Jump to content

รีวิว Retrofit LED โปรเจคเตอร์ของ HR-V ลงในโคม Ford Fiesta

Recommended Posts

สังเกตนะครับ ถ้าตูดสั้น เค้าจะเพิ่มพื้นที่ฮีทซิ้งค์ด้านล่าง ด้านข้างอะไรแบบนี้ 

มันต้องมีพื้นที่เหมาะสมครับ ไม่งั้นร้อนสะสมอันตราย

ถ้าตามที่คุณ tommie ว่า เปิดทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง ไม่สามารถแตะตัวซิ๊งค์ได้ แบบนี้ก็ไม่สามารถวางเอาตัวซิงค์ชนกับตัวโคมพลาสติกได้เลยสิครับ ยังไงก็ต้องมีพื้นที่เหลือไว้กันพลาสติกโคมละลายถูกหรือไม่ครับ

คือผมสนใจเลนส์ led เหมือนกันครับ แต่คงเป็นเลนส์เดี่ยวของอันติส แต่กลัวอย่างเดียวคือพื้นที่โคมจะไม่พอใส่ ตอนนี้ตัวเดิมใส่ของ crv gen3 อยู่ ไม่รู้ว่าตัวเลนส์ของ altis จะใหญ่กว่า crv gen3 มากป่าว

ถ้าตามที่คุณ tommie ว่า เปิดทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง ไม่สามารถแตะตัวซิ๊งค์ได้ แบบนี้ก็ไม่สามารถวางเอาตัวซิงค์ชนกับตัวโคมพลาสติกได้เลยสิครับ ยังไงก็ต้องมีพื้นที่เหลือไว้กันพลาสติกโคมละลายถูกหรือไม่ครับ

ไม่ร้อนขนาดพลาสติคละลายครับ แค่มันร้อนเหมือนอุปกรณ์ในห้องเครื่องตอนขับมาจอดน่ะ

ถ้าลองเอามือไปแตะๆดู อะไรก้อได้  แตะอะไรก้อร้อนเอามือแตะแช่ไว้นานๆไม่ได้ นั่นน่ะ ผมเรียกว่าร้อนจี๋ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันร้อนแบบเปลวไฟ

แต่ถามว่าพลาสติกอะไรแถวนั้นละลายมั๊ย มันก้อไม่ได้ละลายครับ วัสดุที่นำมาใช้กับรถมันทนความร้อนได้เยอะครับ อย่าคิดมาก  

หม้อน้ำพลาสติกเรายังทนได้เกิน 120 องศาสบายๆ แต่ผิวคนเราแค่ไปแตะกาต้มน้ำเดือดที่ 100 องศาก้อแตะนานๆไม่ได้ละคับ  :D

รบกวนสอบถามครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีท่านใดทราบขนาดคร่าวๆๆ ของตัวเลนส์ led altis 2014 บ้างหรือไม่ครับ พอดีสนใจตัวนี้แต่กลัวซื้อมาแล้วจะใส่ในโคมไม่ได้ครับ

แนะนำให้ถามคนขายเลยคับ ให้เค้าวัดให้ได้คับ แต่มองจากรูปน่าจะพอใส่ได้คับ ยกมาทั้งโคมreflectorเลย แปลงนิดหน่อยใส่ได้สบายคับ

ที่ว่าขนาดเลนส์น่าจะหมายถึงขนาดทั้งตัวโปรเจคเตอร์

ลองดูอันนี้ครับ ผมไม่ได้ลงไว้  ผมถ่ายเทียบไว้กับ Mori H1 จะเห็นว่า H1 โตกว่าอีก มองตัวเดี่ยวๆนะครับ

ความใหญ่ของตัวโปรทั้งหลายแหล่ในโลก มันพอๆกันหมดครับ ไม่ได้มีอะไรน่ากังวล 

ที่น่ากังวลคือ ขนาดฮี้ทซิ้งมันเหลี่ยมและกลายเป็นอุปสรรคตรงเหลี่ยมนั่นแหละ  เอาเหลี่ยมใส่มน มันติด 100% นั่นคือที่เราต้องหาทางแก้

และอีกอย่างที่ผมอยากจะบอกคือ แม้จะรู้ Dimension ทั้งหมดของมัน แบบละเอียดแล้ว

ก้อไม่ได้หมายความว่าจะรู้ว่าใส่ได้หรือไม่ได้ ตราบใดที่ไม่ได้ทำ Mock up  มาลองยัดกันดู ซึ่งมันเป็นไม่ได้

นั่นคือ อย่าไปกังวลครับ มันใส่ได้ด้วยกันทั้งหมดแหละ ถ้าเราจะทำ

ถ้าคิดมากระแวงมาก แต่ไม่ลงมือทำจะไม่มีทางไปไหนต่อได้เลย  

ผมได้รับแมสเสจถามแบบนี้มากมายครับ ไม่ได้รังเกียจหรือเบื่อนะ :D  จะบอกว่ากังวลเรื่องแบบนี้กันเยอะ

ซึ่งสุดท้ายจริงๆ ประมาณว่า 2 ใน 100 เท่านั้น ที่สำเร็จสมใจ นอกนั้นแม้แต่หาของยังไม่กล้าฟันธงซื้อครับ 

ด้วยความเคารพนะครับ  ผมเอาใจช่วยเสมอครับ คนคอเดียวกัน  :D

เอาเหลี่ยมใส่มน ที่บอก อธิบายได้แบบนี้ครับ 

ความยาวแดง กับ เขียว  เท่ากันนะครับ 

ขนาดโปร LED altis นะครับ  กว้าง 103.5 มม.(รวมปีกขายึด) 80 มม.(ไม่รวมปีกขายึด)  ยาว 143 มม.  สูง 98 มม.   โดยประมาณนะครับ

ขนาดโปร LED altis นะครับ กว้าง 103.5 มม.(รวมปีกขายึด) 80 มม.(ไม่รวมปีกขายึด) ยาว 143 มม. สูง 98 มม. โดยประมาณนะครับ

ลงโคมแล้วยังคับ ต้องต่อท้ายโคมเพิ่มป่าวคับ

ภาพประกอบจากคุณหนุ่มครับ ฝากส่งมาลงเวบทางไลน์ ขอบคุณมากๆครับ  :D

มองมีดพับจะยาวที่ 11.5 ซมครับ เทียบได้เลย  เท่าที่ดูๆนี่ สบายมากๆ 

อันนี้ยังไม่ได้ลดฮีทซิ้ง เพิ่มพัดลมใช่ป่ะครับ เหมือนจะมีแต่ฮีทซิ้งค์อย่างเดียว 

ที่ผมสังเกตนะครับ  ถ้าใส่ FD ท้ายโคมใหญ่ ไม่ต้องเจาะ ระยะเหลือเว่อร์ๆ

น่าจะระวังตัวฐานล่าง น่าจะวางบน Reflector ไม่ได้ ต้องเจาะนิด

อันนี้ผมเอามาให้ดูตอนผมลง RX เหลือนิดเดียว 

แค่เจาะตัว Reflector ตรงพื้นครับ ระยะไม่น่าชนตัวกรอบโคมใหญ่  เรียกว่าใส่ได้สบายๆ  :D

เดิมๆครับโคมเดิมไม่น่าจะมีพัดลมนะครับ ไม่เหมือนของ Benz กับ BMW อันนั้นมีพัดลมข้างละ2ตัวเลย

พอดีโคมที่ผมจะลงไม่ใช่โคม FD น่ะครับ มันเป็นโคม zafira ซึ่งเล็กกว่า FD เยอะเลย เลยคิดหนักครับ

โอ้ว งั้นคิดหนักจริงๆครับ ผมนึกว่า FD 

เดี๋ยวช่วยหาข้อมูลครับ  :D

เมืองนอก เค้าเรียก Zafira เหมือนเรามั๊ยครับ

นานๆเข้ามาที ป๋าทอมมี่ก็มีอะไรให้ตื่นตาตื่นใจเสมอเลยนะครับ :D

คุณเกรซยังเข้ามาเยี่ยมอยู่ ดีใจ  :D

ปล.สมาชิกท่านนี้เป็นอาจารย์งาน Retrofit ไฟหน้าของผมครับ เผื่อใครไม่รู้จัก :D  แกเป็นสมาชิกเก่าแก่มาก  :D  :D

คนแรกที่ทำ Retrofit ใน FD เลย ล้ำมากๆ กว่าจะมีคนทำตามแกได้ ก้อโน่น อีก 2 ปีให้หลังเลยครับ เก่งจริงๆ

ได้คุณเกรซแนะนำ + หาของให้ในราคาถูก (ตอนนั้นของหายาก แพงเว่อร์ๆ) เลยได้วิชามาจนบัดนี้ 

คุณเกรซยังเข้ามาเยี่ยมอยู่ ดีใจ  :D

ผมสิต้องดีใจที่ป๋าทอมยังอยู่ในเว็บครับ ผมเข้ามาหาความรู้เรื่อยๆ รถเริ่มเก่าแล้ว ได้รีวิวป๋ามาช่วยไว้เยอะเกี่ยวกับการซ่อมและอะไหล่ครับ

ยังใช้ FD เพลินๆอยู่ครับ ขายไม่ลง เสียดาย รถมันก้อทนดี รักษาง่าย 

ขายไปได้สามสี่แสน หารถใหม่ต้องเพิ่มตังอีกเป็นล้าน เอาไปใส่บ้านดีกว่า  :D