Jump to content

เกร์น้ำมัน หาย 1 ขีด และกินน้ำมันมากขึ้น

Recommended Posts

รบกวนครับ รถ 1.8 E ปี 2008 วิ่ง 195,000 กม 7 ปี

1. ขีดน้ำมัน ขีดบนสุด หาย ไป 1 ขีด ทั้งที่เติมเต็มถัง เกือบล้น เป็นมาหลายเดือนแล้ว

2. อัตราการกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้น ตอนนี้ในเมืองได้เต็มที่ 350 กม/1ถัง เฉลี่ย 8.3 กม/1ลิตร

ท่านใดพอทราบบ้างครับ หรือใครมีรถประมาณผม เกิดเหตุการณ์แบบนี้ไหม ปกติรึเปล่า

ขอบคุณครับ

รบกวนครับ รถ 1.8 E ปี 2008 วิ่ง 195,000 กม 7 ปี

1. ขีดน้ำมัน ขีดบนสุด หาย ไป 1 ขีด ทั้งที่เติมเต็มถัง เกือบล้น เป็นมาหลายเดือนแล้ว

2. อัตราการกินน้ำมันเพิ่มมากขึ้น ตอนนี้ในเมืองได้เต็มที่ 350 กม/1ถัง เฉลี่ย 8.3 กม/1ลิตร

ท่านใดพอทราบบ้างครับ หรือใครมีรถประมาณผม เกิดเหตุการณ์แบบนี้ไหม ปกติรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ของผมก็เป็นครับ เหมือนกับพี่ต้นว่าลูกลอยน่าจะไปแล้ว ส่วนที่บอกว่ากินน้ำมันนี่ รถพี่ประหยัดกว่าผมอีกนะเนี่ย ของผม E20เต็มถัง ได้ 300-310 ในเมืองเองครับ ล้อ 18 

ลูกลอยเสียครับ ของเดิมโรงงานก็มีอายุการใช้งาน เบิกศูนย์เปลี่ยนใหม่ไม่แพงๆ ก็กลับมาใช้งานได้ตามปกติ

ใช้น้ำมันอะไรครับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนเบอร์รึเปล่าครับ แต่วิ่งมาขนาดนี้ กินน้ำมันมากขึ้นก็อาจจะตามอายุล่ะครับ อ่อ กำลังเครื่องตกด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ มีเป็นเหมือนกันค่อยยังชั่ว
สงสัยลูกลอยจะเสื่อมจริงๆ

นมค. ผมใช้สังเคราะห์ 100 ฝาแดง ของศูนย์ตลอด แต่ตัวหลัง SN น่าจะคนละเบอร์ กับ SL,SM แต่จำไม่ได้ละ

คล้ายๆว่ากำลังตกนะครับ

ตอนนี้จะเปลี่ยนหัวเทียน  แต่กำลังชั่งใจว่าจะ ล้างลิ้นปีกผีเสื้อกับตั้งวาล์วไหม และล้างหัวฉีด

มีความเห็นอย่างไร แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ตั้งวาล์ว ปกติรถไม่ได้ติดแก๊สจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องระยะวาล์วเพี้ยนครับ แต่จะดูก็ได้ถ้ามีเวลาครับ เป็นงานไม่ยากแต่เสียเวลาพอดู

หัวเทียนปกติใช้กัน 100000 โล อันนี้ก็ใกล้ระยะแล้วนะครับ และน่ามีผลด้วย ล้างปีกผีเสื้อก็ทำพร้อมกันไปเลยครับ

ส่วนล้างหัวฉีดนี่ผมไม่เคยทำครับ

• 9 months later...