Jump to content

การเพิ่มระยะเวลาประกันของยางรองแท่นเครื่องและคลัทช์คอมแอร์ FD

Recommended Posts

• Replies 100
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

Top Posters In This Topic

Popular Posts

Tommie

ฮอนด้ามีการเพิ่มระยะเวลาประกันให้กับยางรองแท่นเครื่องและคลัทช์คอมแอร์ให้กับรถรุ่น CIVIC FD โดยเพิ่มระยะเวลาประกันอุปกรณ์ดังกล่าวออกไปดังนี้ 1. ระยะเวลา จาก 100000 กิโลเมตร เป็น 160000 กิโลเมตร 2. ระ

werayutsa

ข้อมูลที่ผมเจอมาล่าสุดวันนี้ครับ  จากในเฟสบุ๊คของคุณ  Pond Bantuchai ขอเอามาแชร์ต่อเพื่อให้ผู้ที่ใช้รถ civic FD เลขหมายตัวถังดังในรูป ลองตรวจสอบรถของท่านดูครับว่ามีอาการผิดปกติหรือเปล่า    

000_winzipp_000

ไม่จริงเลยครับ พนง.มันจะเล่นแง่กับคุณอ่ะสิครับ ของผมเข้าศูนย์หัวหมากเปลี่ยนให้เลย (แม้รถผมจะโหลดมาแล้วก็ตาม) ยังเปลี่ยนให้ฟรีไม่มีเล่นแง่ใดๆเลย   *หรือผมรู้จักคนในศูนย์ แต่ไม่น่าจะเกียวกันนะผมว่า

ที่เคลมได้แล้วนี่คือทรุดจนติดกันเลยเปล่าครับ

ใช่ครับ ทรุดติดกันเลย (เคสของผมนะ) เสียงดังเลย วิ่งบางจังหวะ

มีคำถามครับ ยางรองแท่นเครื่องตัวใหม่ที่เคลมได้กันตอนนี้ ระยะยาวจะมีปัญหาแบบเดิมรึป่าวครับ

ใช่ครับ ทรุดติดกันเลย (เคสของผมนะ) เสียงดังเลย วิ่งบางจังหวะ

นานๆเห็นพี่มาตอบกระทู้อื่น อิอิ

จริงๆ 5 มม เค้าก้อเคลมกันละคับ ถ้าระบบแกนน้ำมันข้างในมันเสื่อมสภาพ

ดูง่ายๆ ที่ ขอบของลูกมะพร้าวดำๆนั่น จะมีรอยกดขอบเหล็กจากการกระแทกอยู

มันจะกระแทกทุกครั้ง ตอนลงหลุม ขึ้นเนินอะไรแบบนี้ ส่องไฟไปก้อเห็นละคับ

ตรงที่วัดๆกันนั่นแหละ มองดีๆ เห็นแน่นอน ที่อาการหนักๆ แอบบุ๋มกันเลย

มีคำถามครับ ยางรองแท่นเครื่องตัวใหม่ที่เคลมได้กันตอนนี้ ระยะยาวจะมีปัญหาแบบเดิมรึป่าวครับ

นานๆเห็นพี่มาตอบกระทู้อื่น อิอิ

เจอเหตุการณ์นี้มาเต็มๆ ไงครับ วิ่งกลับจากหัวหินเสียงตอนสตาร์ทเครื่องเนี่ยหนาวๆร้อนๆ เลย ดังมาก

สอบถามเพิ่มค่ะ คือปกติเปิด25ก็เย็นแล้ว แต่วันก่อนไปอยุธยามาแล้วจอดรถร้อนๆทุกที่ เปิด 20 ยังไม่เย็นเลยเหมือนมีแต่ลม

รถวิ่งเร็วๆก็เย็นขึ้นมาหน่อยแต่ก็เหมือนเป็นลมไม่ใช่แอร์ นี่คือคลัชคอมแอร์พังรึเปล่าคะ

ไปให้ร้านแอร์ดูเค้าบอกพัดลมเสียไปตัวนึง แต่พอเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่เย็นเต็มที่เลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร T_T

ของผมยางแท่นเครื่องไปตั้งแต่ใกล้ๆจะครบ 3 ปีละ เคลมไปแล้วเมื่อตอนนั้น สงสัยคงมีเคลมอีกรอบ ส่วนคลัชคอมแอร์ ก็รอเวลาอยู่ครับ ไม่รู้ว่าจะเจอเมื่อไร

สอบถามเพิ่มค่ะ คือปกติเปิด25ก็เย็นแล้ว แต่วันก่อนไปอยุธยามาแล้วจอดรถร้อนๆทุกที่ เปิด 20 ยังไม่เย็นเลยเหมือนมีแต่ลม

รถวิ่งเร็วๆก็เย็นขึ้นมาหน่อยแต่ก็เหมือนเป็นลมไม่ใช่แอร์ นี่คือคลัชคอมแอร์พังรึเปล่าคะ

ไปให้ร้านแอร์ดูเค้าบอกพัดลมเสียไปตัวนึง แต่พอเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่เย็นเต็มที่เลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร T_T

เกิน 70% ความน่าจะเป็นนะคับ :P

อยากรู้อะครับ ว่า ถ้าผมคิด Rigid collar มาแล้ว ถ้าไปเคลมนี่ เวลาเปลี่ยน ยางแทนเครื่อง มันมีอะไรเกี่ยวข้องกันไหมครับ

ทาง 0 จะ เบี่ยงบ่าย อะไรหรือเปล่า

อยากรู้อะครับ ว่า ถ้าผมคิด Rigid collar มาแล้ว ถ้าไปเคลมนี่ เวลาเปลี่ยน ยางแทนเครื่อง มันมีอะไรเกี่ยวข้องกันไหมครับ

ทาง 0 จะ เบี่ยงบ่าย อะไรหรือเปล่า

ศูนย์รู้แสดงว่าเก่ง :D

แต่ไม่เกี่ยวกันจนเป็นประเด็นหรอกคับ เราเถียงชนะ

ศูนย์รู้แสดงว่าเก่ง :D

แต่ไม่เกี่ยวกันจนเป็นประเด็นหรอกคับ เราเถียงชนะ

ขอบคุณครับบบ ^^

ขอบคุณค๊าบป๋มยังไม่เข้าไปเคลมเลยว่าจะรอเช็คระยะ 100000 ค่อยแจ้งที่เดี่ยว

เกิน 70% ความน่าจะเป็นนะคับ :P

ขอบคุณค่ะพี่ทอม สงสัยหนูได้เปลี่ยนทั้งยางรองแท่นเครื่องกับคลัชคอมแอร์พร้อมกันแน่ๆ

ตอนนี้เครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย หึหึ

ศูนย์กัลปพฤกษ์ ทางเจ้าหน้าที่บอกไม่มีนโยบาย ยืดระยะประกัน ยางรองแท่นเครื่่องครับ บอกว่าถ้ามีเอกสารจากทางฮอนด้า ให้เอามายื่นครับ อดไป - -"

พี่นัทศูนย์นี้หลังๆเริ่มเรื่องมากแล้วครับ โดยเฉพาะ***ฝ่ายเคลม ที่ตัวอ้วนๆ+สูงๆ หัวล้านๆอ่ะพี่ พูดจากวนมากผมจะซัดมันหลายรอบล่ะพี่ 555

ผมว่าจะเข้าไปให้เค้าเช็คคลัชคอมแอร์ เพราะบางทีแอร์มันก็ เย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง ให้ร้านแอร์เช็คน้ำยาแอร์แล้วก็ยังเต็มอยู่นะครับ

ไม่รู้มันจะกวนผมอีกรึเปล่า***หัวล้านเนี่ย

ใครเคลมมาแล้วบ้างคะ โทรไปถามศูนย์บอกว่าถ้าเคยเคลมมาแล้วไม่สามารถเคลมยางรองแท่นเครื่องตัวเดิมได้อีกจริงรึเปล่าคะ แล้วจะเพิ่มให้ทำไมงงไม่เข้าใจ

ใครเคลมมาแล้วบ้างคะ โทรไปถามศูนย์บอกว่าถ้าเคยเคลมมาแล้วไม่สามารถเคลมยางรองแท่นเครื่องตัวเดิมได้อีกจริงรึเปล่าคะ แล้วจะเพิ่มให้ทำไมงงไม่เข้าใจ

ไม่จริงครับ

ผมเคยเคยมไปเมื่อกลางปีที่แล้ว มาเมื่อเดือนที่แล้วผมก็เข้าไปเครมอีกรอบ ก็เครมได้ครับ

ศูนย์ Honda พระราม 5

ไม่จริงครับ

ผมเคยเคยมไปเมื่อกลางปีที่แล้ว มาเมื่อเดือนที่แล้วผมก็เข้าไปเครมอีกรอบ ก็เครมได้ครับ

ศูนย์ Honda พระราม 5

ขอบคุณนะคะ ฮอนด้ารัชดาเอาอีกละ อุตส่าห์จะเข้าใกล้บ้านกะทำสีทีเดียวเลยไม่ต้องเอาเงินกันละเปลี่ยนศูนย์ดีกว่า >*<

พี่นัทศูนย์นี้หลังๆเริ่มเรื่องมากแล้วครับ โดยเฉพาะ***ฝ่ายเคลม ที่ตัวอ้วนๆ+สูงๆ หัวล้านๆอ่ะพี่ พูดจากวนมากผมจะซัดมันหลายรอบล่ะพี่ 555

ผมว่าจะเข้าไปให้เค้าเช็คคลัชคอมแอร์ เพราะบางทีแอร์มันก็ เย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง ให้ร้านแอร์เช็คน้ำยาแอร์แล้วก็ยังเต็มอยู่นะครับ

ไม่รู้มันจะกวนผมอีกรึเปล่า***หัวล้านเนี่ย

คนเดียวกันเนี่ยแหละครับ ทำเป็นรู้มากกว่าเรา ซึ่งเป็นคนขับ แล้วยังเถียงขอไปทีอีก พี่หล่ะเบื่อ คือ เคสพี่เนี่ย ถ้ามองด้วยตา มันยังไม่ทรุดมากหรอก แต่ถ้าขับไป

เจอรอยต่อสะพาน หรือ หลุม มันจะดัง ซึ่งพี่เคลมมาแล้ว 4 ลูก สำหรับยางแท่นเครื่อง มันหายทุกครั้งที่เปลี่ยน มันยังไม่เชื่อพี่เลย

แล้วมาบอกว่า ต้องขาดถึงจะเคลมให้ มันเล่นเอาขาดเลยหรอ :S

• 2 weeks later...

เมื่อวันศุกร์ผมนำรถเข้าเช็คระยะ 90,000 โล ที่ศูนย์พระนครฮอนด้าคาร์ สาขาเกษตรตัดใหม่ เลยให้ทางศูนย์เช็คยางรองแท่นเครื่อง ซึ่งผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อประมาณ 5-6 เดือนที่แล้ว ซึ่งตอนนั้นได้เสียค่าใช้จ่ายไป (รถหมดการรับประกัน และทางฮอนด้ายังไม่ได้ยืดระยะเวลาการรับประกัน) โดยรถเริ่มมีอาการสั่นเหมือนที่ผ่านมา ทางศูนย์จึงเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องให้ใหม่โดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆเลยครับ

ศูนย์ธัญบุรีก็เปลี่ยนให้นะครับ ผมเอารถเข้าไปทำสี บอกเช็คยางแท่นเครื่องกับคลัทคอมแอร์ให้หน่อย ตอนรับรถเปลี่ยนยางแท่นเครื่องให้เรียบร้อยเลย ไม่เสียตังค์เลย อิอิ แต่คลัทคอมแอร์ไม่เปลี่ยนให้ บอกปกติดี เฮ้ออ....

• 4 weeks later...

ท่านใดอยู่แถวประทุมแล้วไม่เกิน 6 ปี หรือ 160000 กม.แล้วเคลมไม่ได้เดียวผมจัดให้ทั้ง 2 รายการ ครับ

โห!