Jump to content

เสียงดังตึงตึงเวลาผ่านรอยต่อถนน, ทางขรุขระ จากด้านหลังฝั่งซ้าย

Recommended Posts

สวัสดีครับพี่ๆผมมีเรื่องสอบถาม

FD07 ของผมตอนนี้มีปัญหาคือเวลาขับผ่านรอยต่อของถนน หรือทางขรุขระ ถนนทำทาง(เส้นเพชรเกษม) จะมีเสียงดังตึงๆ มาจากด้านหลังฝั่งซ้าย แต่บนถนนเรียบเสียงเงียบปกติดี ผมมุดไปดูที่ล้อหลังซ้าย พบรอยน้ำมันที่ตัวโช๊ค (โช๊คเดิม 110000 โล) 

อยากถามพี่ๆว่า

1.สาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

2.วิธีแก้ไข

3.หากต้องซ่อมหรือเปลี่ยน ร้านแนะนำ/ราคา (ให้ความรู้สึกรถบ้านเดิมๆครับ)

ขอบคุณครับ

ถ้าเห็นรอยน้ำมันที่ตัวโช๊ค ก็โช๊คแตกแล้วละค้าบ

แนะนำเปลี่ยนทั้งคู่นะคับ คือคู่หลัง จะหามือ2 ในห้องซื้อขาย หรือโช๊คยี่ห้ออื่นค้าบ

สาเหตุก้เป็นได้เยอะที่มันจะแตกคับ ขับถนนแย่ๆบ่อย เจอทางต่างระดับไม่ชะลอ ได้หมดคับ ขับปกติมันก้แตกได้ค้าบ

ตัวโช๊ค ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ซ่อมคับ เค้าเรียกกันว่าอัดน้ำมันใหม่ เพราะสุดท้ายมันก็รั่วอีกคับ แนะนำเปลี่ยนดีกว่าคับ

ผมก็เป็นครับ อาการเหมือนกัน คิดว่าโช๊คน่าจะเสื่อมสภาพแล้วจับสปริงไม่อยู่ ขับผ่าน

เส้นเพชรเกษมเหมือนกันครับถนนไม่ดีอย่างมาก  

ถ้าเห็นรอยน้ำมันที่ตัวโช๊ค ก็โช๊คแตกแล้วละค้าบ

แนะนำเปลี่ยนทั้งคู่นะคับ คือคู่หลัง จะหามือ2 ในห้องซื้อขาย หรือโช๊คยี่ห้ออื่นค้าบ

สาเหตุก้เป็นได้เยอะที่มันจะแตกคับ ขับถนนแย่ๆบ่อย เจอทางต่างระดับไม่ชะลอ ได้หมดคับ ขับปกติมันก้แตกได้ค้าบ

ตัวโช๊ค ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้ซ่อมคับ เค้าเรียกกันว่าอัดน้ำมันใหม่ เพราะสุดท้ายมันก็รั่วอีกคับ แนะนำเปลี่ยนดีกว่าคับ

มีวิธีจับโช้คมือสองมั้ยครับ ว่าต้องเช็คอะไรบ้าง ผมกำลังมองๆหา โช้คเดิม มือสองครับ ขอบคุณครับ

ผมก็เป็นครับ อาการเหมือนกัน คิดว่าโช๊คน่าจะเสื่อมสภาพแล้วจับสปริงไม่อยู่ ขับผ่าน

เส้นเพชรเกษมเหมือนกันครับถนนไม่ดีอย่างมาก  

ผ่านทางขรุขระทีน้ำตาจะไหล สงสารรถมากครับพี่ T^T

วิธีเช็คถ้าจะจับมือ2

ถ้าจำไม่ผิดให้กดแกนโช๊คลงไป ถ้ามันคลายกลับขึ้นมาพร้อมกันก้ใช้ได้คับ ถ้ากดลงไปแล้วจมก็เสียค้าบ อาจมีวีธีเช็คอื่นๆ รอพี่ๆมาแนะนำต่อนะค้าบ

ใช้รถคันนี้อีกนานไหมคับ จิงๆถ้าใช้ยาวๆหาโช๊คพวก Kayaba ไรงี้ใส่ก้ดีนะคับ เพราะมือ2มันก็ต้องวัดดวงกันหน่อย แต่ถ้ามีช่างที่เช็คโช๊คมือ2ได้ก้ดีค้าบ ความคิดเห็นส่วนตัวค้าบบ

ส่วนตัวครับ ไม่แนะนำซ่อมครับ

และแนะนำตรวจพวก ลูกหมากต่างๆ ด้วยครับ

ประสบการณ์ เคยเป็นอาการนี้คิดว่าโช๊ค เบิกเปลี่ยน ออกไปขับ เป็นเหมือนเดิม

จบที่ลูกหมากคันชัก กับลูกหมากแร็ค

ไปเปลี่ยนโช้คมาละครับ เฉพาะคู่หลัง Monroe Reflex เสียงดังหายไปละครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ reflex เหมือนกัน ราคาดี คู่ละ 2000 บาท

เพชรเกษมนี่ ผมขับไม่ค่อยสะเทือนนะครับ

เพราะขับทีไรเจอรถติดแบบคลานๆตลอด เลยไม่มีโอกาสได้สะเทือนกะเขาบ่อยๆ