Jump to content

งามหน้าสมาชิก CFDT ดังไปถึงคลับ LancerEX (เรื่องมารยาทในการขับรถ) ฝากถึงชต 5742

Recommended Posts

ยังไงก็ขับระวังๆๆกันหน่อยนะครับชั่วงนี้ฝนตก

แต่ถ้าขับแบบนั้นจริงๆๆ ไม่ต้องแปะสติกเกอรหรอกครับ จะพาคนในคลับเสีย หรือ ซวย

ถ้าไปเล่น ไปปาด รถซิ่ง หรือทีมใหญ่ๆๆ จะพาคนในคลับซวยไปด้วย

ก็มีกันให้เห็นอยู่บ่อยๆๆนะครับ จอดตามห้าง โดนทุบ ทุบกระจก ฝาก........ หรือโดนล่า ยิ่งถ้าเป็นรถแต่งตามไม่ยาก วงการนี้มันไม่ได้กว้างขนาดตามไม่เจอ......

• Replies 88
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

-- ยี่ห้อ หรือ รุ่นรถ เป็นแค่ส่วนหนึ่งเล็กๆ เท่านั้นเอง ... เกี่ยวเพราะ รถรุ่นนั้นอาจจะอัตราเร่งดี กดแล้วพุ่ง พอคนขับมาขับ มันก็เลยเกิดนิสัยแบบนั้นขึ้นมา ... เหมือนรถ PPV ยี่ห้อดังไง ด่ากันทั้งบ้านทั้งเมืองว่า เจอรถรุ่นนี้โดยเฉพาะสีดำทีไรนะ จี้บั้นท้ายแทบทุกคันเลย

-- จะบอกว่า ผมเนี่ย ตัวปาด เลยล่ะ ... แต่ไม่ได้ปาดแบบรูดซ้ายมาแล้วปาดเพื่อแซงคิวนะ ... แต่ปาดเพราะท่านเพ่ ขับช้าแช่ขวา เปิดไฟขอแล้วไม่หลบ ขับเกะกะอะไรประมาณนั้น ก็จัดให้ซะดอกนึง ก็รอเหมือนกันนะ รอว่า จะมีใครมา Post ด่า CR-V ติด STK CR-V CLUB ขับรถได้ห่วยบ้างไหม จะได้สวยกลับว่า คนที่ด่าน่ะ ขับรถแย่ขนาดไหน ...

สรุปก็เหมือนท่านอื่นแหละว่า ของแบบนี้ ต้องฟังความทั้งคู่ครับ ฟังความข้างเดียวไม่ได้หรอก .... อยู่ดีๆมาว่า ผมขับรถปาดหน้า เบียดจนเกือบตกถนน แต่หารู้ไหมว่า ที่ผมปาด เพราะคุณขับเกะกะรถติดยาว เปิดไฟขอทางแล้วก็ไม่ยอมหลบ จริงมะ

-- ยี่ห้อ หรือ รุ่นรถ เป็นแค่ส่วนหนึ่งเล็กๆ เท่านั้นเอง ... เกี่ยวเพราะ รถรุ่นนั้นอาจจะอัตราเร่งดี กดแล้วพุ่ง พอคนขับมาขับ มันก็เลยเกิดนิสัยแบบนั้นขึ้นมา ... เหมือนรถ PPV ยี่ห้อดังไง ด่ากันทั้งบ้านทั้งเมืองว่า เจอรถรุ่นนี้โดยเฉพาะสีดำทีไรนะ จี้บั้นท้ายแทบทุกคันเลย

-- จะบอกว่า ผมเนี่ย ตัวปาด เลยล่ะ ... แต่ไม่ได้ปาดแบบรูดซ้ายมาแล้วปาดเพื่อแซงคิวนะ ... แต่ปาดเพราะท่านเพ่ ขับช้าแช่ขวา เปิดไฟขอแล้วไม่หลบ ขับเกะกะอะไรประมาณนั้น ก็จัดให้ซะดอกนึง ก็รอเหมือนกันนะ รอว่า จะมีใครมา Post ด่า CR-V ติด STK CR-V CLUB ขับรถได้ห่วยบ้างไหม จะได้สวยกลับว่า คนที่ด่าน่ะ ขับรถแย่ขนาดไหน ...

สรุปก็เหมือนท่านอื่นแหละว่า ของแบบนี้ ต้องฟังความทั้งคู่ครับ ฟังความข้างเดียวไม่ได้หรอก .... อยู่ดีๆมาว่า ผมขับรถปาดหน้า เบียดจนเกือบตกถนน แต่หารู้ไหมว่า ที่ผมปาด เพราะคุณขับเกะกะรถติดยาว เปิดไฟขอทางแล้วก็ไม่ยอมหลบ จริงมะ

ความเห็นเหมือนกันเลยครับ ค.เห็นโดนใจผมมากกกกก ขับไปมองไปไกลๆ ทำไมติดรถติด3เลนเลย ปรากฎว่าทั้ง3เลนขับคซเร็วเท่ากัน... กลายเป็นขบวน

ขันหมากไปเลย ติดยาววว ผมก็ขอดีๆ ตอนแรกๆก็เกรงใจ แล้วก็ยังไม่นั้น ไม่รู้ไม่เห็นหรือว่าอะไร อารมณ์ชักขึ้น แล้วพอผมปาดไปมอง ...คุยโทรศัพท์/พิมบ้าง ... ฉุนสุดๆเลยครับ

อาการนี้ก็เคยเป็นคับ ถ้าเรายังช้ากว่าคันอื่นก็ควรหลบ เรา 120 ก็ยังช้ากว่าคันหลังที่มา 130

ของงี้มันจับอาการรถกันได้คับ หลบกันช้าหน่อยก็ไม่ว่ากัน แต่บางคันไม่รู้ไม่ชี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน เพราะบางทีคันหลังรีบเพราะมีเหตุจำเป็นครับ

คนไทยหลายคนมีน้ำใจ แต่บางส่วนที่เจอขนาดรถเปิดไซเรนมายังขับแช่หน้าตาเฉย เพียงแค่แสดงอาการว่าเรา "ทราบและตั้งใจจะหลบให้แต่ยังทำไม่ได้ และพยายามอยู่" แค่นั้นก็แสดงถึงน้ำใจแล้วครับ

นอกเรื่องเลยผม หุหุ

เหตุผลหนึ่งที่ผมไม่ติดสติกเกอร์คลับกระจกหลัง เพราะผมขับรถเร็วแล้วเจอเต่าเลนขวานี่แหละ ถ้ามีทางมุดซ้ายไปได้ผมก็ไปไม่สนใจล่ะ แต่ถ้าซ้ายไปไม่ได้แล้วผมต้องรอเต่าเลนขวา

เมื่อไหร่ที่ผมแซงได้ผมก็จะปาดแบบให้รู้เลยล่ะ ซึ่งถ้าเขาเห็นสติกเกอร์คลับเขาก็คงมาโพสด่าแน่ๆ

เพื่อนสมัยเรียน อยู่คลับ EX ฝากบอกต่อค่ะ เขาTag มาในFB ตกใจเลย นึกว่าแฟนไปขับปาดหน้าใคร ดูเลขทะเบียนแล้วไม่ใช่ โล่งอก 5555

โดนปาดหน้าแถวบางนาตราด กม.8 ค่ะ ไม่รู้คนขับแฝงตัวอยู่ในคลับนี้ หรือคลับ CFDT หรือเปล่านะคะ แต่ก็จะเอาไปตั้งที่เว็บนู้นเหมือนกัน

ปล.บ้านเรา CCTH คงไม่มีกรณีนี้นะคะ เพื่อนๆก็ระมัดระวังในการขับรถ มีมารยาทในเวลาขับรถร่วมกับเพื่อนร่วมทางบนท้องถนนด้วยค่ะ เราไม่รู้หรอกว่าสมาชิกในนี้ขับรถกันยังไง ที่เราเจอบ่อยๆ เจอพวกที่สักว่าขับรถเป็น แต่ทำผิดกฎการจราจร ยังไงฝากให้ทุกคนนึกถึงสังกัดเว็บที่ติดกระจกหลังไว้บ้างนะคะ ไม่งั้นกรณีนี้อาจจะเกิดกับเรา เว็บเราจะเสียหายได้

รู้สึกอายอ่ะ เพราะเรายังไม่ได้แกะสติ๊กเกอร์ CFDT ออก

สงสัยคนขับรถปาดหน้าน่าจะไม่พอใจ ลงเบอร์ติดต่อกลับไว้ด้วย :D

T_T ไม่อยากบอกผมยังเคย

รถคลับเก่าเรา ปาดใส่ กระพริบไฟไล่

บนเส้นถนน เกษตร นวมิน อยู่เลย

T_T T_T FD ด้วยกันทำกันได้

มันอยู่กับคนจริงๆ ครับ ไม่ได้อยู่กับรถ

อดุมการณ์เมื่อต่างกัน มันก็ย่อมไม่ถูกกัน เป็นเรื่องธรรมดาครับ

เรื่องแบบนี้ไม่เกี่ยวกับรถอะคะ เกี่ยวกับคนขับมากกว่านะ ถ้าเค้าขับแนวปาดไปมา ต่อให้เค้าไปขับรถยี่ห้ออะไร ก็ขับแบบนี้อยู่ดี มาโพสพากพิงว่าคนขับFD มันก็ไม่ถูก

บางทีคนๆนั้นอาจมีรถหลายคันก็ได้ แล้วที่สำคัญคู่กรณีไม่ได้ออกมา ฟังความข้างเดียวก็ไม่ได้อะ และอีกกรณี รถอาจติดสติกเกอร์แต่อาจเป็นญาติพี่น้อง เอาไปขับก็ได้

ฟังความข้างเดียวไม่ได้อะคะ ทางทีดีขับขี่ปลอดภัย มีน้ำใจก็จบคะ

คนสวย ความคิดสวย ค่ะ เจ้สุดสวย ^_____^

เมื่อเช้ายังโดน FD สีเทา หัวดำ เบิ้ลใส่เรย

เราอุตส่าห์จอดให้ผ่านก่อนตรงแยกแคบๆ

พอขับมาผ่านหน้าเรา ดันเบิ้ลใส่ แล้วมองหน้า (สายตาไม่เป็นมิตร) ซะงั้น

เจริญพร ญาติโยมกันล่ะ

ผมว่าเหตุการแบบนี้ฟังหูไว้หูดีกว่า บางทีเขาอาจโดนคนที่ขับexปาดหน้าก่อนก็ได้ ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์พูดยาก แล้วอีกอย่างพวกเค้าคงไม่ชอบพวกที่ขับfdอยู่แล้ว ไม่งั้นคงไม่ตั้งกระทู้"ทำไมถึงซื้อex ไม่ซื้อfd" แล้วเห็นคนที่มาแสดงความคิดต่างๆ แค่นี้ก็รุแล้วว่าคิดยังงัยกัน

เรื่องแบบนี้ไม่เกี่ยวกับรถอะคะ เกี่ยวกับคนขับมากกว่านะ ถ้าเค้าขับแนวปาดไปมา ต่อให้เค้าไปขับรถยี่ห้ออะไร ก็ขับแบบนี้อยู่ดี มาโพสพากพิงว่าคนขับFD มันก็ไม่ถูก

บางทีคนๆนั้นอาจมีรถหลายคันก็ได้ แล้วที่สำคัญคู่กรณีไม่ได้ออกมา ฟังความข้างเดียวก็ไม่ได้อะ และอีกกรณี รถอาจติดสติกเกอร์แต่อาจเป็นญาติพี่น้อง เอาไปขับก็ได้

ฟังความข้างเดียวไม่ได้อะคะ ทางทีดีขับขี่ปลอดภัย มีน้ำใจก็จบคะ

กด like ได้ทีเดียวเอง ไม่สะใจพอเลย...

หลายต่อหลายครั้งที่โดน EX ขับปาด ก็ไม่เคยจะโวยวายอะไรนะคะ แต่ที่สะใจกว่านั้นคือเจอกันสุวรรณภูิมิ EX สีขาวจำทะเบียนไม่ได้

รู้แต่ว่าไม่ดูจังหวะรถที่จะวนตรงวงเวียนออกจากสนามบินเลย อยู่ ๆ ขับมาปาด พอโดนบีบแตรใส่ดันจอดทำมึนลดกระจกมาถาม

เลยด่ายาว ๆ ให้ ถ้าเรื่องเล่านี้ไปยังคลับ EX ฝากแจ้งคุณผู้หญิงคนนั้นที่ขับด้วยนะคะ ว่าจำได้ไหม FD สีดำด่าไว้ว่าอะไร ปัจจุบันเปลี่ยนนิสัยการขับบ้างหรือยัง???

ฉะนั้นการที่เขาหรือเราจะโดนแบบนี้ ก็ไม่เห็นว่าต้องโวยวายและเหมารวมอะไรเลยหนิ คนขับ FD ดี ๆ มารยาทและน้ำใจงาม ๆ ก็มีเยอะแยะนะคะ