Jump to content

รบกวนขอคำแนะนำพี่ๆทีครับ

Recommended Posts

วันก่อนไปเข้าศูนย์บริการยี่ห้อหนึ่งมา เค้าเสนอมาแบบนี้น่ะครับ

- ถ้าไปทำศูนย์ Honda เลยจะแพงกว่าไหมครับ

- ถ้าทำร้านซ่อมรถทั่วไป จะได้ถูกกว่าเยอะไหมครับ

- เบรคควรใช้ของอะไรดีครับ ขับรถทั่วไปครับ ไม่เร็วมาก (ราคาเบรคในรูปของ Bendix ครับ)

*จานเบรคเห็นเค้าบอกว่าคดน่ะครับ อาจจะต้องเจีย แต่ไม่มีรอยครับ

**อาการของแอร์คือ สู้แดดไม่ได้น่ะครับ จะมีแต่ลมร้อน แต่ตอนกลางคืน ก็เย็นๆดีแต่ไม่มากน่ะครับ(อาจจะเย็นน้อยหน่อย เพราะช่างเค้าบอกว่า น้ำยาแอร์มันพร่อง กับน้ำมันคอมเพรซเซอร์) ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร แล้วต้องแก้อย่างไรถึงจะหายหรอครับ

สุดท้ายรบกวนพี่ๆแนะนำทีครับ ว่าเลือกอย่างไรดี หรือแนะนำอู่ที จะขอบคุณมากครับ

วันก่อนไปเข้าศูนย์บริการยี่ห้อหนึ่งมา เค้าเสนอมาแบบนี้น่ะครับ

- ถ้าไปทำศูนย์ Honda เลยจะแพงกว่าไหมครับ

- ถ้าทำร้านซ่อมรถทั่วไป จะได้ถูกกว่าเยอะไหมครับ

- เบรคควรใช้ของอะไรดีครับ ขับรถทั่วไปครับ ไม่เร็วมาก (ราคาเบรคในรูปของ Bendix ครับ)

*จานเบรคเห็นเค้าบอกว่าคดน่ะครับ อาจจะต้องเจีย แต่ไม่มีรอยครับ

**อาการของแอร์คือ สู้แดดไม่ได้น่ะครับ จะมีแต่ลมร้อน แต่ตอนกลางคืน ก็เย็นๆดีแต่ไม่มากน่ะครับ(อาจจะเย็นน้อยหน่อย เพราะช่างเค้าบอกว่า น้ำยาแอร์มันพร่อง กับน้ำมันคอมเพรซเซอร์) ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร แล้วต้องแก้อย่างไรถึงจะหายหรอครับ

สุดท้ายรบกวนพี่ๆแนะนำทีครับ ว่าเลือกอย่างไรดี หรือแนะนำอู่ที จะขอบคุณมากครับ

แพงเวอร์  บางอย่างก้ไม่จำเป็น บางรายการที่นั่นก้ไปจ้างร้านอื่นทำ เจียร์จาน ราคาถึงได้เเพงขนาดนั้น

xxxแบบนี้ ไม่บีควิก ก้ ACT  หรือ อีเกิ้ล สโตร์  ล่ะ มั้ง

แนะนำให้ แยกร้านทำดีกว่า

เบรค  ไปร้านเบรคโดยตรง มีหลายยี่ห้อ หลายเกรดให้เลือก  ถ้าจานหน้าคดจริง ก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย เพราะเจียร์ไปไม่นาน เบรคก้สั่นอีก  สุดท้ายไม่พ้นเปลี่ยนใหม่อยุ่ดี    

ส่วนแอร์ไปร้านแอร์โดยตรง ลองเสริตช์หาข้อมุล อากู๋ดู ว่าร้านไหนรีวิว คนใช้บริการดี  

ปัญหา แอร์ไม่เย็น สู้ร้อนไม่ได้ กลางคืนเย็นดี ผมเคยเป้น แต่เกิดจากพัดลมแอร์ไม่หมุน ก้เปลี่ยนมอเตอร์ใหม่หาย ไม่ต้องไปเติมน้ำยาแอร์ไรอาจจะเกิดจากพัดลมแอร์หน้าหม้อน้ำไม่ทำงาน อาการนี้ FD เป้นกันเยอะ อาจจะแค่รีเลย์เสียก้ได้ และก้ค่อนข้างแพง  ถ้าน้ำยาหายจริงๆ มันก้ต้องไปหารอยรั่วให้เจอ เติมอย่างเดียวเดี๋ยวก้หายอีก  รายการแจ้งมาดุแล้วไม่น่าจะจบแค่นั้น

ดูจากทรงน่าจะเป็นที่ b-q... ครับ เปลี่ยนน้ำมันคอมแอร์เนี่ยเคยเจอบอกอยู่เหมือนกัน แต่ผมไม่ทำ เพราะคราวนั้นรู้อยู่แล้วว่าเป็นที่ครัชคอมแอร์

ใช่ครับ ในใบเสนอราคานี้ที่ b-q ครับ อย่างที่เติมน้ำยาแอ น้ำยาคอม ผมถามไปว่า ถ้าเติมแล้วจะหายใช่ไหม เค้าบอก ต้องรอเติมก่อน แล้วถ้าไม่หาย ก็ต้องมาดูละเอียดอีกทีหนึ่ง

ผมก็เลยว่ามันแปลกๆครับ เลยกลับมาตัดสินใจก่อน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ใช่ครับ ในใบเสนอราคานี้ที่ b-q ครับ อย่างที่เติมน้ำยาแอ น้ำยาคอม ผมถามไปว่า ถ้าเติมแล้วจะหายใช่ไหม เค้าบอก ต้องรอเติมก่อน แล้วถ้าไม่หาย ก็ต้องมาดูละเอียดอีกทีหนึ่ง

ผมก็เลยว่ามันแปลกๆครับ เลยกลับมาตัดสินใจก่อน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

นั่นแหล่ะ เลี้ยงไข้ พอทำไปแล้วไม่หายก้ต้องทำต่อ แทนที่จะหาสาเหตุที่แน่ชัด

ต่อไปจะทำไร แนะนำว่า หาหมอเฉพาะทางเป็นเรื่องๆไปดีกว่า

ยังเรื่องเบรคเปลี่ยนพร้อมผ้าเบรคเกรดใช้ได้ ไม่ด้อยกว่าของเดิมติดรถ รวมเจียร์จาน ไล่ลมให้ด้วยด้วย หน้าหลังไม่ถึง 3000-3500 ก็น่าจะจบแล้ว ให้ราคากลางๆไว้ ราคา ถูก หรือ แพง  กว่านี้ก็ขึ้นกับเราเลือกผ้าเบรคอะไร

ร้านที่เสนอราคามา น่าจะเป็นยี่ห้อเบนดิก  มาแบบราคาเต็มไม่ลด%เลย   

ถ้าไปร้านเเบรคตัวแทนจำหน่าย หรือร้านอะไหล่  ตัวนี้ ต้องมีลดราคาอีก15%   

ค่าเจียร์จานพร้อมถอดใส่ ร้านเบรค  หน้า+หลัง คิดเต็มที่ก็ 1000 ค่าแรงใส่เบรคคิดประมาณคุ่ละ200- 250

ราคาจะถูกกว่านี้เยอะไหมครับ

ตามที่พี่ตรีเเจ้งเลยครับ ถูกกว่าเเน่นอน เหลือตังค์ กลับบ้านเเน่ๆๆครับ

อย่างผมเคยใช้ผ้าเบรคยี่ห้อนึง ก่อนขายรถไปน่ะครับ คู่ละ 500 เอง ก็โอเคอยู่จนขายเลยครับ ของพวกนี้อยู่ที่หาเลยครับ ถ้าเอาสะดวก ก็มีโอกาสจ่ายแพงเกินจำเป็นครับ

ตัวอย่าง ลูกปืนล้อหลังอีกตัว ถ้าเปลี่ยน b-q... ก็จะได้ยี่ห้อ gsp มา แต่จ่ายเท่าๆกัน ถ้าไปเดินคลองถมได้ NTN เลยครับ