Jump to content

ติดกรอบป้ายทะเบียน ไม่ตรงกลางรถ ผิดกฏหมายไหมคับ??

Recommended Posts

บางทีผมว่าแล้วแต่ดุลยพินิจของ หัวปิงปอง อ่ะคับ..วันไหนทะเลาะกับเมีย หรอต้องเร่งทํายอดก็อาจโดน...(แล้วแต่อารมณ์)

:D :D :D

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น

เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน

กฎหมายข้อนี้มันครอบจักรวาลครับ

มีกลุ่มคนใช้รถปิคอัพส่งของเคยโดนตำรวจจับ เพราะข้อหาเสริมแหนบ

พอให้เขียนใบสั่ง ก็ระบุข้อหาครอบจักรวาลไปว่า ดัดแปลงสภาพรถ ด้วยความที่ว่ากลุ่มคนปิคอัพนี้ไม่รู้หนังสือ กฎหมาย

เลยไม่ได้โต้แย้งอะไร ผมเลยแนะนำไป

ทีนี้ วิ่งส่งของเส้นทางเดิม ก็ไปโดนเรียกอีกเหมือนเดิม พอเขียนใบสั่ง บอกให้ระบุความผิดที่โดนให้ชัดเจน เพื่อที่จะได้ไปทำการแก้ไขให้ถูกต้อง

ตำรวจก็ลงมาครับ เสริมแหนบ ทีนี้ก็เลยไปที่ขนส่ง เจ้าหน้าที่ งง กันหมด บอกเสริมแหนบ จดทะเบียนแก้ไขให้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเพลาลอย พวกนี้ถึงแก้ไขได้

ก็สรุปก็คือ อยู่ที่อารมณ์และความตั้งใจ ณ ตอนนั้นของเจ้าหน้าที่ตำรวจละครับ ว่าจะจับ

อ้าว EX เหรอครับ รถดูน่าจะขับสนุกนะครับ ชอบมองเหมือนกัน สีดำดูดุๆดี

ส่วนประเด็นเรื่องป้ายทะเบียน ผมว่ามันอยู่ที่ดุลยพินิจตำรวจจริงๆแหละครับ รอดจากเรื่องมองเห็นได้ชัดเจน ก็กลายเป็นอาจโดนเรื่องดัดแปลงรถอีก

ว่าแต่ชุดแต่งที่ว่าเป็นชุดมาตรฐานรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็น่าจะไม่โดนนะ

แต่เอาให้สบายใจ ผมว่าทำแบบที่ จขกท คิดไว้แหละครับ ให้นายทะเบียนอนุมัติแล้วเก็บหลักฐานไว้เลย ดูดิ๊ตำรวจจะว่ายังไง

อันนี้หนึ่งข้อหาแห่งปี ไม่มีใบอนุญาตโหลดจาก สน.บางเขน(เรื่องจริงครับ) ในใบสั่งระบุไว้เลยว่าทำผิดข้อหา"ไม่มีใบอนุญาตโหลด"

• 5 months later...

ผมลองไปสอบถามที่ขนส่งจังหวัดกาฬสินธุ์มาเกี่ยวกับเรื่องแหนบรถ
ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ คุณ วรวุธ เป็นนายช่างตรวจสภาพรถ ที่ห้องทำงาน
ได้สอบถาม คุณวรวุธเกียวกับเรื่องแหนบ ว่ามีข้อกฏหมายกำหนดไว้ว่าอย่างไรบ้าง กว่าจะได้คำตอบที่พอเข้าใจได้ หัวหน้างานในห้องก็ช่วยเปิดหาหนังสือมาให้อ่านอีกที พี่วรวุธมีความเห็นว่าหากผิดไปจากข้อความในข้อดังกล่าว ( ที่ขีดดินสอ ) ถือเป็นการกระทำผิด แม้จะแค่เสริมแหนบอันเดียวก็ตาม ต้องให้วิศวกรตรวจสอบ จึงจะสามารถลงในสมุดคู่มือได้ รวมถึงกรณีอื่นๆตามข้อความ แต่ไม่รวมการเสริมกระบะข้าง ไม่ต้องให้วิศวกรตรวจสอบ( - -: เสริมข้างกลับไม่ต้องแฮะ จริงๆก็ควรนะเสริม 2-3 เมตรยังมีเลย)

ข้อความจากข้อกฏหมายมีดังนี้

5.การแก้ไขดัดแปลงรถไม่ว่าจะเป็นรถที่มีโครงคัสซีหรือไม่ก็ตาม หากเป็นการแก้ไขดัดแปลงระบบรองรับน้ำหนัก ระบบกันสะเทือน ระบบบังคับเลี้ยว และระบบขับเคลื่อนรถ โดยไม่มีการแก้ไขส่วนของตัวถังรถที่สำคัญหรือห้องผู้โดยสาร ใหดำเนินการตามนัยข้อ 2

2.กรณีการแก้ไขดัดแปลงรถนั้น เป็นการแก้ไขดัดแปลงห้องผู้โดยสาร หรือมีการตัดต่อโครงคัสซีเฉพาะรถที่มีโครงคัสซี ซึ่งไม่เป็นเหตุให้ชนิด (ยี่ห้อ) ของรถเปลี่ยนไปเป็นชนิด (ยี่ห้อ)อื่น ให้ดำเนินการดังนี้
2.1ให้เจ้าของรถยื่นคำขอใช้รถที่แก้ไขดัดแปลงนั้นต่อนายทะเบียน พร้อมทั้งแจ้งรายละเอียดของการแก้ไขดัดแปลงดังกล่าว และให้มีหนังสือรับรองของวิศวกรซึ่งได้รับใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรมสาขาเครื่องกลหรือยานยนต์รับรองความมั่นคงแข็งแรงและความปลอดภัยในการใช้รถนั้น
2.2เมื่อรถที่แก้ไขดันแปลงผ่านการตรวจสภาพ ให้นายทะเบียนอนุญาตให้ใช้รถแล้วบันทึกรายการแก้ไขดัดแปลงไว้ในเอกสารต้นทะเบียน และใบคู่มือจดทะเบียนรถ