Jump to content

เครื่องมีเสียงดังเวลาเครื่องเย็น

Recommended Posts

เช้าๆ ตอนเครื่องยังเย็นอยู่ พอสตาร์ทเครื่องขึ้นมาแล้วเหยียบเบรคใส่เกียร์ D.

จะมีเสียงดัง หึ่งๆๆๆ ออกมาจากใต้ฝากระโปง (รถยังจอดนิ่งนะคับ)

แต่ถ้ารถวิ่งเสียงก้จะหายไป (เครื่องยังเย็นอยู่นะคับ)

แต่ถ้าเครื่องร้อนขึ้นมาเมื่อไหร่ เสียงจะหายไป ไม่ว่าจะหยุดนิ่งหรือขณะวิ่งอยู่ ก้จะไม่มีเสียงใดๆ

อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุใด้คับ Civic FD 1.8 ปี 2006 คับ

*แล้วอยากทราบว่า FD 1.8 มียางแท่นเครื่องกี่ตัว , แท่นเกียร์กี่ตัว แล้วแต่ละตัวราคาประมาณเท่าไหร่

**แล้วคลัชคอมแอร์เสีย จะมีอาการอย่างไร (พอดีเวลาคอมแอร์ทำงาน รถจะสั่นๆ นิดหน่อย รอบเครื่องสวิงลงเล็กน้อย ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด)

ขอบคุณคับ

ของผมปี06 เลขไมล์170,000 มีเสียงดังที่ห้องเครื่องบริเวณสายพานตอนstartรถ เป็นตอนเครื่องเย็นตอนเครื่องร้อนเสียงจะเบาลงมาก ยิ่งถ้าเครื่องมีโหลดเช่นตอนเปิดแอร์ใส่เกียร์ถอย เสียงจะดังมากๆ ที่ห้องเครื่องสังเกตุเห็นตัวลูกรอกตั้งสายพานอัตโนมัติมีคาบน้ำมัน เอาไปให้ช่างเปลี่ยนใหม่ อาการเสียงดังหายไปช่างบอกว่าตัวโช็คของตัวตั้งสายพานที่เป็นไฮดรอลิค มันแตกทำให้เกิดเสียงดัง

ผมว่าเสียงหึ่งๆ ถ้าอยู่ตรงสายพาน ผมว่าลูกรอกสายพานไปเรียบร้อยแล้วละคับ

ลองวิธีเอาท่อ PVC ไปจ่อตรงจุดที่เราว่าเกิดเสียงแล้วเอาหูฟังผ่านท่อดูคับ ถ้าเสียงชัดจากตรงสายพานแถวๆไดชาร์ต ผมว่าน่าจะลูกรอกคับ

แต่ถ้าเสียงดังจิ๊กๆๆ พวกนี้น่าจะเป็นพวกลูกปืนพูเล่ต่างๆของชุดสายพานค้าบผม

*แล้วอยากทราบว่า FD 1.8 มียางแท่นเครื่องกี่ตัว , แท่นเกียร์กี่ตัว แล้วแต่ละตัวราคาประมาณเท่าไหร่

4 มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด ตัวที่เสียบ่อยคือหน้าขวา (ด้านคนขับ) ตัวนี่สามพันกว่าครับ แท่นเกียร์ 1700 รึไงนี่แหละ อีก 2 ตัวเป็นยางตันๆ ไม่ค่อยเสียครับ

**แล้วคลัชคอมแอร์เสีย จะมีอาการอย่างไร (พอดีเวลาคอมแอร์ทำงาน รถจะสั่นๆ นิดหน่อย รอบเครื่องสวิงลงเล็กน้อย ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด)

ขอบคุณคับ

เปิดแอร์แล้วเป่าลมอย่างเดียวครับ บางครั้งอาจเป็นที่รีเลย์เสียก็ได้

แต่อาการ จขกท อาจเกิดจากลิ้นผีเสื้อสกปรก หรือวาล์วห่างเล็กน้อยครับ รถใช้แก๊สรึเปล่าครับ

4 มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด ตัวที่เสียบ่อยคือหน้าขวา (ด้านคนขับ) ตัวนี่สามพันกว่าครับ แท่นเกียร์ 1700 รึไงนี่แหละ อีก 2 ตัวเป็นยางตันๆ ไม่ค่อยเสียครับ

ขอบคุณคับ

เปิดแอร์แล้วเป่าลมอย่างเดียวครับ บางครั้งอาจเป็นที่รีเลย์เสียก็ได้

แต่อาการ จขกท อาจเกิดจากลิ้นผีเสื้อสกปรก หรือวาล์วห่างเล็กน้อยครับ รถใช้แก๊สรึเปล่าครับ

รถไม่เคยติดแก๊สเลยคับ ใช้แต่น้ำมันคับ

ลิ้นปีกผีเสื้อ เคยล้างไปแล้วตอน 140000 กิโล ตอนนี้ 148000 กิโล ตอนล้างมาใหม่อาการก้หายไป แต่ตอนนี้กลับมาเป็นอีก

ผมว่าเสียงหึ่งๆ ถ้าอยู่ตรงสายพาน ผมว่าลูกรอกสายพานไปเรียบร้อยแล้วละคับ

ลองวิธีเอาท่อ PVC ไปจ่อตรงจุดที่เราว่าเกิดเสียงแล้วเอาหูฟังผ่านท่อดูคับ ถ้าเสียงชัดจากตรงสายพานแถวๆไดชาร์ต ผมว่าน่าจะลูกรอกคับ

แต่ถ้าเสียงดังจิ๊กๆๆ พวกนี้น่าจะเป็นพวกลูกปืนพูเล่ต่างๆของชุดสายพานค้าบผม

ช่างที่ศูนย์บริการก้บอกว่าเป็นที่ลูกลอกสายพานครับ