Jump to content

ถามเรื่อง ปลายท่อ Type R

Recommended Posts

พอดีผมจะเปลี่ยนกันชนท้าย Civic FD เป็นกันชนท้าย Type R

เลยจะเปลี่ยนปลายท่อแทนปลายท่อคู่เดิมๆครับ

จำเป็นต้องเปลี่ยนพักท้ายทั้งท่อนมั้ยครับ

อยากเปลี่ยนแค่ปลายท่อให้เข้ากับกันชนท้าย Type R ไม่ต้องการเสียง (ชอบเงียบๆ)

พอจะมีแนะนำบ้างมั้ยครับ

ปล.แถวมีนบุรี รามอินทรา แจ้งวัฒนะ หรือใกล้เคียง

ขอบคุณครับ

เปลี่ยนแค่ปลายก็ได้คับ ร้านมีหลายร้านในห้องซื้อขาย ลองหาข้อมูลเก่าดูคับเพราะจะได้ไม่เจ็บตัวหลายครั้งคับ

เปลี่ยนแค่ท่อนปลายได้ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจะเอาท่อคู่ของเดิมมาใส่ ไม่น่าจะได้ครับ 

เพราะรูเว้าให้ปลายท่อยื่นออกมา ของเดิมจะใหญ่กว่าของไทร์อาร์ ท่อคู่เดิมเอาออกกันชนไทร์อาร์ไม่ได้แน่ๆ

แนะนำ ไหนๆก็เปลี่ยนกันชนหลังไทร์อาร์สวยๆแล้ว หาปลายท่อซักชุดใส่ก็ดูเข้าท่าดีครับ 

ส่วนจะทรงไหน เสียงแบบไหน ก็ลองเข้าไปปรึกษาร้านท่อ บอกความต้องการ น่าจะไม่มีปัญหาครับ

เปลี่ยนแค่ปลายก็ได้คับ ร้านมีหลายร้านในห้องซื้อขาย ลองหาข้อมูลเก่าดูคับเพราะจะได้ไม่เจ็บตัวหลายครั้งคับ

เปลี่ยนแค่ท่อนปลายได้ครับ

แต่ถ้าหมายถึงจะเอาท่อคู่ของเดิมมาใส่ ไม่น่าจะได้ครับ 

เพราะรูเว้าให้ปลายท่อยื่นออกมา ของเดิมจะใหญ่กว่าของไทร์อาร์ ท่อคู่เดิมเอาออกกันชนไทร์อาร์ไม่ได้แน่ๆ

แนะนำ ไหนๆก็เปลี่ยนกันชนหลังไทร์อาร์สวยๆแล้ว หาปลายท่อซักชุดใส่ก็ดูเข้าท่าดีครับ 

ส่วนจะทรงไหน เสียงแบบไหน ก็ลองเข้าไปปรึกษาร้านท่อ บอกความต้องการ น่าจะไม่มีปัญหาครับ

ลองถามร้านนึงในห้องซื้อขาย เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนตั้งแต่ช่วงล้อขวาหลังเลยครับ ประมาณ 5,000 - 5,500

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ  :0186:

ที่บอกเปลี่ยนตั้งแต่ช่วงล่อหลังขวาเลย คือเปลี่ยน ทั้งท่อนพักปลายเลยครับ

ซึ่งจะง่ายกว่า เพราะจะมีหน้าแปลนในตัว ขันน็อตได้เลย

ซึ่งส่วนใหญ่สมัยนี้เวลาเปลี่ยนท่อ ก็จะเปลี่ยนแบบนี้ครับ