Jump to content

งามหน้าสมาชิก CFDT ดังไปถึงคลับ LancerEX (เรื่องมารยาทในการขับรถ) ฝากถึงชต 5742

Recommended Posts

แปลกแฮะ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอพวกขับเฮียๆ จะเป็นรถ B-Segment เป็นส่วนใหญ่นะ พวก Vios/Yaris, City/Jazz, M2/Fiesta

เมื่อตอนเย็นผมจะเพิ่งจัดให้ M2 ป้ายแดงไปชุดใหญ่ กำลังจะเลี้ยวขวาแยกพญาไท บริเวณโซนเส้นทึบห้ามเปลี่ยนเลนแล้ว ผมขับตามกระบะเชฟวี่อยู่ ปรากฏว่า M2 ป้ายแดง มาจากไหนไม่รู้ เปิดไฟเลี้ยวแล้วปาดเข้ามา ผมเบรคเสียจน ABS ทำงาน

ผมเลยบีบแตรประจาน M2 คันนั้นเสียลั่นถนน + ดริฟไฟสูงใส่ ตั้งแต่แยกพญาจนถึงเกือบๆ เลย สนง.เขตราชเทวี

ไร้มารยาทสุดๆ ตำรวจที่ยืนอยู่ยังส่ายหน้าให้กับ 2 คันนั้น

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

ผมก็เคยเจอ EX ขับแบบที่ เขาว่าเราอ่ะ ก็ไม่เห็นต้องมาบ่น

ก็จัดให้เขาไป 1 ดอก ก็เงียบไปเท่านั้นเอง

555

ใช่ครับ แบบนี้ผมก้อเคยเจอนะ

มันมีหลายปัจจัย ผมเองก็ขับปาดบ้าง แต่เฉพาะตอนไปหาลูกค้า แบบว่าเวลาไม่พอต้องเร่งไป

อย่าว่ายี่ห้อไม่ถูกกันเลย ส่วนมากคู่กรณีผมมีหมดทุกรุ่น แต่กับสิบล้อและรถตู้จะเยอะหน่อย

สรุปว่า รถไม่เกี่ยวอยู่ที่สันดานและจุดประสงค์มากกว่า

ที่น่าโมโหและน่ารังเเกียจมากที่สุดคือ ***พวกขับ 80 แล้วแม่-มแข่ขวา ทั้งทางด่วน มอเตอร์เวย์ ทางธรรมดา 4 เลนส์

***พวกนี้นี่ล่ะที่น่าประจานมากกว่า!!! :0025:

เรื่องแบบนี้พูดยากครับ เหมือนกับขับ 130 km/h

นายเอ บอกว่าขับเร็ว

นายบี บอกว่าเฉยๆ

นายซี บอกว่าแค่ 130 เอง

แถวชลบุรี ศรีราชา พวก สเล่อเยอะครับ Mit อะ ผมก็ดึงเกมส์ช้ายิ่งจี้ยิ่งช้า อยากแซง แซงไป แซงให้ได้และกัน เลยเงียบกริ๊บ

ไม่รู้นะ

เท่าที่เห็นตามถนน

ถ้าหากว่า วีโก้ เป็น กระบะ บ้าพลัง

ผมว่า FD นี่แหล่ะ เป็น เก๋ง บ้าพลัง

เห็นเยอะมาก

ทำใจเถอะครับ คนใช้ถนน นิสัยไม่เหมือนกันทุกคนครับ

ทำใจเถอะครับ คนใช้ถนน นิสัยไม่เหมือนกันทุกคนครับ

ใช่แล้วครับ...พี่จุ๊บ มันอยู่ที่นิสัยล้วน ๆ เลย รถมันจะดีหรือไม่ดีอยู่ที่นิสัยในการขับรถของเจ้าของรถ

รถแบบไหนก็แล้วแต่ แพงหรือถูก คนชอบเยอะหรือคนชอบน้อย มันจะอยู่ที่นิสัยเจ้าของรถ

ไม่รู้นะ

เท่าที่เห็นตามถนน

ถ้าหากว่า วีโก้ เป็น กระบะ บ้าพลัง

ผมว่า FD นี่แหล่ะ เป็น เก๋ง บ้าพลัง

เห็นเยอะมาก

ก็คงต้องบอกว่า ไม่ใช่บ้าพลังเพราะ FD หรอกครับ มันอยู๋ที่ คนขับ มันบ้าพลังมากกว่า (ไม่เกี่ยวกับรถ ครับ) ^^

แต่ถ้าถามผมว่า ในชีวิตประจำวันผม เจอรถบ้าพลังเยอะมั้ย ?

เท่าที่เจอ ผมเจอพวกรถเครื่อง 1.5 ครับ ส่วนค่ายรถ ผมไม่เอ่ยละกัน แต่รถเล็กๆขับจี๊ดๆ เยอะครับ

ส่วนใหญ่ ก็ เด็ก เปรี๊ยวๆหน่อย ^^ บางคันก็ เห็นหยุดอยู่แถวๆ โค้งบ้าง ราวสะพานบ้าง อะไรประมาณนั้น ^^

ปล.อั๊ยย่ะ ออกทะเลๆ 555+

ขับรถรักษามารยาทกันหน่อยนะคร้าบ ถ้าผิดจริงถือเป็นบทเรียนครับ คราวหน้าก็อย่าทำอีก

ต้องดูให้ครบ ถ้าเป็นไปได้ต้องดูที่เหตุการณ์จริงครับ เพราะไม่เคยมีใครคิดว่าตัวเองผิดอยู่แล้วครับ

ผมก็เคยเจอ EX ขับแบบที่ เขาว่าเราอ่ะ ก็ไม่เห็นต้องมาบ่น

ก็จัดให้เขาไป 1 ดอก ก็เงียบไปเท่านั้นเอง

555

โถ้คุณพี่ แค่ครึ่งดอก..ก็หายละ 55

ถ้าคุณมุดโดยที่ไม่มีใครเดือดร้อนที่ต้องเบรกกระทันหัน ผมว่าใครๆเค้าคงปล่อยผ่านอ่ะครับถ้ารีบจริงๆ

แต่ๆๆๆ.. บางพวกมุดซะหัวปักเลย มุดมาแล้วเบรก แล้วแม่มก็ไปไม่ได้พลาลทำให้เราเสียวตูดข้างหลังอีก พวกนี้น่าประจานครับ

เรื่องแบบนี้ผมว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อน มันอยู่ที่เหตุการณ์ เวลานั้นด้วยครับ บวกกับ นิสัยของคนขับ แต่ไม่ว่ายังไงก็ตามถ้ารู้ตัวว่า ขับรถไม่เหมาะสมก็สมควรเปิดกระจกและขอโทษคันที่โดนเราปาดก็บะดีมากครับ น้ำใจบนท้องถนนเป็นเรื่องสำคัญ แต่เด๋วนี้หายากมากครับ

555

เคยเจอครั้งหนึงคับ คือรีบไปส่งลูกที่โรงเรียนเจอ Ex คลับรถสีดำ ขับขวาเลยติกไฟขอทาง เพราะข้างหน้าว่าง มันไม่ยอมหลบ เลยติกไฟอีครั้ง เขาหลบไปเลนกลางแล้วมุดเข้าซ้ายสุด

หนึกว่าไม่มีอะไร ที่ไหนได้มันมาปาดเข้ามาอย่างเร็ว ไม่เท่าไหล่เบรคแกล้งอีกตั้งหาก ผมเบรคเกือบชนท้ายมัน แฟนและลูกนั่งอยู่ข้างหลังแฟนหัวกระแทกเบาะหลัง

ส่วนลูกนั่งตรงกลางปากแตกร้องไห้โดนที่เท้าแขน จะตามมันแฟนบอกไม่ต้องตามหลอกปล่อยมันไปเถอะเดียวมันเจอคันอื่นเอง ขับมาติดไฟแดงเจอมัน อยู่เลนเลี้ยวขวาส่วน

เราตรงไปเลยขอมองหน้ามันหน่อย ยังวัยรุ่นอยู่แต่ รถมันไฟหน้าแตกกันชนไม่มี ฝากระโปรงยุบ

เจ้าของกระทู้ได้เห็นเหตุการณ์ป่าวอะ เขาโพสต์เกินจริงก็ได้ อาจมีบ้าง คนเรามันก็ต้องมีน้ำใจ ใจเย็นๆกันหน่อย ข้อเสนอแนะครับ

ว่าแต่ ตจว.ไม่ค่อยได้เห็น EX อะครับ น้อยมากกก

ขับอย่างนี้เดี๋ยวก็คงได้เปลี่ยน ทะเบียนใหม่เองละครับ จาก ชต(ชาตะ) เป็น มณ (มรณะ) ครับ

ยังไม่ชินกันอีกหรอครับ ทำใจให้มันชิน ปล่อยได้ปล่อยไปครับ ขับดีปลอดภัย ขับไม่ดีก็ต้องระวังตัวเองครับ

ปล. น้ำใจหาได้ยากจริงๆ ณ เวลานี้ ทำอะไรไปก็รับผิดชอบกันเองครับผม

ผมว่าอยู่ที่คนขับรถมากกว่า ไม่เกี่ยวกับรถ FD หรือ EX หรือรถยี่ห้ออื่นหรอกครับ