Jump to content

สอบถามเรื่องน้ำมันพาวเวอร์ กับ น้ำมันเครื่อง civic fd ติด LPG ครับ

Recommended Posts

สำหรับรถติด LPG ควรใช้น้ำมันเครื่องตัวไหนดีครับ ก่อนหน้านี้เอารถไปเข้า 0 ช่างบอกว่าน้ำมันเครื่องเหลือน้อยให้ซื้อมาเติมเพิ่ม (น้ำมันยังใสอยู่และก่อนหน้านี้ไปเปลี่ยนที่ act มา แบบสังเคราะห์ เปลี่ยนไม่ถึง 2 เดือนน้ำมันเหลือปลายก้านและ งง) และแนะนำเพิ่มให้เปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์ด้วย เลยมาหาคำแนะนำในคลับดูครับ ว่าต้องซื้อน้ำมันแบบไหนบ้าง และผมหาอู่แถวลาดพร้าวบางกะปิมีนบุรี มีใครแนะนำอู่ดีๆไว้ใจได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ใช้แก๊ส กับน้ำมันพาวเวอร์ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเกี่ยวอะไรกันครับจริงๆครับ

ส่วนน้ำมันเครื่อง ใช้ของศูนย์รึเปล่าครับ ถ้าธรรมดา จะเป็น 5w-20 มั๊ง (หน้า w ไม่แน่ใจ แต่ตัวหลัง 20 แน่ๆครับ) ซึ่งน้ำมันเครื่องเบอร์นี้ค่อนข้างใสไปครับ ถ้าใช้กับรถที่ใช้งานมานานสักพักแล้ว จะทำให้ระดับลดลงได้ครับ (ผมเข้าใจว่ารถใช้มานานแล้วด้วย ใช้มากี่ km กี่ปีแล้วครับ)

ผมใช้สังเคราะห์แท้ 5w-30 จนขายรถที่ 180,000 กว่า km ครับแนะนำว่าลองใช้เบอร์นี้ก่อนครับ ถ้ายังพร่องอยู่ก็เปลี่ยนเป็นเบอร์ 40 แทนครับ ใช้สังเคราะห์แท้จะทนกับความร้อนของการเผาไหม้แบบแก๊สมากกว่าแบบธรรมดาของศูนย์ครับ

น้ำมันเครื่องช่างแจ้งว่ามันเหลือน้อยแต่ยังใสอยู่ให้ซื้อมาเติมเพิ่มครับ ส่วนน้ำมันพาวเวอร์ช่างที่ 0 บอกให้เปลี่ยน รถใช้มาประมาน 70000 โลแล้ว ขอบคุณครับ

ลืมบอกครับ น้ำมันเครื่องเพิ่งเปลี่ยนมาไม่กี่เดือนครับ เปลี่ยนที่ ACT ผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไร รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ (น้ำมันเครื่องที่ ACT เปลี่ยนให้เป็นแบบไหนผมก็ไม่รู้ แต่ช่างที่ 0 ให้ดูมันยังใสอยู่ครับ เพียงแต่เหลือปลายก้าน) ส่วนเรื่องเปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์นี้ไม่รู้เลย มีใครพอแนะนำอู่ให้ได้บ้างครับ

รถ 70000 ใช้ 5w30 ก้อได้ครับ แกสไม่แกสอย่าไปคิดมาก ผมเห็นเพื่อนๆผมที่ติดแกส ใช้แบบเดียวกันกะผมนี่แหละ หมดก้อหมดไป อย่าให้พร่องละกัน

น้ำมันพาวเวอร์ ถ้าเปลี่ยนไม่เป็นไปเข้าศูนย์ก้อได้ครับ 

รถติดแก๊ส LPG ใช้น้ำมันเครื่อง Shell fully synthetic 0W-30 มาตลอดครับ 

แต่ต้องตรวจสอบด้วยครับ เพราะน้ำมันเครื่องมันลดลงครับ