Jump to content

เครื่อง 2.0 ปี 07 เข้าเกียร D รถกระชากแรงมาก

Recommended Posts

รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ

รบผมเครื่อง 2.0 ปี 07 วิ่งประมาน 2 แสน กม

มีอาการประมาณ 3-4 เดือนแล้วที่ตอนเครื่องเย็น (จอดทิ้งไว้เกิน 6 ชม)

เข้าเกียรเดินหน้า เกียร D รถมีอาการกระชากแรงมากๆ ขนาดเหยียบเบรคจนมึดช่วยแล้วก็ยังกระชากแรงมาก

จนมาถึงวันนี้เข้าเกียร D แต่รถรอประมาณ 5-10 วินาทีถึงจะออกตัวได้

อาการนี้แก้ไขยังไงครับ แนะนำหน่อยครับ

ปล. ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว อาการไม่ดีขึ้น , ยางแท่นเครื่องปกติ , ลิ้นปีกผีเสื้อไม่ได้ล้างมาประมาณ 1 แสน กม (แต่รอบเครื่องปกติ ไม่มีสวิง)

ขอโทษครับ พิมผิด น้ำมันเกียรลองถ่ายแล้วครับ อาการไม่ดีขึ้น ถ่ายตอน 4 เดือนที่ผ่านมาครับ

กรองน้ำมันเกียร์ เคยเปลี่ยนมาบ้างหรือเปล่าครับ

ช่วงต้นปี รถผมมีเสียงครืดดังมาจากห้องเครื่อง ตอนเปลี่ยนจากเกียร์ R ไปเกียร์ D เวลาถอยรอออกกจากบ้านตอนเช้า

หลังจากเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ อาการดีขึ้นครับ (ตอน 120,000 km) ส่วนน้ำมันเกียร์เปลี่ยนตามระยะอยู่แล้ว

กรองน้ำมันเกียรไม่ได้เปลียนอะครับ

ตอนเครื่องเย็น เข้าเกียรเดินหน้ารถจะกระชาก

แต่ถ้าเข้าเกียรถอยหลัง ปกติ ครับ

ยางแท่นเครื่องมี 4 ตัวครับ หนึ่งในนั้นเป็นยางแท่นเกียร์ และอีกอย่าง ถึงไม่ขาดให้เห็น แต่ถ้ามันแข็งจนหมดสภาพแล้วก็อาจมีปัญหาได้ครับ

แต่ส่วนตัว กลัวว่าเกียร์มีปัญหาแล้วครับ จากที่บอกว่าเข้าเกียร์แล้วต้องรอ 5-10 วินาทีถึงยอมวิ่งน่ะครับ

ครับขอบคุณมากครับ แต่เมื่อเวลาเครื่องร้อน อาการนี้ไม่เป็นเลยอะครับ ไม่กระชาก เข้าเกียรและออกตัวปกติ อันนี้น่าจะเกี่ยวกับอะไรครับ

รถผม จะสองแสนโล วิ่งพอๆกัน
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกสามหมื่นโล กรองเกียร์ยังไม่เคยเปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อยังไม่เคยล้าง ยังปกติ  

ถ้ายางแท่นเครื่อง ยางแท่นเกียร์ และกระดูกหมาใต้ท้องรถ ยังปกติ เกียรืน่าเป้นห่วงแร่ะ 

อาการ ตอนเพิ่งสตาร์ทหรือตอยเครื่องเย็น เข้าD แล้วไม่วิ่ง หรืออืดๆไม่มีแรง และถ้าร้อนแล้ววิ่งปกติ มันแสดงถึงเกียร์ เริ่มจะมีปัญหา 
แอคคอร์ดเพื่อนผมอาการแบบนี้แหล่ะสตาร์ทใหม่ๆไม่ค่อยจะวิ่ง พอรอเครื่องร้อน วิ่งปกติ .....แต่... ไม่นานเกียร์ก็พัง

ใช่แบบที่พี่พูดมาเลยหละครับ

ตอนเครื่องเย็น วิ่งออกตัวไปแล้ว สัก ไม่เกิน 2 กม  ถ้ามีการแตะเบรค หรือ ชลออรถ รถจะกระชากเหมือน รถรอรอบ แล้วกระชากอีกครั้งหนึง

แต่ถ้าวิ่งไปแล้ว เครื่องร้อน จะไม่มีอาการคับ

ปล. ถ้ารถผมมีอาการเกียรจะพังจิงๆ มีแนะนำไหมครับ ว่าจจะซ่อมยังไง ที่ไหนดี หรือ วิธีแก้ที่จบๆ ครับ

ผมอยู่ ชลบุรี ครับ

ลองดึงก้านน้ำมันเกียร์มาดมดูครับว่ามีกลิ่นเหม็นไหม้มั้ย

แถวชลก็มีอู่เสกอ่ะครับ ผมเคยไปซ่อมเกียร์เปลี่ยนแผ่นคลัชมาครับ

อาการเหมือนเกียร์กำลังจะไปแล้วครับ ตอนนี้มันน่าจะกำลังอยู่ในระยะเตือนอยู่ ควรรีบหาที่ซ่อมด่วนครับ ไปตายกลางทางอาจจะไม่คุ้ม เพื่อนผมใช้ FD 2.0 ปี 2007 วิ่งได้ประมาณ 3 แสนโลได้ มีอาการแบบเดียวกัน ตอนแรกก็ทดลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อนก็ไม่ดีขึ้น สุดท้ายจึงไปโอเวอร์ฮอร์นเกียร์ อาการหายสนิท แล้วที่เปลี่ยนไปคือตามที่เพื่อนบอกคือรถจะพุ่งกว่าเดิม คงเพราะขับมานานจนเราชินกับรถที่ระบบเกียร์เสื่อมลง แต่พอโอเวอร์ฮอร์นเกียร์มา ตามที่ช่างบอกทุกอย่างกับมาใหม่หมด ประสิทธิ์ภาพเกิน 95 % แน่มันจึงเหมือนรถใหม่ๆ ที่เราเคยขับครั้งแรกครับ

คืออีกอย่างเพื่อนผมจะดูแลรถตามคู่มือ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตามที่คู่มือกำหนดหรือมากกว่านิดหน่อย แต่สำหรับเกียร์ของรถรุ่นนี้ หมายถึงตัว 2.0 นะครับ จะเสียหายประมาณ 2-3 แสนโลครับ ด้วยปัจจัยของประเทศเราเป็นเมืองร้อน น้ำมันเกียร์มีความร้อนสูงยิ่งขับรถนานๆ จะเกิดความร้อนสะสม เป็นต้นเหตุของการเสื่อมของเกียร์ครับ ลืมบอกไป ผมก็ใช้ FD 2.0 เหมือนกัน แต่ปี 2010 ครับ อาการที่ผมสังเกตุนิสัยของเกียร์ตัวนี้คือ ตอนขับนานๆเดินทางไกล เกียร์จะมีการตอบสนองช้าลงอาจจะไม่มากแต่รู้สึกได้ในช่วงเปลี่ยนเกียร์จะรู้สึกว่ามันต่อเกียร์ช้าลง เหตุผลก็คืออุณหภูมิน้ำมันเกียร์มันสูงขึ้นครับ วิธีแก้ไขของผมนะครับ คือ1.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้เร็วขึ้นครับ รุ่นนี้ใช้น้ำมันเกียร์ประมาณ 3 ลิตร เปลี่ยนครั้งหนึ่งไม่เกิน 700 บาท ลืมบอกค่าซ่อมเกียร์ตัวนี้ประมาณ 25,000 บาทครับ คิดดูครับ ถ้าเราเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้เร็วขึ้น ทุกๆ 20,000 โล รถเราวิ่ง 2 แสน โล เราเสียค่าเปลี่ยนประมาณ 7,000 บาทเองครับ 2. กรองน้ำมันเกียร์ตัวนอก ผมจะเปลี่ยนทุกๆ 4 - 5 หมื่นโลครับ อะไหล่ตัวนี้ราคาไม่เกิน 700 เช่นกัน ตามคู่มือศูนย์จะไม่มีให้เราเปลี่ยนครับ ช่างจะไม่แนะนำเรา ซึ่งเพื่อนผมก็ไม่เคยเปลี่ยนเหมือนกันครับ 3.อันนี้แล้วแต่ตัวบุคคลนะครับเพราะจะเสียเงินเพิ่มเยอะอยู่เหมือนกัน คือติดออยเกียร์เพิ่มครับ มันจะช่วยระบายความร้อนของน้ำมันเกียร์ ซึ่งติดตั้งแล้วผมก็พอใจนะครับ มันช่วยได้จริง เกียร์ตอบสนองได้ดีกว่าเดิมไม่ช้าเหมือนก่อนติดตั้งครับ และถ้าอยากรู้ว่าน้ำมันเกียร์ร้อนขนาดไหน ผมก็ได้ลองเอามือไปแตะที่ออยเกียร์ดู รู้เลยว่ามันร้อนได้ใจจริงๆครับ

ขอบคุณมากครับ พอจะบอกได้ไหมครับ โอเวอร์ฮอร์นเกียร ทำที่ไหนมา  คืออยากจบในครั้งเดียวอะครับ

เคยเป็นครับ FD2.0 ปี2006 วิ่งไป 270,000km overhaul เกียร์ที่ Autoway ไป 25,000.- ทีเดียวหายครับ 

แนะนำให้่โทรนัดก่อน เข้าเช้าเสร็จเย็นครับ

มองไนแง่ดี เวลาเครื่องเย็น มันกำลัง warming ครับ รอบเดินเบาจะสูงกว่าปกติ (ลองสังเกตุได้) พอใส่เกียร์อาจจะมีสะดีดสะดิ้งบ้าง ถ้าเครื่องเริ่มร้อนแล้วก็หาย  :D

ความเห็นส่วนตัว เรื่องซ่อมหรือจะโอเวอร์ฮอลเกียร์ขอให้เป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆ ละกันครับ แต่ลองช่างใจดีๆ ครับ เพราะเคยเจอว่า ซ่อมแพงกว่าหาเกียร์เชียงกงมือ 2 เอาที่สบายใจครับ

ยังไงขออย่าให้ต้องเสียตัง(เยอะ) ละกันครับ

อาการอีกอย่างนะครับ ลืมบอกไป ตัวเปลี่ยนเกียร์ PADDLE SHIFT ที่พวงมาลัยจะเริ่มใช้ไม่ค่อยได้ด้วยครับ ในกรณีที่เกียร์เริ่มเสีย ส่วนท่านที่บอกว่าเกียร์อาจจะมีสะดีดสะดิ้งเพราะเครื่อง warming ในจุดนี้ผมอยากให้ท่านลองนึกย้อนไปในวันที่ท่านได้ไปรับรถวันแรกครับว่าถ้ามันมีอาการแบบนี้ท่านจะซื้อรถคันนี้หรือไม่ เราใช้งานรถทุกวันครับถ้ามีอาการผิดปกติยังไงก็ต้องซ่อมต้องดูแลกันไปครับ

อาการอีกอย่างนะครับ ลืมบอกไป ตัวเปลี่ยนเกียร์ PADDLE SHIFT ที่พวงมาลัยจะเริ่มใช้ไม่ค่อยได้ด้วยครับ ในกรณีที่เกียร์เริ่มเสีย ส่วนท่านที่บอกว่าเกียร์อาจจะมีสะดีดสะดิ้งเพราะเครื่อง warming ในจุดนี้ผมอยากให้ท่านลองนึกย้อนไปในวันที่ท่านได้ไปรับรถวันแรกครับว่าถ้ามันมีอาการแบบนี้ท่านจะซื้อรถคันนี้หรือไม่ เราใช้งานรถทุกวันครับถ้ามีอาการผิดปกติยังไงก็ต้องซ่อมต้องดูแลกันไปครับ

พอดีเท่าที่อ่าน จขกท. แจ้งมาว่า พอเครื่องร้อนแล้วอาการหายครับ ซึ่งถ้าเกียร์เริ่มจะพัง หรือ ผิดปกติ มันควรจะเป็นตลอด (ถึงบอกความเห็นส่วนตัวครับ) ถ้าไม่ไช่ตามที่ผิดคิดหรือจินตนาการ ก็คงต้องหาทางแก้ครับ

• 2 months later...

ผมมีอาการเดียวกันเลยครับ ของผม 198000 km ล่ะครับ ยังไงขอทราบว่า แก้ไขยังไงด้วยนะครับ ถ้าอาการหายแล้ว ขอบคุณมากครับ

ตอนนนี้ผมก็ชักหวั่นๆครับ ช่วงที่หนาววันแรกของที่ผ่านมาครับ สตาร์ท แล้วออกรถปกติ ขับไปรู้สึกว่ามันไม่ยอมเปลี่ยนเป็นเกียร์ 4 สุดที่ 3 เลยจอดดับเครื่อง แล้วลองใหม่ ทีนี้ปกติ เข้าได้ทุกเกียร์ แต่หลังจากนั้นมา พอสตาร์ทตอนเครื่องเย็นๆโดยเฉพาะช่วงนี้ เข้าเกียร์ถอยแล้วกระตุกแรงมาก ถ้าเครื่องร้อนจะไม่เป็น ความแรงน่าจะพอกะ จขกท.ครับ

เบื้องต้น เช็คน้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ก่อน ถ้ากรองเกียร์อยู่ด้านนอกก็ให้เปลี่ยนได้

เวลาอากาศเย็นมาก ๆ พอน้ำมันเกียร์ยังร้อนไม่ได้ที่ มันจะเข้าเกียร์กระชากไม่นุ่มนวล ยิ่งถ้าแรงดันน้ำมันเกียร์ต่ำจะยิ่งออกอาการแรงขึ้น

ส่วน เกียร์ 3 จะไปเร็วสุด เพราะรับภาระหนักสุด เป็นเกียร์สุดท้ายก่อนโอเวอร์ไดร์ฟ ที่สามารถเรียกแรงได้ดีสุด และเวลาคิกดาวน์ที่ความเร็วสูงจะลงจากเกียร์ 4-5 มาเกียร์ 3 ทำให้เกียร์ 3 ของฮอนด้าไปก่อนเกียร์ 1