Jump to content

รีวิว Retrofit LED โปรเจคเตอร์ของ HR-V ลงในโคม Ford Fiesta

Recommended Posts

คุณเกรซ ไม่มีใครไม่รู้จักครับ ถ้าได้ตามอ่านเกี่ยวกับการ diy ตั้งแต่ retrofit projector ไฟท้ายตัววิ่ง led เรื่อง retrofit ผมก็ตามอ่านตลอดครับ แต่กว่าจะได้ลงมือทำก็ตามหลังหลายปีเลย

ผมลองหาภาพดู zafira พื้นที่ด้านลึกของโคมเหมือนจะจำกัด (ไม่แน่ใจ ผมหาดูคลิปเอา) 

แต่หน้า มีที่เยอะยื่นชนหน้าโคมได้ สบายๆ โคมไม่หน้าโค้งมาก

หลังต่อท่อออกไปรับได้สบายอยู่ครับ ที่ข้างหลังไม่ติดตัวถัง  

พื้นที่ reflector เรียบสบายดี น่าจะใส่สี่ดวงได้เลยนะครับ   :D  

ใจผมนี่ยังอยากเอาตัวเหลี่ยมแอคคอร์ดใส่เลย เข้ากับรถดีละเกิน รถเหลี่ยมบึกบึน

ต้องขอบคุณคุณ tommie มากเลยครับ ถ้าใส่ตามที่คุณ tommie แนะนำ สงสัยคงต้องโละ reflector ออกทั้งยวง แล้วช่องไฟสูงก็ต้องเอา projector halogen ใส่แทนครับ ผมคิดถูกหรือไม่ครับ

ผมว่า reflector ไม่ต้องเอาออกก้อได้ครับ มันเอาไว้ยึดขาปรับระดับน่ะ ดูรูปประกอบ 

เวลาทำ แบบง่ายที่สุด ของที่สุด  คือใช้ Reflector เป็นฐานเลยน่ะครับ เอาทุกสิ่งอย่างไปแปะบนมัน เวลาตั้งระดับโคมจะได้สบายๆ

เซตง่ายๆ คือ 1. หน้ายื่นไม่ชนหน้าโคม   2.ตูดไม่เกินท่้ายโคม 

แต่จากรูปประกอบ ตูดเกินท้ายครับ เลยเจาะตูดโคมออกมาเลย แล้วต่อท่อ 4 นิ้ว ออกมารับเลย สบายๆ  :D

• 1 month later...

อันนรี้รุ่นใหม่แท้ๆ เป็น Bi มีพัดลมครับ 

ผมลองเอาตัวนี้ที่ติดมากับ ฟอร์จูนเนอร์ ตัวใหม่ จากที่ใช้มาสักพักแสงมันไม่ค่อยเข้มครับ (ตัวนี้ผมลอง mod ตามที่เมืองนอกเค้าทำกันเปลี่ยน เครียเลนน์แล้ว )  เมื่อเทียบกัน โปรเจคเตอร์ F10 เปลี่ยนเคลียเลนน์ หลอด cbi ครับ

เทียบกับ D2 ยังไม่ได้ครับ

แสง LED จุดกำเนิดออกทิศทางเดียว ตัวหลอด Xenon จะเป็นกระเปาะออกรอบทิศ รวมแสงเข้าศูนย์กลาง

แค่ทฤษฎีก้อกินขาดละครับ  แต่ LED ได้เย็น อปุกรณ์ทน ไม่เป็นภาระทางไฟฟ้าครับ 

• 2 weeks later...

ว่างก้อเอาเลยคุณภัทร 555 ของ LED ถูกมาก ไม่รู้จะถูกไปไหน

นี่ก้อทำให้น้องที่ทำงานอีกคัน ไม่รีบมาก กดไป 2 เดือนแล้ว แตะวันละหน่อย

• 2 months later...

พี่ทอมมี่ รับแปลง HR-V ใส่ FD ไหมครับ อิอิ อยากทำนะพี่ แต่ยังไม่แก่กล้าพอ คงพังเป็นแถบๆ ^^

• 2 weeks later...

พี่ทอมมี่ รับแปลง HR-V ใส่ FD ไหมครับ อิอิ อยากทำนะพี่ แต่ยังไม่แก่กล้าพอ คงพังเป็นแถบๆ ^^

HRV ใส่ FD ลงโปรไม่เหนื่อยมากครับ ยากตรงจะจบงาน Shroud ให้เข้ากับโคมยังไงน่ะคับ 

ของเฟียสต้าผมนั่งมองนานมาก หล่อโน่นนี่นั่น มาปิดทับช่องว่าง กว่าจะรอบโคม อย่างนานคับ ทั้งใส่ทั้งรื้อเยอะ พอจบงานแล้วมันดูขัดตาน่ะ  :D

HRV ใส่ FD ลงโปรไม่เหนื่อยมากครับ ยากตรงจะจบงาน Shroud ให้เข้ากับโคมยังไงน่ะคับ 

ของเฟียสต้าผมนั่งมองนานมาก หล่อโน่นนี่นั่น มาปิดทับช่องว่าง กว่าจะรอบโคม อย่างนานคับ ทั้งใส่ทั้งรื้อเยอะ พอจบงานแล้วมันดูขัดตาน่ะ  :D

ผมนี่ฝีมือไม่ถึงเลยครับพี่ ฮ่าาา ระดับพี่ทอมมี่ ยังใช้เวลาพอสมควร สำหรับผมคงเป็น Project ค้างปี ดีไม่ดี ทำไม่เสร็จ ถอดใจซะก่อน 5555

มันเป็น HOBBY ครับ อย่าคิดมาก  :D

ลองทำจริงๆ อาจจะติดใจนะ มันลุ้นทุกขั้นตอน เจ๊งขั้นตอนไหนทีนึงนี่ อะดีนาลินหลั่งเลย  :D  :D