Jump to content

มีปัญหา น๊อตยึดลูกรอกสายพานขาด

Recommended Posts

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน พอดีรถผม civic fd ปี 2006 มีปัญหาเรื่องน็อตลูกรอกสายพานอัตโนมัติขาด แล้วก็ซ่อมมา 3 ครั้งแล้วก็แก้ปัญหาไม่ได้ซักที ตอนนี้ผมสนิทกับรถยกแล้วใช้บริการบ่อยลากเข้าอู่ 3ครั้งแล้ว ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดมีวิธีแก้ปัญหามั๊ยครับผมเริ่มใจออก กับ fd แล้ว

อ่านเจอในนี้หลายกระทู้กลัวปัญหานี้เพิ่งขันเปลี่ยนไป เดือนที่แล้วพร้อมลูกรอก
ตอนเปลี่ยนช่างยังบอกเป็นขั้นตอนที่เสียวมาก ถ้าขาดก็ได้เดินกลับบ้าน 

ถ้าซ่อมแบบฝั่งเกลียวทีขาดแล้วไม่หายหลายๆ ครั้ง คงต้องเปลี่ยนชุดฝายึดน๊อตตัวนี้แล้ว ครับ

ครั้งที่แล้วก็ต้องรื้อเครื่อง เอาแต่เสื้อสูบไปกลึงทำใหม่ครับ แต่ก็ยังไม่จบ ครั้งที่แล้วหมดไป 17000 แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ว่า ทำไมถึงขาดครับ แล้วเราป้องกันได้อย่างไรครับ  :)

ผมเพิ่งเปลี่ยนลูกรอกไป เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อ่านมาหลายกระทู้ กลัวเหมือนกัน ก่อนเข้าทำที่ 0 ก็ตั้งจิตอธิษฐาน
รถเสร็จออกมากก็ภาวนาขออย่าให้มีปัญหาเลย

สาเหตุการขาดผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับและวิธีป้องกันถามช่างที่ทำเขาก็บอกไม่ได้ครับแต่ตอนนี้ช่างเขาลองเปลี่ยนการคล้องสายพานแบบใหม่ให้ลองใช้ดูก่อนครับ ตอนนี้ก็ขับไปเสียวไปครับ

ของผมเองก็เคยขาดครับผม ตอนนั้นพี่ทอมมี่บอกว่ารถช่วงปี2006 ถึงเท่าไหร่ไม่แน่ใจคับ การคล้องสายพานมันตึงเกินไปทำให้มีข่าวว่าขาดกัน ในต่างประเทศเหมือนจะมีการ re-call ทางฮอนด้าเลยเปลี่ยนเบอร์สายพานใหม่พร้อมเปลี่ยนการคล้องแบบใหม่คับ (เครดิตพี่ Tommie คับ)

ของผมน๊อตขาด1รอบ แล้วตัวลูกรอกเสียก่อนเวลาอีก1รอบ(แค่ไม่ถึงปี)เกิดจากช่างเอาสายพานกับการคล้องสลับกันแบบเก่าใหม่ จากตอนซ่อมครั้งแรก

ของผมเองก็เคยขาดครับผม ตอนนั้นพี่ทอมมี่บอกว่ารถช่วงปี2006 ถึงเท่าไหร่ไม่แน่ใจคับ การคล้องสายพานมันตึงเกินไปทำให้มีข่าวว่าขาดกัน ในต่างประเทศเหมือนจะมีการ re-call ทางฮอนด้าเลยเปลี่ยนเบอร์สายพานใหม่พร้อมเปลี่ยนการคล้องแบบใหม่คับ (เครดิตพี่ Tommie คับ)

ของผมน๊อตขาด1รอบ แล้วตัวลูกรอกเสียก่อนเวลาอีก1รอบ(แค่ไม่ถึงปี)เกิดจากช่างเอาสายพานกับการคล้องสลับกันแบบเก่าใหม่ จากตอนซ่อมครั้งแรก

แล้วทุกวันนี้หายยังครับ แก้วิธีคล้องสายพานใหม่ได้ผลมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ของผมก็คล้องสายพานแบบใหม่ แต่ไม่รู้ว่าจะกลับมาขาดอีกรึป่าว

อาการเดียวกันเลยครับ  คือก่อนจะเป็น ผมได้ไปเปลี่ยนสายพาน แล้วไม่ได้เปลี่ยนลูกรอก ผมสุดท้าย เหมือนช่างบอกว่า สายพานใหม่มันดึงลูกรอกตัวเก่าจนน๊อตขาด เลยเปลี่ยนลูกรอก แล้วตรงรูที่ใส่น๊อตลูกรอกเกิดอาการร้าว ทางศุนย์เลยเอาไปใส่กาวอุดรอยร้าว เปลี่ยนลูกรอกตอน 120000 ตอนนี้ เฉียดๆ 2 แสนโล ยังปกติดีครับ อาการเดียวกับเจ้าของกระทู้เป๊ะเลย แต่ของผมเปลี่ยนแล้วจบเลย รอดไป ผมเคยลงไว้ในกระทู้ด้วยครับ 

แล้วทุกวันนี้หายยังครับ แก้วิธีคล้องสายพานใหม่ได้ผลมั๊ยครับ เพราะตอนนี้ของผมก็คล้องสายพานแบบใหม่ แต่ไม่รู้ว่าจะกลับมาขาดอีกรึป่าว

ทุกวันนี้ใช้มาปกติน่ะคับ จะเป็นปีแล้วคับ

ช่างย้ำแค่ว่าตอนที่น๊อตขาดคาขอแค่ว่าทำเกลียวให้ดี ใช้น๊อตใหม่ ย้ำค่าท๊อคแรงขันน๊อตตามสเป็ก ลูกรอกใหม่ สายพานเบอร์ใหม่ คล้องสายพานแบบใหม่ แค่นี้ก็ชัวแล้วค้าบ

ทุกวันนี้ใช้มาปกติน่ะคับ จะเป็นปีแล้วคับ

ช่างย้ำแค่ว่าตอนที่น๊อตขาดคาขอแค่ว่าทำเกลียวให้ดี ใช้น๊อตใหม่ ย้ำค่าท๊อคแรงขันน๊อตตามสเป็ก ลูกรอกใหม่ สายพานเบอร์ใหม่ คล้องสายพานแบบใหม่ แค่นี้ก็ชัวแล้วค้าบ

ผมก็ทำตามที่พี่บอกมาข้างต้นแล้วครับ ถ้าหายชัวก็อุ่นใจแล้วครับ เพราะปีใหม่ต้องเดินทางใกลกลับบ้าน ยังหวั่นๆครับ ใจไม่ดีครับ

ต๊าปเกลียวใหม่ เป็นต๊าปแบบทองเหลืองครับ เปลี่ยนน๊อตใหม่ สายพานใหม่ แรงทอร์คตามคู่มือ หายแน่นอนครับ ผมเคยเป็น

• 4 months later...

ผมก็ขาดเหมือนกัน น๊อตตัวนี้ที่ใส่อยู่เป็นตัวที่ 4 แล้วมั้ง สาเหตุแรกเริ่ม ช่าง0ไม่ชำนาญ ทำเกลียวเสียแล้วต๊าปเลียวใหม่ เสียค่าทำเกลียวใหม่เกือบ 2,000 บาท ผมก็งง ทำไมต้องเสียด้วยผมไม่ได้ขันเองซะหน่อย 5555 ออกจาก 0 ขับได้ประมาณเดือน น๊อตลูกรอกขาด เรียกรถยก honda ไป0 เสียค่ายกอีก 700 ผมต้องเสียค่าต๊าปเกลียวใหม่อีก 55555

ขับได้ประมาณ 6 เดือน น๊อตขาดอีก แต่ขาดที่ ตจว. เข้า0ตจว. บอกว่าต๊าปเลียวไม่ได้องศาต้องยกลง มาทำเลียว คราวนี้ไม่เสียค่าใช้จ่ายเลยสักบาท เสียแค่ค่ายกรถ

ขับมาได้ เกือบปี น๊อตขาดอีกแถวๆหนองจอก ทาง0ตจว. ก็รับผิดชอบค่าใช้จ่ายอีกทุกอย่างรวมค่ารถยกด้วยยกกลับไปทำที่ 0ตจว.

ขับมาอีก 3 เดือนน๊อตลูกรอก หลุด แต่ไม่ขาด แต่รถขับได้ เลยขับไป 0 ตจว. ให้ทาง0ดูให้ จับขันให้เข้าที่

คราวนี้ขับได้เกือบปี น๊อตขาด ทาง 0 ตจว.รับผิดชอบค่าใช้จ่ายทุกอย่าง ยกเครื่องลงมา เอาเครื่องไปทำเกลียวที่โรงกลึง เกลียวเหล็กครับ

ตอนนี้ขับอยู่ ปีกว่าๆแล้ว สนิทกับ 0 ที่ ตจว.มากแล้ว 5555 ยาวไปหน่อยแต่อยากแชร์ประสบการณ์ครับ

• 2 weeks later...

อาการเหมือนสวมเกลียวน๊อตมาเอียงไม่ได้ฉากเลยทำให้น๊อตขาดบ่อยต้องทำเลียวให้ตรงและใช้น๊อตที่มีวัสดุดีขึ้นกว่าเดิมครับยังไงเข้ามาลองตรวจเช็คได้ครับ

การาจแอดโฮม บางบัวทองติดถนนกาญจนาภิเษกก่อนเลี้ยวเข้าไทรน้อย 200เมตรครับ