราวน์ที่ไหนก้ออีกเรื่อง 

ECU ไม่น่าสั่งไดรชาร์จได้นะคับ ตัวคอนโทรลแรงดันมันน่าจะเป็นไอซีที่เรกุเลเตอร์ของมันน่ะแหละคับ

ทำงานโดยSocket สายไฟเข้าไปเสียบที่ตัวมันด้านบนน่ะ แต่สายไฟไปลงกราวน์ที่ไหนก้ออีกเรื่อง

น่าจะแบบนั้นแหละค้าบพี่ทอม ผมก็งงๆกับช่างเหมือนกันอ่าคับ แต่เค้าสรุปมาว่าสายกราวน์หน้าคอนแทคมันสกปรกอ่าค้าบบ

ไฟชาร์จ 29 V เท่ากับไฟชาร์จปกติ X 2 ระบบไฟฟ้าพังแน่

ช่ายค้าบบ ช่างบอกมาผมยังงงเลย เห็นช่างบอกตอนแรกเอาไดร์ชาตลูกอื่นที่ใช้อยู่ปกติมาลองสับ ไฟมันก้ยังเกินอยู่ เค้าเลยบอกว่าไม่ใช่ที่ไดร์แน่นอน มาเจอเพราะสายกราวน์เฉยเลยค้าบ

พอเข้าใจคับ กราวน์ไม่ดีมันอ่านแรงดันเทียบรถไม่ได้  เพราะไดร์ชาร์ทมันเสร้างแรงดันของมันไปเรื่อย ตามการหมุนพูเล่กันทีเดียว

เคสแบบนี้น่ากลัว ขอบคุณที่เอามาแชร์คับ ผมพึ่งรู้เหมือนกันนี่แหละ เดี๋ยวไปค้นหาต่อ  :D