Jump to content

มันคือเสียงอะไรครับ

Recommended Posts

สืบเนื่องจากช่วงปีใหม่ กลับ ตจว. 

ปกติใช้รถอยู่ กรุงเทพฯ ขับความเร็วเฉลี่ยประมาณ 100 km/h

แต่พอออกต่างจังหวัด ก็ใช้ความเร็วหน่อย ประมาณ 100-140 km/h ปรากฏว่า มี "เสียง"  สังเกตุได้ดังนี้

1. เสียงจะเริ่มได้ยินชัด ช่วง 80 km/h ขึ้นไป ยิ่งเกิน 130 km/h จะได้ยินชัดมาก ดังพอสมควร

2. เสียงดังเหมือน รถใส่ท่อซิ่ง หรือ เสียงเหมือน มอเตอร์ไซต์ 4 จังหวะ เกียร์ออโต้พวก Click/Fino วิ่งข้างๆ ตลอดเวลา ดัง "วื๊อ-------------" ดังยาวต่อเนื่อง ไม่ขาดตอน

3. เสียงจะดังขึ้น ดังขึ้น ตามความเร็วรถ ยิ่งขับเร็ว ยิ่งดัง

4. เสียง tone จะกลางๆ ไม่ทุ้ม ไม่แหลม ไม่ใช่เสียงเสียดสี

5. เสียงน่าจะมาจากส่วนท้าย(ครึ่งกลางรถไปทางด้านท้าย)

ไม่แน่ใจว่าเป็นยางหอน ลูกปืนล้อ ท่อไอเสียรั่ว(ท่อพัก ท่อเส้นกลาง) หรืออื่นๆ ที่เป็นไปได้

ลูกปืนล้อ

ถ้าเป็นเช่นนั้น คงได้เปลี่ยนลูกปีนล้อใหม่แล้วใช่ไหมครับพี่ตี และต้องรีบเปลี่ยนด่วนไหม เพราะถ้าขับในกรุงเทพฯ ไม่มีเสียงเลยนะครับ

ลูกปืนล้อหลัง

งานเข้าอีกละซิ วิ่งมา 65,XXX โล ปกติเขาเปลี่ยนกันช่วงระยะเท่าไหร่ครับ ลูกปืนล้อเนี๊ยะ

ใช้ได้ไปสักระยะ ครับถ้าไม่ดังมาก ปกติไม่เกิน แสน กม.

ใช้ได้ไปสักระยะ ครับถ้าไม่ดังมาก ปกติไม่เกิน แสน กม.

อ้อ เพิ่งรู้ว่าอายุลูกปืนล้อหลัง ประมาณ 1 แสนโล แล้วล้อหน้าละครับพี่ตี อายุมันประมาณนี้ด้วยหรือป่าว มันจำเป็นต้องเปลี่ยนพร้อมไหม

• 3 weeks later...

พอแนะนำ ยี่ห้อ ลูกปีนล้อหลัง ได้ไหม

เห็นๆ ขายในบอร์ดเรา เห็นมีอยู่ 2 ยี่ห้อ ราคาก็แตกต่างกัน (ขนาดยี่ห้อเดียวกัน ราคายังต่างกันเลย)

จะสั่งซื้อไปเอง หรือว่า ไปที่ร้านซื้อพร้อมเปลี่ยนเลย 

ยี่ห้อลูกปืนล้อ ของยุ่นเช่น nsk koyo ntn ของยุโรป timken fag

เทียบให้ตรงรุ่น รองรับ abs (ถ้ามี) ใช้ได้ครับ

ถ้าไม่คิดมากให้อู่หาให้ เค้าจะรับประกันตรงนี้ให้ด้วย ปกติจะเปลี่ยนเป็นคู่ คู่หน้า หรือ คู่หลัง

ลองยกรถแล้วขยับล้อเช็คดูครับ ถ้าถึงขั้นดัง คงเริ่มไม่แน่นแล้ว

ยี่ห้อลูกปืนล้อ ของยุ่นเช่น nsk koyo ntn ของยุโรป timken fag

เทียบให้ตรงรุ่น รองรับ abs (ถ้ามี) ใช้ได้ครับ

ถ้าไม่คิดมากให้อู่หาให้ เค้าจะรับประกันตรงนี้ให้ด้วย ปกติจะเปลี่ยนเป็นคู่ คู่หน้า หรือ คู่หลัง

ลองยกรถแล้วขยับล้อเช็คดูครับ ถ้าถึงขั้นดัง คงเริ่มไม่แน่นแล้ว

อ้อครับ ผมเพิ่งรู้ว่าลูกปืนล้อหลังเกี่ยวกับ ABS ด้วย งั้นผมคงต้องให้ร้านหาให้แล้วครับ กลัวซื้อไปผิด รถผมรุ่น 1.8E AT(AS) ครับ

ส่วนยี่ห้อลูกปืน ผมก็คงเน้นของยุ่น เพราะของยุโรปไม่ค่อยรู้จัก กลัวโดนของไม่ค่อยมีคุณภาพ

ส่วน เปลี่ยน ถ้า ณ ตอนนี้ คงต้องเปลี่ยนเลยครับ เพราะหลวมๆ ไม่หลวมไม่รู้ แต่หนวกหูมาก

พอดีผมลองเช็คราคาในบอร์ดดู ยี่ห้อเดียวกัน บางเจ้า ขายหลักพันกว่าๆ ต่อ ข้าง (2 พันกว่าๆ ต่อคู่ล้อหลัง) แต่บางเจ้าก็ ข้างล่ะ 2 พันกว่า (4 พันกว่าๆ ต่อคู่ล้อหลัง) เลยไม่รู้ว่า ราคาประมาณไหน ยังไง

ลูกปืนล้อหลังผมกลับบ้านเก่าแล้วคือกันครับ ซักพักละ พอดีจะเอารถมาทำที่ กทม หลายรายการเลย  วิ่งประมาณ 200 กิโล พอไหว มั้ยครับ ต่างจังหวัดมีแต่แพงๆ

วิ่ง 200 กิโลพอไหวครับ คือ ถ้ามันดังแล้ว ยิ่งทำเร็วยิ่งดีครับ เพราะเรามองไม่เห็นว่าสภาพเป็นยังไง ประเมินไม่ได้

วิ่งมาทำดีเดียว ก็จะได้เสียค่าแรงรอบเดียว เสียเวลาครั้งเดียว ก็ดีกว่าไป ๆ มา ๆ หลายรอบ

• 3 weeks later...

อัพเดท 

เปลี่ยนมาแล้วครับ

สรุป ลูกปืนล้อหลังดัง แต่ดังข้างเดียว(ข้างขวา) แต่ตัดสินใจเปลี่ยนทั้ง 2 ข้าง เอาสบายใจ และเพื่อจะได้ต้องเข้ามาเปลี่ยนบ่อยๆ ถือว่า นับ 0 พร้อมๆ กันทั้ง 2 ข้าง ค่าใช้จ่าย 4,200 รวมติดตั้ง

ปล. ของนับตั้งแต่ที่ดัง รวมระยะทางวิ่งไประมาณ 1 พันโล เพราะดังตอนกลับ ตจว. ช่วงปีใหม่ ขาออกต่างจังหวัด(สังเกตุว่าได้ยินเสียงตอนนั้นเลย) แล้ววิ่งกลับประมาณ 550 โล แล้ว วิ่งใช้งานในกรุงเทพฯ อีกประมาณ 500 โลได้ เพิ่งเปลี่ยน ณ วันนี้